ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 12:46:04 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ไม่ได้ดู ทีวีจอ CRT จอตู้มานาน มันไม่ชัดเอาเลย
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้ดู ทีวีจอ CRT จอตู้มานาน มันไม่ชัดเอาเลย  (อ่าน 2164 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 01, มกราคม 2015, 06:13:32 pm »

วันนี้ว่างๆ ทำหน้าที่"ช่าง"ประจำหมู่บ้าน ให้แก่พรรคพวก
จากบ้าน หนี่ง เป็น สอง เป็น สาม าป็น สี่ ห้าหลัง หกเครื่อง
เป็น"ช่างติด กล่องดิจิตอลทีวี" ครับ ไม่ได้เอาค่าแรงครับ
เราเป็น"ผู้อาวุโสทีนับถือ"ในหมู่บ้าน พอมี ฐานะดี ช่วยฟรีๆ ไม่ได้รับเงิน
ได้รู้ "ย้ำ"ความคิดที่ว่า  แลกกล่องมาแล้ว ไม่ได้ดู ดูไม่เป็น
ต่อไม่เป็น ไม่มีภาพ ต่อผิดๆ ถูกๆ ไม่มีใครต่อให้ จ้างช่างมาต่อให้
ช่างบอกว่า เตรียมเงินใว้ 1,500 ถ้าไปแล้วไม่มีปัญหาคิด 1,000
 ต่อรอง 500 กํไม่ยอม อุ๊ย!!! อะไรจะขนาดนั้น ไม่รู้ค่าอะไร มั่วหรือเปล่า ??
ผม ก็แค่ไปนั่งบอกเขาให้ ทำตามผมบอก ก็เสร็จดูได้
ถ้าช่างคิดไม่แพง เขาคงจ้างไปแล้ว ไม่มาถึงผมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, มกราคม 2015, 06:19:42 pm »

ทุกบ้านเป็นจอแก้ว จอ CRT จอตู้ สุดแต่จะเรียกกัน
จอพวกนี้ ผมไม่ได้ดู มานานแล้ว ภาพมันไม่ชัดเลยจริงๆ
มันมีอยู่มากตามบ้านไม่น้อยเลย เป็นไปตามข้อมูลเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, มกราคม 2015, 07:32:44 pm »

บ้านผมก็ยังดูอยู่ ทั้ง LED และ CRT ความชัดก็ไม่ต่างกัน เพียงแต่ LED ได้ความใหม่ และความคมของภาพดีกว่า อิอิ (หรือตาผมไม่ค่อยดี)
tawat2521
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, มกราคม 2015, 08:20:46 pm »

ผมว่ามันก็โอเคอยู่ครับ ที่บ้านใช้อยู่ 21" ปีนี้เข้าสู่ปี ที่ 15 ไม่เคยเสียไม่เคยซ่อม อึดดีมากๆ

แต่เสียอย่างเดียว เวลาถ่ายรูปมักเป็นคลื่น
yyy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, มกราคม 2015, 08:23:49 pm »

ถ้าช่อง HD จอ CRT ไม่แสดงความเป็นHD เลย แต่กับ SD ผมว่า CRT Sony 25 นิ้วดูดีกว่าอีก มันสีและคอนทราสต์ดีกว่า  LED 42 นิ้วชอบแจกกระเบื้อง และหมอกลงจัด

RUA KUD PAI DEANG
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, มกราคม 2015, 08:42:47 pm »

เรื่องราคา..ตามที่ท่านว่าครับ
เรื่องความชัด..ผมมีcrtแต่ยังไม่มีกล่องดิจิตอล แต่ดูกับดาวเทียมชัดดีครับ
adams
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, มกราคม 2015, 01:45:24 am »

ผมว่าจอ crtหรือจอแก้ว ดูช่องที่ส่งระบบ SD ชัดกว่า จอ led    แต่ถ้าช่องที่ส่งระบบ HD จอ led คมชัดกว่า crtหรือจอแก้ว ฟันธงครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 02, มกราคม 2015, 05:02:48 am »

ความรู้สึกเฉพาะบุคคล หรือ หลักการครับ ต้องหันกลับรื้อฟื้น สายการผลิต CRT ใหม่ มั้งใหมครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 02, มกราคม 2015, 05:07:05 am »

กระเบื้องขึ้น ไม่ใช่สาเหตูที่ จอภาพ น่าจะมาจากการปรับตั้งไม่ดี นะครับ
kom
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, มกราคม 2015, 09:01:18 am »

plasma แจ่มกว่าคับ ลืมจอตู้ไปนานแล้ว
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, มกราคม 2015, 03:41:00 pm »

บางช่อง..ชมจากจอตู้ชัดกว่าครับ..
โดยหลายช่อง ยังไม่ส่งสัญญาณเป็น 16:9 ชมจากทีวีจอยาว แล้วสัดส่วนภาพมันเพี้ยน
ผมก็เลือกชมจากจอตู้ครับ..

yyy
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, มกราคม 2015, 05:57:45 pm »

ความรู้สึกเฉพาะบุคคล หรือ หลักการครับ ต้องหันกลับรื้อฟื้น สายการผลิต CRT ใหม่ มั้งใหมครับ

ความรู้สึกส่วนหนึ่งครับ แต่source ก็เป็นสาเหตุใหญ่ ผมบอกว่าถ้าเป็น HD. จอ CRT. สู้  LED.ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง(อาจยกเว้น response time) แต่ถ้าเป็น SD สู้จอตู้ไม่ได้ เพราะ LED จอใหญ่กว่า ภาพขนาดเล็ก ไปขยายมากๆมันก็แตกครับ เอาง่ายๆท่านลองเอาภาพ You tube ขนาด 240-300 P. ขึ้นจอ LED ขนาด 40 นิ้วขึ้นเทียบกับจอ CRT. 21-25 นิ้วครับ นั่นคือคำตอบผมครับ
ปล. สำหรับ Plasma มันเป็นอะไรที่เด่น - ด้อย ของมันในอีกด้านหนึ่ง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์