ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 03:43:08 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอวิธีรวม Skynetกับไทคมเคยู
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีรวม Skynetกับไทคมเคยู  (อ่าน 5508 ครั้ง)
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 09, เมษายน 2015, 10:22:02 pm »

ยินดีด้วยครับกับความสำเร็จ

ผมว่าจะลองตั้งจานรับตามที่ท่านมี แล้วต่อเข้าอุปกรณ์ให้เหมือนกัน ก็ยังไม่สามารถทำได้ซะที (พอดีผมเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อย หลังและคอเจ็บมีอาการเหมือนตอนตกต้นไม้ หมอสั่งให้อยู่นิ่งๆ จึงได้แต่นั่ง ขีดๆ เขียนๆ) เลยได้แต่นั่งลองเขียนไดอะแกรมการต่อให้คุณลองดูว่า สามารถใช้งานแล้วรับได้ครบทั้ง ๔ เครื่องมั๊ย

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pele13
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 10, เมษายน 2015, 06:24:08 am »

ผมว่าจะลองตั้งจานรับตามที่ท่านมี แล้วต่อเข้าอุปกรณ์ให้เหมือนกัน ก็ยังไม่สามารถทำได้ซะที (พอดีผมเกิดอุบัติเหตุนิดหน่อย หลังและคอเจ็บมีอาการเหมือนตอนตกต้นไม้ หมอสั่งให้อยู่นิ่งๆ จึงได้แต่นั่ง ขีดๆ เขียนๆ) เลยได้แต่นั่งลองเขียนไดอะแกรมการต่อให้คุณลองดูว่า สามารถใช้งานแล้วรับได้ครบทั้ง ๔ เครื่องมั๊ย

ภาพไม่ชัดขอเดาเอานะครับ   จาน5 ใบ  มัลติ4x4= 2 ตัว ไดเสท4x1=4 ตัว
จุดรับ4จุดทุกจุกรับดาว5ดวง ใช่ไหมครับ
จากการทดลอง ดาวไทคมเคยูหัว(Universal)เอาเข้ามัลติไม่ได้เลย (เขาว่าเอา 22 k gen มาต่อ 2 ตัว หัว uni 2 ขั้ว ก่อนเเข้า multi 4x4 ไม่ได้ทำหาซื้อ 22 k genไม่ได้ )ได้พม่าเสียไทย  คงต้องหาแบบ4ขั้วมาใส่ หรือ เอาสามทางตัวละ 20 มาแยกสาย ได้ทดลองอีกแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dk
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 10, เมษายน 2015, 10:51:42 am »

มีเวลาหรือโอกาสต้องลองทำเองบ้าง
ผมไม่ใช่ช่างติดจาน เป็นคนแก่ที่เขาไม่จ้างแล้ว
จึงมีโอกาสได้ลองต่อสารพัดรูปแบบ

สำหรับกรณีของท่าน pele13 ต้องตั้งโจทย์มาก่อนว่า
ต้องการจะดูกี่จุด แต่ละจุดจะต้องดูดาวอะไรบ้าง
เพื่อนสมาชิกจะได้แก้ปัญหาให้ได้ตรงประเด็นครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 10, เมษายน 2015, 11:29:45 am »

ภาพไม่ชัดขอเดาเอานะครับ   จาน5 ใบ  มัลติ4x4= 2 ตัว ไดเสท4x1=4 ตัว
จุดรับ4จุดทุกจุกรับดาว5ดวง ใช่ไหมครับ
จากการทดลอง ดาวไทคมเคยูหัว(Universal)เอาเข้ามัลติไม่ได้เลย (เขาว่าเอา 22 k gen มาต่อ 2 ตัว หัว uni 2 ขั้ว ก่อนเเข้า multi 4x4 ไม่ได้ทำหาซื้อ 22 k genไม่ได้ )ได้พม่าเสียไทย  คงต้องหาแบบ4ขั้วมาใส่ หรือ เอาสามทางตัวละ 20 มาแยกสาย ได้ทดลองอีกแล้ว

ลองขยายภาพดูครับ
22g ไม่ใช้ครับ
ผมเขียนขาดไปนิดครับ (เขียนตามโจทย์ที่คุณตั้ง) หัวที่รับไทย/พม่า คุณต้องการแค่ ๒ จุด (แต่ผมเขียนให้ ๔ จุด / ถ้าจะดูทั้ง ๔ จุดก็ใช้ 2x4 เพิ่มอีกตัว เข้าขั้วไดเส็ค ๑) สิ่งสำคัญคือ ไทยและพม่าอยู่กันคนละดาวเทียม คุณจะเอามันมารวมเป็นดวงเดียวกันไม่ได้

ปล.วันนี้รู้สึกว่าอาการดีขึ้นแล้ว ถ้าอากาศไม่ร้อนเกินไป อาจจะได้ทดลองทำดูครับ

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์