ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 01:24:01 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามคุณภาพของเครื่องดาวเทียมระบบHD
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณภาพของเครื่องดาวเทียมระบบHD  (อ่าน 4130 ครั้ง)
kriengim
Full Member

« เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 02:52:13 pm »

สมาชิกใหม่ อยากจะซื้อเครื่องรับใหม่มาแทนตัวเก่า เป็นตัวรุ่นใหม่ในระบบHD ผมขอความเห็นจากผู้มีประสบการณ์ว่าเครื่องใดยี่ห้อใด
ที่ให้ภาพสวยสีสวยมีความคมชัดและดูลึกเป็นธรรมชาติดี ผมขอทราบยี่ห้อและรุ่นพร้อมทั้งราคาด้วยยิ่งดี จะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ชัดเจน
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 03:12:21 pm »

สมาชิกใหม่ อยากจะซื้อเครื่องรับใหม่มาแทนตัวเก่า เป็นตัวรุ่นใหม่ในระบบHD ผมขอความเห็นจากผู้มีประสบการณ์ว่าเครื่องใดยี่ห้อใด
ที่ให้ภาพสวยสีสวยมีความคมชัดและดูลึกเป็นธรรมชาติดี ผมขอทราบยี่ห้อและรุ่นพร้อมทั้งราคาด้วยยิ่งดี จะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ
มาให้กำลังใจครับ ผมใช้ S10 อยู่ไม่เคยลองตัวอื่นเลยครับตอบไม่ได้ครับ รอท่านอื่นทีเคยผ่านมาหลายตัวนะครับ 800HD เท่าที่ได้ยินมา ภาพสวยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mana2151
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 04:21:22 pm »

มันมีหลายองค์ประกอบไม่ใช่ว่าเครื่องดีราคาแพงแต่โทรทัศน์ไม่รองรับระบบ hdกงั้นๆ สายhdmiไม่ดีก็มีผล
surapol
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 04:34:54 pm »

ผมก็ชอบ 800HD เพราะเป็นตระกูล Dreambox ครับ
Venus Trg
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 04:59:42 pm »

ผมขอแนะนำว่า ให้คุณดูด้วยสายตาของคุณเองจะดีที่สุดครับ  เพราะตามความต้องการของคุณนั้น มันมีองค์ประกอบหลายอย่างครับ เช่น คุณสมบัติของตัวเครื่องรับสัญญาณ สายสัญญาณ HDMI ซึ่งแต่ละระดับราคาแสดงภาพบนจอที่แตกต่างกัน เช่น ของแถมราคาถูก ระหว่าง 50 - 200 บาท แสดงภาพที่ค่อนข้างมืดสีไม่สดใสภาพไม่ค่อยคมชัด พอขยับขึ้นมาที่ระดับราคา 300 - 500 บาท จะดีขึ้นหน่อยนึงแต่ยังไม่เด่นชัด แต่พอถึงระดับ 1,000 - 3,000 บาท ( LCD TV Cable - Incase Cable ) ภาพจะสว่างสีสดใสขึ้นอย่า่งที่ใครๆก็ดูออก ประการสุดท้ายจอโทรทัศน์ครับ ขอให้คุณสังเกตุดูในส่วนสีขาวว่ามันขาวจริง หรือ ขาวอมม่วง มากน้อยเพียงใด ในตลาดขณะนี้มีจอที่แสดงส่วนสีขาวได้จริงๆ น้อยยี่ห้อครับแถมยังเป็นบางรุ่นอีกด้วย ถ้าคุณยอมรับว่า สีกระป๋องเดียวกัน หากละเลงบนแผ่นกระดาษที่สีต่างกัน ย่อมปรากฏสีที่ไม่เหมือนกัน อีกทั้งคนเราชอบไม่เหมือนกัน ซึ่งไม่ใช่เป็นเรื่องแปลกหรือผิดตรงไหน ก็ขอแนะนำให้คุณดูด้วยสายตาตนเอง  เป็นคำตอบสุดท้ายครับ ... ขอให้คุณโชคดีเจอเครื่องที่ถูกใจครับ
kriengim
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 05:22:05 pm »

ขอบคุณครับทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น ผมฟังเป็นแนวทางในการเลือกครับ แต่ในที่สุดผมก็ต้องผู้เลือกเองแน่ๆครับ เครื่องที่มีคุณภาพดีจะใช้อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมราคาถูก ผมว่ามันต้องดีกว่าเครื่องที่มีคุณภาพต่ำกว่าและใช้อุปกรณ์ที่ใช้ร่วมในระดับเดียวกันแน่ๆ (ความคิดเห็นส่วนตัว) ใจจริงอยากทราบยี่ห้อที่เขาใช้กันและว่าดี จะได้
ไปลองชมก่อนตัดสินใจซื้อครับ

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, มกราคม 2012, 06:41:05 pm »

ท่านคงอยากได้ประสบการณ์จากผู้ที่(เคย)ใช้เครื่องรับ ระบบ HD
ผมเคยใช้แค่ 2 ยี่ห้อ(รุ่น)

MasterBox HD
กับ
OPENBOX S10

เรื่องภาพ เสียง ผมยกให้ openbox s10 ครับ ต่อกับทีวีธรรมดา 29 นิ้ว และ LCD 32 นิ้ว
ส่วน masterbox HD ได้เปรียบตรงที่ไม่ต้องใช้เน็ต
ก็รู้ๆ อยู่คงไม่มีใครซื้อ เครื่องรับ HD เพื่อมาดูไทยคม ซีแบนด์แน่ๆ มันไม่คุ้ม

ทรัพย์ไม่ถึง และไม่ได้เล่นหลายรุ่น (ความเห็นส่วนตัวที่อยากแชร์ครับ)
nirut
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, มกราคม 2012, 12:50:05 am »

ผมเป็นพ่อค้าและช่างอาชีพขายทุกอย่างที่ไม่ขาดทุน เงินอยูในกระเป๋าของท่านเอง พิจารณาดูก่อนครับ

1.ชอบราคาถูก แค่พอดูได้ นี่เลย OpenBox S10 ใช้งานง่าย แต่ก้อเสียง่าย ภาพไม่เนียน

2.MasterBox HD การทำงานก็เหมือนกันกับ3รุุ่นดังในอดีต แต่พัฒนาขึ้นเป็นHD เหมาะกับคนไม่มีinternet ถาพเสียงพอๆกันกับ S10

3.800HD ภาพสวย เสียงใส ลูกเล่นเยอะมาก[ถ้าคุณใช้เป็น]แต่มีความยุ่งยากมากในการSetup ต้องมีความรู้ทางคอมฯพอสมควรราคาแพงกว่า S10 สามเท่า

อย่าใจร้อนครับขอเชิญไปศึกษาข้อมูลดูดีๆก่อนครับ....  http://www.boransat.net/board/index.php?board=11.0
kriengim
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, มกราคม 2012, 10:09:16 am »

ขอบคุณครับที่ให้แนวทางกับผมมือใหม่หัดเล่นครับ

bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, มกราคม 2012, 12:04:59 pm »

ผมลองมาแล้ว 3 เครื่องครับ กับ LG LH50 42' และ LG PW50
1. เครื่องแรก XBOX HDII ภาพสวยเนียน ทั้ง SD  และ HD ใช้งานง่าย คุ้มกับราคา แต่มีปัญหากับ MGcamd บางโค๊ดลงไม่ได้ ทั้งที่เครื่องอื่นลงได้
2. AZBOX ultra ภาพ HD สวยกว่านิดหน่อย แต่ SD กินขาด ชัดเกือบเหมือน HD มีลูกเล่นเพียบ แต่ใช้งานยาก เปลี่ยนช่องช้า
3. OPENBOX S10 ถ้าเคยดูทั้ง 2 เครื่องข้างบนจนชินแล้ว บอกได้เลยว่าสู้กันไม่ได้เลยแทบจะไม่อยากดู แต่ก็เหมาะสมกับราคา
ส่วน 800 HD ยังไม่เคยลอง อยากได้มาลองอยู่เหมือนกัน
jarasak
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, มกราคม 2012, 02:16:26 pm »

แปลกแต่จริง เครื่องรับ HD ไม่ได้วัดกันที่ช่อง HD แต่ดูที่ช่องธรรมดาใครชัดกว่า กำลังจะได้ 800 hd ไม่รู้สมคำร่ำลือหรือเปล่า
kriengim
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, มกราคม 2012, 04:25:11 pm »

ใครเคยเล่น EBOX HD บ้างช่วยแจงหน่อยครับ

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, มกราคม 2012, 07:55:21 pm »

เปรียบเทียบสีกับยี่ห้ออื่นก็เหมือนกับกล้องแคนนอนกับฟูจิๆจะสีสดกว่า EBOX สีสดแม้ช่องธรรมดา
เสียบการ์ดได้หลากหลาย คุ้มกับเงิน
EBOX HD ใช้ได้ดีต้องซื้อของเกาหลีน๊ะครับ  paek-ap@hotmail.com  081-7997179
080-4110557 เขาบริการหลังการขายดีมาก ขอขอบคุณมา ณ.ที่นี้ด้วย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์