ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 10:58:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ชาวใต้หวัน ต้องการรับช่อง รายการของประเทศ ไต้หวันโดยเฉพาะ ไม่เอาช่องจีนแผ่นดินฯ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชาวใต้หวัน ต้องการรับช่อง รายการของประเทศ ไต้หวันโดยเฉพาะ ไม่เอาช่องจีนแผ่นดินฯ  (อ่าน 17104 ครั้ง)
parman
Newbie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2011, 01:15:25 pm »

ดูช่องไต้หวันเช่นกันค่ะ ถ้าเป็นไต้หวันแท้ๆก็มี Jcsat 3 กับ Intelsat 8 ล่ะค่ะที่ติดตาม (เฉพาะที่ดูฟรีนะคะ)
แต่ตอนนี้ Jcsat 3 คงหมดทางพึ่งแล้ว เพราะแทบไม่มีอะไรให้ดูแล้ว (เพราะหลักๆดาวนี้ติดตามแต่ FTV กับ FTVN)
ตอนนี้ก็มีแต่ช่อง Intelsat 8 นี่แหล่ะค่ะ ที่ดูข่าวสารไต้หวันได้

อย่างที่บางท่านบอก ถ้าเป็นชาวไต้หวันแท้ๆ อวุโสหน่อยๆ จะชอบช่อง FTV (Jcsat 3) ซะส่วนใหญ่
เพราะช่องนี้ทั้ืงข่าวและละครจะพูดเป็นภาษาฮกเกี้ยน เจาะตลาดกลุ่มนี้โดยเฉพาะเลย คนแก่จะชอบดูกัน
(FTV ถ้าอยู่ที่ไต้หวันก็คือช่องฟรีทีวี เหมือน 3 5 7 9 บ้านเรานี่แหล่ะค่ะ)

ส่วนพวก TVBS ที่ดาว Intelsat 8 อยู่ที่โน่นก็ถือเป็นช่องเคเบิ้ล ซึ่งจะมีทั้งข่าว เกมส์โชว์ ละคร(บ้าง) จะพูดภาษาจีนกลางเป็นหลัก
ถ้าถามวัยรุ่นหรือวัยกลางคน ให้เลือกระหว่าง FTV กับ TVBS ก็คงเลือก TVBS กัน
อีกอย่าง Intelsat 8 ก็มีช่อง MTV ด้วย (ถึงจะเป็น MTV china แต่ก็โอเคค่ะ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตัวเลือกมันก็ไม่ได้มีมากอะไร ถ้าจะดูฟรีก็คงต้องเป็น Intelsat 8 แล้วสำหรับตอนนี้

ส่วนเรื่องช่องรหัส ส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เพราะไม่เคยซื้อการ์ดมาดู อยากทราบข้อมูลเหมือนกันค่ะ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
topman
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2011, 09:08:13 pm »

มารายงานผล ตามคำเรียกร้อง ครับ วันนี้ ไปติดมาแล้ว ตอนเี่ที่ยงวัน
หันหาสัญญาณ แค่ 1 นาที กว่าๆ ก็เจอแล้ว ครับ
เป็นจานไดน่า 5.5 ฟุต ครับ มุมส่าย 97 มุมเงบ 73 ครับ
เลข 0 LNB ขี้เกียจปรับ เอาของเดิม จาก JCsat3 ประมาณ 11.00 กว่า เกือบเที่ยง
แล้วไปเชิญคนใต้หวันมาดู เขาบอกว่า เป็นช่องรายการของใต้หวันครับ
(แต่คนที่จะดู จริงๆ คงจะดูคืนนี้ ครับ ไ่มแน่ใจว่าจะถูกใจเขาหรือปล่าว )
ถ้าไม่ถูกใจ งานนี้ ผมมีงานอีกแล้ว จูนได้ TVB ครบ แต่โดนล็อคไป 1 ช่อง
เป็น TVB Asia ครับ ที่ล็อค มี MTV china  ให้ดู แก้ขัด
ความถี่ ที่ใช้ในการล่อเป้า คือ ช่อง NHK world  ครับ ถือว่าแรงที่สุด
คงอีก 2-3 วัน ครับ ให้เขาดูไปก่อน ถ้าถูกใจ ก็จบข่าว
ถ้าไม่ถูกใจ ก็เหนือยละครับ ต้องไปหา เครื่องรับ HD มาจูนให้อีก
อย่างที่หลายท่านบอกครับ ถ้าเป็นคนแก่ จะชอบ FTV (Formosa TV) มากกว่าครับ
ถึงแม้ว่า เขาจะดูช่องเดียวเขาก็พอใจครับ แต่ปัญหามันคือ มันต้องใช้ HD รับ
และ จะเจอล็ึอคหรือปล่าว นี่ซิมันยากครับ
แต่วันนี้ถือว่า ได้ประสบการณ์ติดดาวใหม่ๆ ดีครับ
ขอบพระคุณ เก่งอยุธยา ด้วยครับ สำหรับคำแนะนำที่ดีๆ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
topman
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2011, 09:43:23 pm »

ขอบพระคุณ ข้อมูล ดีๆ ที่ให้ครับ ส่วนเรื่องช่องรายการเข้ารหัสนี่ ผมว่า
ชาวใต้หวันที่เข้าเดินทางเข้าออก ประเทศไทยบ่อยๆ เขากล้าที่จะซื้อการ์ดมา
และจ่ายเงินครับ แต่งานนี้ ยังไงผมก็ไม่อยากให้เปลี่ยนแล้วครับ ดูดาวนี้
สำหรับผมผมก็ว่า โอเค แล้วครับ แต่ไม่รู้ ผู้อาวุโสท่านนี้จะโอเค หรือปล่าว
ก็ึคงจะต้องลุ้นเอาครับ
ดูช่องไต้หวันเช่นกันค่ะ ถ้าเป็นไต้หวันแท้ๆก็มี Jcsat 3 กับ Intelsat 8 ล่ะค่ะที่ติดตาม (เฉพาะที่ดูฟรีนะคะ)
แต่ตอนนี้ Jcsat 3 คงหมดทางพึ่งแล้ว เพราะแทบไม่มีอะไรให้ดูแล้ว (เพราะหลักๆดาวนี้ติดตามแต่ FTV กับ FTVN)
ตอนนี้ก็มีแต่ช่อง Intelsat 8 นี่แหล่ะค่ะ ที่ดูข่าวสารไต้หวันได้

อย่างที่บางท่านบอก ถ้าเป็นชาวไต้หวันแท้ๆ อวุโสหน่อยๆ จะชอบช่อง FTV (Jcsat 3) ซะส่วนใหญ่
เพราะช่องนี้ทั้ืงข่าวและละครจะพูดเป็นภาษาฮกเกี้ยน เจาะตลาดกลุ่มนี้โดยเฉพาะเลย คนแก่จะชอบดูกัน
(FTV ถ้าอยู่ที่ไต้หวันก็คือช่องฟรีทีวี เหมือน 3 5 7 9 บ้านเรานี่แหล่ะค่ะ)

ส่วนพวก TVBS ที่ดาว Intelsat 8 อยู่ที่โน่นก็ถือเป็นช่องเคเบิ้ล ซึ่งจะมีทั้งข่าว เกมส์โชว์ ละคร(บ้าง) จะพูดภาษาจีนกลางเป็นหลัก
ถ้าถามวัยรุ่นหรือวัยกลางคน ให้เลือกระหว่าง FTV กับ TVBS ก็คงเลือก TVBS กัน
อีกอย่าง Intelsat 8 ก็มีช่อง MTV ด้วย (ถึงจะเป็น MTV china แต่ก็โอเคค่ะ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตัวเลือกมันก็ไม่ได้มีมากอะไร ถ้าจะดูฟรีก็คงต้องเป็น Intelsat 8 แล้วสำหรับตอนนี้

ส่วนเรื่องช่องรหัส ส่วนตัวไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เพราะไม่เคยซื้อการ์ดมาดู อยากทราบข้อมูลเหมือนกันค่ะ

topman
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2011, 11:25:41 am »

สุดท้าย ก็ไม่จบ ครับ ต้องหันไปดาว palapa D เเละต้องไปซื้อเครื่องรับ HD
มา ดู ครับ เพือ่รับ FTV ช่องเดียว ซึ่งช่องนี่ มี ภาษาจีน ฮกเกี้ยน เป็นภาษาถิ่นของใต้หวัน
อย่างที่บอกครับ ถ้าเป็นผู้ใหญ่แล้วจะชอบ ข่องนี้มากกว่า
จะทดลอง จาน 5.5 ฟุต ไดน่า ก่อน ครับ คิดว่าน่าจะผ่าน เพราะไม่ได้ ต้องการรับให้ได้
ทุก TP เน้น ช่องนี้ ช่องเดียว จึงไม่ได้ต้องเปลี่ยนจานอีกครับ
เปลี่ยนเฉพาะ เครื่องรับ
parman
Newbie
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2011, 12:47:10 pm »

เห็นทีคงต้องได้เปลี่ยนกล่องเป็น HD ในไม่ช้า ตอนนี้ใช้ F1 อยู่ค่ะ ช่องค่อยๆหดหายลง โดยเฉพาะพวกไต้หวัน
ยิ่งผู้ใหญ่ที่บ้านต้องการดู FTV ด้วย

คุณ topman ถ้าติดเรียบร้อยแล้วช่วยมาแจ้งอีกทีได้มั้ยคะว่าเป็นยังไง
Palapa D กับช่องไต้หวัน.. รับได้กี่ช่องบ้าง
แล้วนอกจากต้องเปลี่ยนกล่อง HD แล้ว ต้องซื้อการ์ดอะไรอีกมั้ยคะ
แล้วเครื่องรับ HD ใช้ยี่ห้ออะไร

แบบว่าเน้นไต้หวันเหมือนกันค่ะ
topman
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2011, 05:12:05 pm »

รับ ใต้หวันได้ ช่องเดียวครับ FTV ครับ
กล่อง HD รุ่นไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าจะเอามาดู กับ TV CRT จอแก้วธรรมดา
ก็เลือกที่ข้างหลังมี AV OUT ครับ จะได้ใช้ทีวี ธรรมดาได้ครับ
ไม่ต้องใช้การ์ด เพราะปล่อยให้ดู ฟรีครับ
แต่ต่อไปถ้าล็อค ติดต่อ Skynindo เพื่อซื้อการ์ดมาดุไ้ด้ครับ
จ่ายรายปี ผมละหนือย ครับ ว่าจะไปจัด openbox S9 ให้ไปดูครับ
topman
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 04:08:47 pm »

คุณ parman ลองดู ลิงค์
http://www.lyngsat.com/freetv/Taiwan.html
นะครับ ว่าช่องรายการ แต่ละดวง ตัวไหนน่าสนใจจริงๆ สำหรับ คนใต้หวันที่
มีอายุ หน่อยแล้ว นอกจาก FTV (formosa TV) ผมเห็นคนใต้หวันเรียกช่องนี้ว่า
หมิงซื่อ เนื่องจาก โน๊ตบุคผมยังไม่ได้ ลงภาษาจีนไว้ ต้องไปหาแผ่นมาลง ภาษาจีนก่อน
ส่วนเรื่อง ที่จะไปหันจานคงจะไป ติดดาว palapa D 113 แน่นอนครับ
ดูด้วยเครื่องรับ openbox S9 ด้วยจานไดน่า 5.5 ฟุต
แต่ต้องลุ้นเอาว่าจะสามารถ รับสัญญาณได้ไหม โดยไม่ได้เปลี่ยนจาน เป็น 6 ฟุตครับ
แล้วจะมาแจ้งครับ
topman
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 04:10:46 pm »

Da Ai TV Indonesia
อีก 1 ช่องถ้าติดตั้ง palapa D 113.0 จะได้ช่องใต้หวันช่องนี้ด้วย
topman
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2011, 04:40:17 pm »

http://www.lyngsat-address.com/df/FTV-Formosa.html
ช่องนี้ คือช่องที่ลูกค้าต้องการครับ คนละช่องกับ FTV NEWS นะครับ ใต้หวันเหมือนกัน
parman
Newbie
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2011, 12:34:27 pm »

ขอบคุณคุณ topman ที่มาแจ้งค่ะ
topman
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2011, 02:50:40 pm »

ขอบคุณคุณ topman ที่มาแจ้งค่ะ
สรุปให้ครับ หันจานไป palapa D  ซื้อเครื่องแท้ๆ skynindo +เปิดสัญญาณ
ประมาณ หมื่นกว่า บาทครับ ดูได้ 1 ปี ของแท้
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์