ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 05:25:35 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  reciever HD ตัวไหนคุ้มค่าสุดครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: reciever HD ตัวไหนคุ้มค่าสุดครับ  (อ่าน 6904 ครั้ง)
simon2518
Newbie
*

« เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 12:42:53 pm »

คือผมอยากซื้อเครื่องReceiverตัวใหม่ครับ เลยอยากซื้อเป็นแบบรองรับHD อยากทราบว่าตัวไหนคุ้มสุดครับ
- Openbox s9
- Scorpion HD 801 PVR
- Supernet HD
- Orton x403p
ทุกตัวอัดช่องรายการได้ใช่มั๊ยครับ มีinfoเป็นภาษาไทยแล้วด้วยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 02:25:15 pm »

ผมใช้อยู่ openbox s9 ก็ OK นะไม่จุกจิ็ก ส่วนยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
konlanjan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 03:13:33 pm »

คือผมอยากซื้อเครื่องReceiverตัวใหม่ครับ เลยอยากซื้อเป็นแบบรองรับHD อยากทราบว่าตัวไหนคุ้มสุดครับ
- Openbox s9
- Scorpion HD 801 PVR
- Supernet HD
- Orton x403p
ทุกตัวอัดช่องรายการได้ใช่มั๊ยครับ มีinfoเป็นภาษาไทยแล้วด้วยใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

อะไรมาเป็นปัจจัยบ้างครับ ราคา ภาพ ฟั่งชั่น มันต่างกันนะครับ
ถ้าเอาราคาและต้องการดูอย่างเดียว openbox เลย
ถ้าเอาฟั่งชั่นเอา Scp ครับ
simon2518
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 03:52:17 pm »

เน้นดูครับ อยากได้ชัดๆ+เสียงโอเค คุ้มค่าคุ้มราคา
(จานตะแกรง+nss6)

แล้วซื้อที่ไหนคุ้มกว่าครับ ในเน็ตหรือคลองถม

ขอบคุณครับ
keef
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 03:55:06 pm »

แบบคร่าวๆครับ
ชอบ Orton มากกว่าครับ..เคยใช้ openbox และ supernet
ชอบorton ตรงที่อัดช่องหนึ่งดูอีกช่องหนึ่งได้(tp เดียวกัน) เคยบันทึกนานถึง4ชม.ครึ่งโดยไม่รวน suernet อัดไม่ถึงชั่วโมง ชอบแฮงค์
orton ก็อปปี้บ้านเช่าได้(โดยกดรีโมท) อ่านการ์ดได้เกือบหมด openbox,super netบางการ์ดอ่านไม่ได้
orton รัน cccam แล้วชอบกะตุก เลยใช้ mgcamอย่างเดียว แต่2ตัวหลังok
orton ใส่คีย์ต่างๆได้โดยง่าย เช่น bisskey viacces  nagra ฯ supernet หาไม่เจอ..อิ อิ
open บางทีเรียกคีย์บ่อย
orton ยังไม่มีภาษาไทย(กำลังปรับปรุงอยู่) supernet,openbox มีภาษาไทย

สรุป...โดยส่วนตัว ทั้ง3เครื่อง ชอบ orton hd มากที่สุดครับ

หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 05:00:53 pm »

ใช้อยูสองตัว OPenbox และ Supernet
ตัวหลังปัญหาน้อยกว่าครับ

7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 09:12:35 pm »

เอาเรียงตามคุณภาพนะครับไม่เอาราคามาเป็นที่ตั้งเพราะบางทีของแพงก็อาจจะไม่คุ้มราคาก็ได้สำหรับบุคคล คนหนึ่ง แต่กับอีกคนอาจจะคุ้มราคามากกว่ากับการใช้งานของแต่ละคนสำหรับผมเรียงตามนี้
1. Orton X403HD ภาพสวยการแสดงช่องเหมือน IPM 801 ทำให้หาช่องได้สะดวก การเรียกคีส์น้อยเครื่องไม่ค่อยมีปัญหากับ บ้านเช่า แต่ รีโมทตอบสนองช้าหน่อย
2. Scorpion 801HD สวยกว่ายี่ห้ออื่น ๆ เมื่อใช้กับจอภาพที่มีขนาดใหญ่กว่า 50 นิ้วขึ้นไป สามารถดูหนังผู้ใหญ่ได้ ดู Youtube ได้ การแสดงภาพและเสียงช้ากว่า Orton เล็กน้อย ในกรณีที่ใช้บ้านเช่าเดียวกัน Net ตัวเดียวกัน
3. Supernet/DRsat 2010 HD ภาพสวยใช้ได้แต่อาจมีปัญหากับการเรียกคีส์บ้างสำหับ FW ที่ไช้ WIFI
4. Opernbox HD ในขบวบเครื่อง HD ที่กว่ามา เครื่องนี้แสดงภาพแย่กว่าทุกเครื่องและยังเรียกคีส์บ่อยพอควรอาจจะมีปัญหากับบ้านเช่าได้
    ทั้งนี้จากความเห็นทั้งหมดที่กล่าวมาได้มาจากการทดสอบจริงของตัวผมและเป็นความคิดเห็นเฉพาะตัวผม เพราะเดี๋ยวจะมีแฟนพันธุ์แท้ของแต่ละยี่ห้อออกมาคัดค้านอีก

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
simon2518
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, เมษายน 2011, 10:34:59 pm »

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ขอบคุณครับ
chokelfc
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 06:55:13 am »

แล้วมีใครใช้ X-Box HD บ้างมั๊ยครับ เห็นมีคนบอกว่าภาพชัดสุด มาใหม่ ใครลองแล้วช่วยหน่อย อยากได้ตัวนี้มาใช้กับ LED
ตอนนี้ใช้ Supernet กับ Openbox ยังไม่ค่อยพอใจเมื่อเปิดช่อง SD บนจอ LED ครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 11:49:31 am »

ผมว่า hitech hd 89 (คิดว่าตัวเดียวหรือcopyจาก Scorpion HD 801 PVR)กับ orton พอๆกัน orton อาจไวกว่า แต่hitech hd 89
manu ชัดเจนดูง่ายกว่า ทั้งสองรุ่น symbolrate สูงได้เหมือนกัน รับasiasat5 ku ได้ลองแล้วครับ
kom
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 02:18:09 pm »

x box Hd มีบางท่านบอกว่า ภาพสวยกว่า 800 HD อีกเป็นไปได้เหรอคับ อยากรู้จริงๆคับ มีใครลองยัง
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 02:38:39 pm »

ระหว่าง Scorpion HD 801 PVR กับ Orton x403p ช่อง ธรรมดา ตัวไหนถาพดีกว่ากันครับ
satellite home
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, เมษายน 2011, 10:27:17 pm »

พูดถึงคุณภาพของภาพช่องธรรมดา ไม่ค่อยต่างกันมาก แต่ Scorpion ดีกว่านิดนึง  (ช่อง SD)  ส่วนช่อง HD Scorpion ดีกว่าในจอใหญ๋ ๆ ถ้าเป็นจอเล็ก ๆ อย่าง 32 นิ้ว ก้อไม่ต่างกันครับ

ตามเสปคแล้ว จูนเนอร์ของ Scorpion รองรับได้ถึง 45ms/s ส่วน Orton ได้แค่ 30ms/s นะ

Technical Specifications
• MPEG Decoding
• Transport Stream & Profile Level MPEG-4/H.264, MPEG-2 MP@ML, MP@HL, MPEG-4/AVC
• Aspect Ratio 4:3 / 16:9
• Output NTSC / PAL auto conversion
• Video Format 576i, 576p, 720p, 1080i
• TUNER
• Input frequency 950MHz to 2150MHz
• Input impendence 75 ohms
• Input level -65dBm to -25dBm
• Input socket F type connector
• LNB Power & Polarization Horizontal +18V Vertical +13V
• Current: Max. 500mA Short circuit protection
• Band switch: 22KHz DiSEqC
• DEMODULATOR
• Waveform QPSK S2
• Symbol rate 2-45MS/s
• Outer decoder RS (204,188,8)
• Code rate 1/2,2/3,3/4,5/6,7/8 auto
• MAIN SYSTEM
• NXP (Philips) CPU 320Mhz
• Flash Memory 64 Mb
• DDR ram Memory 128 Mb
• CONNECTION OUTPUT
• TV SCART TV Video output (CVBS, RGB)
• Video SCART output (optional, CVBS, RGB)
• HDMI HD Video/Audio
• Ethernet RJ45
• Serial RS 232
• A/V RCA CVBS
• Digital Audio S/PDIF output RCA
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์