ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
13, พฤษภาคม 2024, 07:06:47 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานเขียว(อ่อน)ไทยแซทรับไทยคม หาสัญญาณไม่ได้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานเขียว(อ่อน)ไทยแซทรับไทยคม หาสัญญาณไม่ได้  (อ่าน 10784 ครั้ง)
kung
Full Member

« เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 09:45:44 pm »

ผมตั้งตามนี้ อยู่กรุงเทพ หน้าจาำำนไม่มีสิ่งกีดขวาง
1.ตั้งขาแอล วัดฉากได้ 90 องศา
2.ปรับมุมกวาดได้ประมาณ 240 องศา จากเข็มทิศ
3.ปรับมุมก้มได้ประมาณ 60 องศา จากเลขที่คอจาน
4.ปรับหัวLNB ประมาณ 4 โมงเย็น
   ต่อสายRG-6 จาก หัวLNB เข้าเครื่องรับ IPM pvr เลือกที่ ไทยคม KU เลือกช่องการศึกษา
สัญญาณความแรง 74 คุณภาพ 0 พยายามค่อยๆ ส่ายซ้าย-ขวา ปรับมุมก้ม ขึ้น-ลง ช้าๆ ก็ยังไม่เจอสัญญาณ
แต่ถ้าลองถอดหัวLNB มาลองส่ายดูที่หน้าจานสัญญาณคุณภาพก็มา 35 -45 มีภาพ ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยใช้จานเขียวไทยแซทบ้างไหมครับ แนะนำหน่อยครับ เคยตั้งจานแดงแล้วรู้สึกว่าหาสัญญาณไม่นานก็เจอ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
senasat
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 09:55:06 pm »

ใช้หัว lnb รุ่นอะไรครับ
ถ้าตามสูตรส่วนใหญ่องศาคอจาน 50-52 ไมาเกิน 55 สำหรับไทยคม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
makkorat
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 09:57:09 pm »

ลองใหม่ครับ หาเครื่อง test สัณญาณมาใช้ มาถูกทางแล้วครับ
kung
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 10:23:37 pm »

ใช้หัว lnb รุ่นอะไรครับ
ถ้าตามสูตรส่วนใหญ่องศาคอจาน 50-52 ไมาเกิน 55 สำหรับไทยคม
รุ่นนี้ครับ ของไทยแซท
kung
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2013, 10:26:37 pm »

ลองใหม่ครับ หาเครื่อง test สัณญาณมาใช้ มาถูกทางแล้วครับ
เดี๋ยวต้องลองใหม่ ไปติดให้พี่ที่ำงาน อยู่ที่่บ้านตัวเองตั้งจานไทยคม เวียดนาม มาเล ไม่มีปัญหา
พอออกงานก็เล่นเอาเหนื่อยเลย
kung
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 12:25:12 am »

จะจานเขียวจานแดงจานเหลืองไม่สำคัญคับอยู่ที่ว่าท่านใช้อุปกรณ์และติดตั้งถูกทิศหรือป่าว...ท่านบอกว่าใช่กับกล่อง IPM งั้นท่านต้องใช้หัวLNBเป็น universal/บิดหัวLNBไปที่4-5นาฬิกา หันหน้าจานไปทางทิศตะวันตกเฉียงไต้วงศาที200เกือบถึงทิศไต้เลย มุมแหงนประมาณ72วงศาคับท่านนนนนน

คือผมใช้กล่องรับของIPM PVR มาทดสอบสัญญาณครับ มันมีให้เลือกรับได้หลายดาวเทียม
ผมเลือกที่ไทยคมku ครับ
kung
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 05:07:27 am »

อ๋อ...เข้าใจแล้วคับว่าท่านจาปรับจานดู ไทคม ku 11300โดยใช้กล่องipmว่างั้นเหอะะะ ถ้าคุณตั้งค่าที่กล่องถูกต้องก็ไม่น่ามีปัญหาน้าคับผมติดตั้งจานเขียวอย่างที่คุณว่าแทนจานทรู ดูกล่องทรู ดีทีวี แกรมมี่ ซันบ็อค psi-true เวียตนาม หรือ ipm และอื่นๆได้ตั้งเยอะเยะก็ปกติเหมือนกันละคับท่าน
ขอบคุณครับ ไว้ถ้าได้แล้วจะลงรูปให้ดูนะ
narongs
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 08:17:50 am »

ลองปรับจานให้ห่วงจับ LNB มาตรงจุดที่ท่านใช้มือล่อแล้วได้Q=30-35 ยึด LNB เข้าที่แล้วเริ่มปรับละเเอียดที่จุดนี้ครับ โชคดี และสนุกกับการเริ่มต้นครับ
su_rong
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 09:03:47 am »

ปกติช่องการศึกษาหากตั้งมุมถูกปรับได้คุณภาพ  18 ขึ้นภาพก็มาแล้ว
kung
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 09:55:42 am »

ลองปรับจานให้ห่วงจับ LNB มาตรงจุดที่ท่านใช้มือล่อแล้วได้Q=30-35 ยึด LNB เข้าที่แล้วเริ่มปรับละเเอียดที่จุดนี้ครับ โชคดี และสนุกกับการเริ่มต้นครับ
ขอบคุณครับ
kung
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 09:56:09 am »

ปกติช่องการศึกษาหากตั้งมุมถูกปรับได้คุณภาพ  18 ขึ้นภาพก็มาแล้ว
ขอบคุณครับ
budsop
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2013, 10:44:56 am »

เอาใจช่วยครับ
kung
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, มิถุนายน 2013, 04:42:22 pm »

มารายงานความคืบหน้าครับ
วันนี้กลับไปปรับใหม่
1.ปรับมุมก้มประมาณ 55-58 ดูที่คอจาน

2.ปรับมุมกวาด ประมาณ 240 จากเข็มทิศ

(ดูจากเข็มทิศค่าเดิมประมาณ 238-239 ปรับไว้ไม่ตรงทำให้คลาดเคลื่อน)
สัญญาณคุณภาพมาแล้วครับ มีเสียงและภาพจากช่องMONYที่เปิดไว้ จากนั้นปรับละเอียด และหมุนหัวLNB ช่วยอีกหน่อย

ไ้ด้คุณภาพประมาณ94 สัญญาณ88 ทดสอบที่จุดรับชมใช้ DM500S รับสัญญาณได้ปกติ

เ็ก็บความเรียบร้อย ทำความสะอาด กลับบ้าน ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์