ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 03:30:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  500s ฝนตกฟ้าผ่าเครื่องดับเปิดไม่ติด ควรเริ่มเช็คจากตรงไหนก่อนครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 500s ฝนตกฟ้าผ่าเครื่องดับเปิดไม่ติด ควรเริ่มเช็คจากตรงไหนก่อนครับ  (อ่าน 8102 ครั้ง)
jk_007
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2011, 01:32:11 am »

เครื่อง 500s ครับ

กำลังนั่งดูอาเซนอลอยู่ดีๆฝนตกลงมา (แต่ก็ยังดูได้อยู่)

ต้องรีบวิ่งไปเก็บผ้า ฝนเริ่มตกหนักขึ้น ฟ้าผ่า

เก็บเสร็จกลับมาดูต่อ อ้าวสัญญาณหายไปละพอฝนเริ่มซานั่งสักพักเริ่มเอะใจ

เงยหน้าไปดูที่เครื่องอ้าวไฟไม่ติด หันไปมองที่ปลั๊ก อ้าวสวิทซ์ยังเปิดอยู่ คิดในใจซวยละฟ้าผ่าเมื่อกี๊แน่เลย

อุตส่าห์ซื้อปลั๊กแบบกันไฟกระชาก ดันไม่ได้ช่วยอะไรเลย

นั่งรอสักพักเปิดปิดสวิทซ์อยู่หลายรอบ ไฟก็ไม่ติด

ผมต้องเริ่มเช็คหรือทำอะไรยังไงต่อครับ เป็นแค่ที่หม้อแปลงหรือวงจรข้างในตัวเครื่องใหม้ไปแล้ว(ดมๆดูในเครื่องไม่มีกลิ่นไหม้)

อยู่แถวห้วยขวางมีร้านซ่อมที่ไหนใกล้ๆบ้างครับ หรือต้องไปบ้านหม้ออย่างเดียวเลย หรืออาการแบบนี้ต้องซื้อเครื่องใหม่ -_-"

ปล.ปลั๊กไฟเป็นแบบกันไฟกระชากแล้ว เป็นไปได้หรือไม่ที่ไฟมันลัดมาจากสายสัญญาณครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2011, 08:22:16 am »

ลองหาหม้อแปลงไฟ12vมาลองต่อดูครับ ถ้าไม่มีก็ตัดสายแล้วลองต่อจากแบตรถยนต์มาเครื่องไม่เสียก็ใช้ได้
หาซื้อแค่อะแดปเตอร์มาเปลี่ยน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jk_007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2011, 08:29:52 pm »

ลองหาหม้อแปลงไฟ12vมาลองต่อดูครับ ถ้าไม่มีก็ตัดสายแล้วลองต่อจากแบตรถยนต์มาเครื่องไม่เสียก็ใช้ได้
หาซื้อแค่อะแดปเตอร์มาเปลี่ยน

คุณjay ครับ
คือหมายถึงว่ามีโอกาศเสียแค่หม้อแปลงใช่หรือเปล่าครับ

หม้อแปลง 12v ผมไม่มีอะไหล่ สงสัยต้องไปหาซื้อใหม่มาลองดูละครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
คำถามเพิ่มครับ
กรณีแบบนี้เกิดจากฝนรึเปล่าครับ
เข้าหน้าฝนแล้ว ถ้าเป็นอย่างงี้อีกเรื่อยๆไม่ไหวแน่ครับ

จะมีวิธีป้องกันยังไงบ้างครับ
ตอนนี้ปลั๊กไฟผมเป็นแบบกันไฟกระชาก แต่ก็ยังมีปัญหา

ขอบคุณครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

jay
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2011, 11:06:03 pm »

โดยปกติ ฟ่าจะไม่ผ่าจานดาวเทียม แต่ถ้ามีฟ้าผ่าใกล้ๆมันจะมาตามสายไฟ อาการแบบนี้น่าจะจบที่หม้อแปลง
ปลั๊กไฟกันกระชากช่วยไม่ได้ครับแต่ลดอาการเพื่อให้เครื่องเสียหายน้อยที่สุด ลองแกะอะแดปเตอร์ดูครับ
บางที่อาจแค่ ฟิวส์ขาด หาเปลี่ยนใหม่
jk_007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, กุมภาพันธ์ 2011, 11:28:34 pm »

โดยปกติ ฟ่าจะไม่ผ่าจานดาวเทียม แต่ถ้ามีฟ้าผ่าใกล้ๆมันจะมาตามสายไฟ อาการแบบนี้น่าจะจบที่หม้อแปลง
ปลั๊กไฟกันกระชากช่วยไม่ได้ครับแต่ลดอาการเพื่อให้เครื่องเสียหายน้อยที่สุด ลองแกะอะแดปเตอร์ดูครับ
บางที่อาจแค่ ฟิวส์ขาด หาเปลี่ยนใหม่

พอคุณ jay จิ้มไปที่อะแดบเตอร์เลยลองหาข้อมูลในเนทเพิ่มแล้วไปดูที่อะแดบเตอร์ของผม ไฟมันไม่ติดจริงๆด้วย

อ่านๆดูในเนทก็เห็นเสียกันพอสมควร

ที่ร้านอมรมีขายรึเปล่าครับ 12v/2A

แล้วจำเป็นต้องเป็น 2A รึเปล่าครับ สูงกว่า 2A ได้หรือไม่

ถ้ามันไม่มีของตามสเปกเดิมจะได้ซื้อได้ถูกครับ เข้าใจว่าแน่ๆคือ 12v แต่ A ไม่แน่ใจเพราะเห็นในเนทบางร้านก็มี 4-5-6 A

ส่วนตัวเก่า ถ้าค่าซ่อมไม่แพงคงซ่อมแล้วเก็บเป็นอะไหล่ครับ

ขอบคุณครับ

napong
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, มีนาคม 2011, 10:21:17 am »

สูงกว่า 2 Amp. ได้ครับ ถ้าต่ำกว่า ไฟเลี้ยงอาจจ่ายกระแสไม่ไหว ลองทดลองใช้ของ modem  router หรือของอะไรก็ได้ที่ เป็น 12 Volt. ถ้าไฟ DM ติด ค่อยไปหาซื้อ

หรือแกะดูครับ อาจเห็นรอยไหม้ มันคือฟิวส์ หรือ ถ้าเป็น R-ฟิ้วส์ ไม่ทราบครับว่าค่าเท่าไหร่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์