ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
11, พฤษภาคม 2024, 12:57:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอวิธีการ Set ApTp-link รุ่น TL-WA501G ใช้กับ Dreambox หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการ Set ApTp-link รุ่น TL-WA501G ใช้กับ Dreambox หน่อยครับ  (อ่าน 5597 ครั้ง)
jadirek
Newbie
*

« เมื่อ: 07, มีนาคม 2011, 08:24:24 pm »

ขอวิธีการ Set ApTp-link รุ่น TL-WA501G ใช้กับ Dreambox หน่อยครับ ผมพยายาม 2 - 3 วันแล้วครับ ทำยังไม่ได้เลย ครับ วานผู้ รู้ เข้ามา แนะนำให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gabuzz
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, มีนาคม 2011, 11:37:03 pm »

1. เข้าไอพีของมันครับ   192.168.1.254

2. ต้องเข้าไป  ปรับโหมดมันก่อน  คลิก แถว ๆ Wireless Mode ครับ  เลือกเป็น   Cliend Mode

3. กด  Search เพื่อสแกนหา  โมเด็มของเราครับ

4. เจอแล้ว กด Save ครับ

5. เข้ามาที่  Wireless Security ครับ  เลือกใส่รหัสที่ เครื่องเรา lock ไว้ ว่าเป็นแบบไหน  WEP   หรือ  WAP

6. เข้ามาที่ LAN ครับ  ให้ติ๊กตรงที่ให้ TPLink ของเรารับแบบ DHCP จากโมเด็ม (ตรงนี้บางคนก็ใช้แบบ Fix IP ครับ)

ปล. พยายามนะครับ แล้วจะคล่อง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, มีนาคม 2011, 07:20:16 am »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลความรู้ดีๆ ผมเป็นอีกคนแหละที่มีความรู้ด้าน ไอที เพียงแค่หางอึ่ง เคยมีพักพวกเพื่อนฝูง โทรฯ สอบถามเรื่องนี้บ่อยๆ ตอบเค้าไม่ได้ ช่วยเค้าไม่ได้ซักครั้ง แต่ถ้าให้เรามั่วๆ ทำเอง ใส่ตรงโน้น Add. ตรงนี้ พักใหญ่ๆ  เดี๋ยวก้อได้ พอได้อ่านวิธีการที่เป็นขั้น เป็นตอนทำให้เข้าใจมากขึ้น  และหากมี กูรู ท่านใดที่จะให้รายละเอียดเพิ่มเติมมากกว่านี้ จักขอบคุณล่วงหน้าครับ
idream
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, มีนาคม 2011, 09:21:55 am »

รุ่น wa501G มันรับไวเลสแล้วออกแลน พร้อมกับกระจายไวเลสอีก แล้วรุ่น 500G มันมีเหมือนกันไม๊ครับ
gabuzz
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, มีนาคม 2011, 03:59:29 pm »

เสียดายที่ผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้ ว่าจะ Capture รูปมาให้ดูทีละ Step เลย  เห็นว่า มีคนใช้กันเยอะ น่าจะเป็นประโยชน์บ้าง

คราวหน้าถ้ามีเพื่อนใช้รุ่นนี้อีก ผมจะ ลงรูปให้ครับผม ^^
niruk
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, มีนาคม 2011, 07:02:07 pm »

Wireless Security ก็เป็นปัญหาส่วนนึงนะครับ 
ตั้งตัวดีๆมากก็ไม่ได้ ไม่ยอมจับกันซะงั้น ถ้ามั่นใจเรื่องความปลอดภัยพอสมควร
ใช้ WEP ไปเถอะครับ อุปกรณ์จับกันง่ายหน่อย
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เคยเจอกะตัว Add ยังไงก็ไม่ได้
พอเเปลี่ยนใหมดความปลอดภัยที่เราเตอร์โมเด็ม เป็น WEP ได้เลย
Mr.second
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มีนาคม 2011, 08:30:13 am »

ขอถามความรู้ต่ออีกเรื่องครับ

1. Wireless Lite N และ G มีคุณสมบัติแตกต่างกันอย่างไร?

2. เราควรเลือกแบบใด ชนิดใดให้เหมาะสมกับงาน

3. อาคารทึบ เช่นตึกแถว 3-5 ชั้น ควรใช้แบบใด

4. พื้นที่โล่ง แต่ระยะไกล 30-50 เมตร ควรเลือกแบบใด จึงจะเหมาะสม

ขอบคุุณทุกท่าน ที่ให้ความรู้ เป็นวิทยาทาน และขอให้ท่านมีสุขภาพแข็งแรง มีสติปัญญาปราดเปรื่องยิ่งๆ ขึ้น
gabuzz
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มีนาคม 2011, 03:26:35 pm »

1. Wireless Lite N และ G มีคุณสมบัติแตกต่างกันอย่างไร?   
>>> ขออธิบายง่ายๆนะครับ มันจะแตกต่างในเรื่องของความเร็วในการ รับ-ส่งข้อมูล  ความเร็วของ wirless จะเริ่มตั้งแต่
11  Mbps 54Mbps 150Mbps 300 Mbps

2. เราควรเลือกแบบใด ชนิดใดให้เหมาะสมกับงาน
>>>อยู่ที่ว่า งานที่จะใช้เป็นแบบไหนครับ ปัจจุบัน AP ทำได้หลาย Mode ครับ

3. อาคารทึบ เช่นตึกแถว 3-5 ชั้น ควรใช้แบบใด
>>>อยู่ที่หน้างานครับ ถ้าในอาคาร เราเอา AP ไปไว้ในห้องที่มีกระจก ทึบ มันก็ทำงานไม่ค่อยดีครับ

4. พื้นที่โล่ง แต่ระยะไกล 30-50 เมตร ควรเลือกแบบใด จึงจะเหมาะสม
>>>อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ใช้ Linksys + DDWRT ครับ  หรือ Engenius ครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์