ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 06:27:11 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยเปรียบเทียบ กล่อง HD ระบบ เคเบิล กับ ระบบ จานให้หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ กล่อง HD ระบบ เคเบิล กับ ระบบ จานให้หน่อยครับ  (อ่าน 8861 ครั้ง)
chokelfc
Special Member
*

« เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 05:01:40 pm »

พอดีใช้ระบบจานอยู่ครับ ผ่าน viva hd แต่ตอนนี้สนใจ ระบบ เคเบิ้ล ที่มี hd 11 ช่อง พักหลังเริ่มติดดูช่อง hd แล้ว ดูแล้วภาพชัด พอดีจะแชร์สายเคเบิ้ลมาจากบ้านพี่ที่อยู่ติดกัน เลยมีคำถามว่า ระบบ เคเบิ้ล กับระบบจาน อันไหนให้ภาพชัดกว่ากัน ถ้าใช้กล่อง hd ในราคาระดับเดียวกัน และช่วยแนะนำ กล่อง hd ระบบเคเบิ้ลที่ให้ภาพชัด คม ทั้งช่อง sd และ hd ที่เห็นๆโฆษณ่อยู่ก็มี hybrid,allsat,open box x403,orton xc403,openbox c1,หรือจะเล่นรุ่นใหญ่อย่าง dreambox 800c ครับ โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
cmu2523
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 06:36:48 pm »

รอ sunrae 800hd 3 จูนเนอร์ (s C T) กับ WiFi http://www.aliexpress.com/wholesale?SearchText=sunray+3+tuner&catId=0
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chokelfc
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 08:24:54 pm »

ไม่รู้ภาพช่อง 3 5 7 9 จากระบบเคเบิ้ลผ่านกล่อง hd กับ จากจานดำผ่านกล่อง hd จะใกล้เคียงกันหรือปล่าวครับ อีกอย่างระบบเคเบิ้ลไม่กลัวฝนและช่อง hd เยอะกว่าครับ
Watt
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มีนาคม 2012, 11:02:00 pm »

ถ้าเป็นผมเลือกแบบ 2 จูนเนอร์ครับ อะไรๆก็ไม่แน่นอน อย่างไรเสียดูเคเบิ้ลไม่ได้ยังหมุนจานไปรับดาวดวงอื่นได้
chokelfc
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, มีนาคม 2012, 01:47:56 am »

2 จูนเนอร์หมายถึง รับได้ทั้งสองระบบ เคเบิ้ล และ จาน ใช่มั๊ยครับ แล้วมีตัวไหนแนะนำครับ
chokelfc
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, มีนาคม 2012, 10:55:15 am »

ถ้าเล่น dm 800c แล้วถ้าอนาคตใช้ไม่ได้ เปลี่ยนจูนเนอร์ มาเป็นแบบ รับผ่านดาวเทียมได้มั๊ยครับ เพราะถ้าระบบดาวเทียมยังหันจานไปรับดวงอื่นได้
Watt
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, มีนาคม 2012, 02:03:30 pm »

2 จูนเนอร์หมายถึง รับได้ทั้งสองระบบ เคเบิ้ล และ จาน ใช่มั๊ยครับ แล้วมีตัวไหนแนะนำครับ

Azbox Premium HD+ ครับ มีให้เลือกทั้ง 1 หรือ 2 จูนเนอร์

ถ้าเล่น dm 800c แล้วถ้าอนาคตใช้ไม่ได้ เปลี่ยนจูนเนอร์ มาเป็นแบบ รับผ่านดาวเทียมได้มั๊ยครับ เพราะถ้าระบบดาวเทียมยังหันจานไปรับดวงอื่นได้

แบบนี้ก็ได้เช่นกันครับ
rugmuangthai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, มีนาคม 2012, 08:20:23 pm »

ในระบบดิจิตอลผมว่าภาพไม่น่าต่างกันมากระหว่างเคเบิ้ลกับจาน เพียงแต่ระบบจานมันบีบอัดมากกว่าทำให้คุณภาพของภาพด้อยกว่าระบบจานเพราะรบบเคเบิ้ลมันไม่จำเป็นต้องบีบอัดมาก (ทรูเป็นเจ้าของสายเอง จำนวนช่องก้อได้อีกเยอะไม่มีข้อจำกัดเหมือนระบบจาน ซึ่งตอนนี้ต้องรอดาวเทียมไทยคม 9)
ถ้าให้เลือกผมว่าดูว่ามีงบเท่าไหร่ดีไหม ตามกระทู้บนเลย

ถ้างบเยอะก้อไปพวก 800hd หรือ 800se สำหรับเคเบิ้ลนะ สองตัวนี้ก้อหลักหกพันบาทขึ้นไป
ถ้างบน้อย ก้อไปพวก openbox cable หรือ orton cable สองตัวนี้ราคาไม่เกินสามพันนิด ๆ

ไม่เคยเล่นตัวที่ออกมาก่อนหน้าคือ hybridge แต่เคยเห็นแถวบ้านหม้อภาพมันห่วยมาก ๆ ไม่แนะนำครับ ราคาก้อเฉียด ๆ สามพันเหมือนกัน

ส่วนระบบที่มีสองจูนเนอร์ ถ้ามีงบหกพันบาทขึ้นไปก้อเจ้า azbox hd premium plus แบบจูนเนอร์เคเบิ้ลและจาน ก้อน่าสนแต่มันเล่นยากกว่าและคนเล่นน้อยกว่า
ดังนั้นต้องทำใจถ้าจะไปเล่นเครื่องที่คนเล่นน้อย ๆ และต่อไปจะหาอาไหล่ยาก มาก ๆ
chokelfc
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, มีนาคม 2012, 09:31:08 pm »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ วันนี้เลยตัดใจเอา dm 800c ยังไม่เคยเล่นดรีมบอก และ คิดว่าถ้าระบบใช้สายดูไม่ได้ ก็ค่อยเปลี่ยนจูนเนอี์ไปรับแบบดาวเทียม ไม่เข้าเนื้อมาก อีกอย่างลองเล่นดรีมบอกซ์บ้าง เล่นแต่รุ่นกลางๆมาหลายตัวแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์