ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 08:12:45 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ระหว่าง DTV กับ IPM
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง DTV กับ IPM  (อ่าน 6754 ครั้ง)
dolphin007
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 03:03:21 pm »

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่า
ระหว่าง DTV กับ IPM จานไหนสัญญาณดี ภาพชัดกว่ากัน จะติดไว้ดูกับจอพลาสม่า

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 03:18:37 pm »

เรื่องสัญญาณดีทีวีแรงกว่า  ไอพีเอ็มหายบ่อย  เรื่องความคมชัดเห็นข้อมูลจากกระทู้เก่า ๆ เห็นว่าไม่ค่อยดีนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dolphin007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 03:34:23 pm »

เรื่องสัญญาณดีทีวีแรงกว่า  ไอพีเอ็มหายบ่อย  เรื่องความคมชัดเห็นข้อมูลจากกระทู้เก่า ๆ เห็นว่าไม่ค่อยดีนะครับ

@SV Electronic 
ที่บอกว่าความคมชัดไม่ค่อยดี หมายถึงของ DTV หรือ IPM ครับ
dacho
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 03:41:06 pm »

ipm ครับ

dolphin007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 04:24:46 pm »

dtv ภาพจะชัดกว่า ipm หน่อย

แต่ถ้าจะเอาแบบชัดกว่า นั้นอีก ก็ชื้อการ์dtv ที่ หน้าชื้อขาย +db500+สาย scart to. componant

รับรองชัดกว่า ลงทุน3,000 + /- ครับแถมยังใช้กับจานติดรถ ได้ด้วยเพราะ db500sใช้ไฟdc 12v.

@Srijun
1. ที่บอกว่าชัด จะชัดเท่าจานดำหรือป่าวครับ
2. ไปดูหน้าซื้อขายแล้วไม่เจอครับ รบกวนช่วยแปะลิงค์หน้าที่ว่าให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
hamo1987
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 05:46:20 pm »

DTV อีก 1 เสียง
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 05:55:26 pm »

ดีทีวี  ชัดกว่า แน่นอนครับ
ภาพดูจาก LED เห้นผล

แต่ก็ ชัดเท่าที่ระบบ มันได้คือแค่นั้นครับ
kamolget
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 05:58:31 pm »

2ค่ายนี้สู้กันตลอด ข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป พวกเราได้ความรู้ว่าจะเลือกอันไหน
phot9724
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 07:13:41 pm »

-แล้วแต่ละคนครับ-นานาจิตตัง-ดีทั้งคู่ครับ

kiku
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 08:04:58 pm »

DTV
DTV
DTV
DTV
อีกกี่ครั้งก็DTV ครับ
phab
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 08:08:53 pm »

ช่วยเสริมครับ

ผมก็ใช้อยู่ทั้ง 2  ครับ dtv จานเหลือง ku ครับ และ ipm 801  จ้านส้ม ครับ ขอบตอบคำถามเพื่อนสมาชิกที่ถามนะครับ เพราะท่านถามเรื่อง ความคมชัด  อย่าเดียว ผมแถมเรื่องรายการให้อีกแล้วกันครับ

ตามที่ท่านถาม ผมไม่ทราบว่าท่านถาม เหมือนกับผมคิดหรือป่าวผมเดาเอาว่า เป็นเครื่องทั้ง 2 ค่าย แต่รับระบบ

ku-band นะครับ แต่ถ้าท่านรับระบบ c  คมชัดเท่ากันครับทั้ง2 ค่ายเพราะทีวีพลาสม่า ดูกับระบบ c-band จะชัดกว่า ku-band  ระบบ ku-band ภาพจะแตก ถ้าดูใกล้ๆๆ และขนาด 40 นี้วขึ้นไป จะเห็นชัด เจน

ดีทีวี ku-band  ภาพ คม ชัด เมื่อดูกับจอ แก้วcrt นะครับ คมชัดมากๆๆ ทั้งถาพและเสียง สัญญาณ แรงมาก บ้างที่ถึง 100%   เลยก็มี ฝนตก ไม่หนักมาก ก็ยังดูได้ ดี เพราะรับจากดาวเทียมไทยคม5

ส่วนรายการ ก็เป็นฟรีทีวีทั่วไปครับ ช่องหนัง ก็ผลุบๆๆโผล่ๆๆๆ เอาแนนอนอะไรไม่ได้ อ้อ บริษัท ติดต่องาย พนักงานพูดจาดี

ส่วน ipm ku-band ดูกับจอแก้วcrt เมื่อก่อน สู้ ดีทีวีไม่ได้ แต่ตอนนี้เขาปรับปรุงใหม่แล้ว ไม่แพ้กันครับ ชัด คม

ไม่แตกหรืดกะตุก ครับ แต่บางช่องชอบเด้ง  อันนี้ เป็นๆๆหายๆๆ  ไม่เห็นแก้ไข   ส่วนสัญาณ อ่อนกว่า ดีทีวี เพราะจากดาวเทียม nss6 อ่อนมาก แค่ฝนตั้งเค้า เขาก็ไปแล้ว ครับไม่ต้องดู แต่พอออกมาดูดีทีวี ยังดูได้ ครับ อันนี้เทียบกันเห็นๆๆ บ้านหลังเดียวกันครับ

สำหรับรายการ แล้ว ก็ต้องบอกว่า ดีกว่าดีทีวีเพราะว่า ipm เขามีช่องรายการของเขาเองที่ปล่อยฟรีตลอด แค่ช่องภาพยนต์ ก็เกินคุ้ม แล้วครับ

ก็จะบอกอีกอย่างครับ  บริษัทติอต่อง่าย ครับเวลามีปัญหา แต่พนักงาน ตอบคำพูด ......... ไม่รับประทานครับผมเจอมากกับตัวเอง แล้วก็เคยมาโพสใว้ ในนี้เหมือนกัน

ก็ลองตัดสินใจครับ ระหว่าง 2 ค่าย นี้ ครับอย่างเพื่อนสมาชิกบอกละครับ ดีอย่างเสียอย่าง

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ราคาเครื่องก็ต่างกันนะครับ ipm จะแพงกว่าดีทีวีครับ
ทาม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 03, ตุลาคม 2010, 11:43:04 pm »

ไม่เคยใช้ ipm แต่ตอนนี้ใช้ Dtv ขนาดหน้าจาน 75 ซ.ม. ต่อกับทีวี panasonic ภาพก็คมชัดดี ตั้งแต่ใช้มาแปลกใจตรงที่ฝนตกก็ยังดูได้แถมภาพยังคมชัดนี่แหละ ตอนที่ติดชั่งบอกฝนตกมันจะดูไม่ได้ ที่เลือก Dtv เพราะต้องการช่องการศึกษาไว้ให้เด็กๆดู ipm ไม่มีช่องการศึกษาถ้าจะติดต้องทำดูโอ้ดูวุ่นวายเลยเลือก Dtv เพราะไม่ต้องการติดจานทรูเพราะมีจานทรูอีกอันที่มีช่องการศึกษา คนใช้จานทรูแล้วมาบ่นให้ฟังบ่อยมากเพราะข้างบ้านติดจานทรูกันเยะ แปลกบ่นแต่ก็ไม่เลิกใช้ ส่วน ipm เคยเห็นตอนไปที่ร้านขายจานเขาเอามาเปิดให้ดูก็ภาพก็ใช้ได้นะก็อยากลองติดเหมือนกันแต่มันไม่มีช่องการศึกษาไงเลยไม่เลือก อีกนิดเคยนั้งรถลงใต้ป่าวจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ กับจังหวัดชุมพร ตลอดทางที่นั่งรถผ่านติดจาน Dtv สีเหลืองตลอดทางเลยขับรถผ่านเห็นแต่จานเหลืองทุกหลังคาบ้าน
au
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2010, 09:21:37 am »

ยี่ห้ออะไร...เปลี่ยนช่องช้า....แฮ้งค์บ่อย....ต้องชักปลั๊ก......อิอิ...ใครจะว่าอย่างไรก็ชั่ง...พี่ดำสุดยอด
dolphin007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2010, 10:26:30 am »

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำครับ พอจะได้ข้อมูลแล้วว่าจะเลือกอะไร
dolphin007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2010, 02:11:33 pm »

ตอนนี้หน้าตาเครื่อง DTV ตัวใหม่ก็ถือว่าสร้างมาให้เปรียบเทียบกับ IPM PVR ได้เลย แถมรีโมทสวยกว่าด้วยครับ ชนะด้วยรีโมท 5555555

เมื่อก่อนผมเป็นเป็นกล่องขาว ๆ เดี๋ยวนี้เป็นสีดำ ดูดีกว่าตัวเก่าเยอะเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์