ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, พฤษภาคม 2024, 11:48:23 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กระทู้แรก...น้องใหม่ขอคำปรึกษา ครับ...
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้แรก...น้องใหม่ขอคำปรึกษา ครับ...  (อ่าน 4315 ครั้ง)
kwanjailg
Newbie
*

« เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 01:50:04 pm »

อยากติดจาน C/KU-band ด้วยตนเอง ครับ....รบกวนขอคำชี้แนะจากรุ่นพี่ทุกๆท่านครับ..

สืบเนื่องไม่นานมานี้ พี่ทุย เขาตัดสัญญาณ Analog แถวบ้านดูไม่ได้กันทั้งแถบ...ดูกระทู้หลายกระทู้จากบอร์ดก็พอได้ความรู้บ้าง แต่เท่าหางอึ่งเอง แต่ผมคิดว่า มันต้องมีการเริ่มต้น ครับ เหตุผลหลัก คือ คงจะหันหลังให้ พี่ทุย ละครับ...ซึ่ง ดาวเทียมก็น่าจะเป็นทางออกให้แก้ขัดได้บ้างครับ...ที่โบราณ นี่น่าจะเป็นทากออกแห่งแสงสว่างสำหรับผมละครับ...รบวนพวกพี่ๆ ละกันครับ..

ช่องที่ต้องการคือ
         - free Tv
        - หลักๆขอดูบอลอังกฤษ สเปน เท่าที่พอหาดูได้แบบไม่เสียตัง ครับ...
        - บันเทิง เล็กๆ น้อยๆ ครับ
       **ต้องการต่อดู 3 จุด ครับ...

อุปกรณ์ที่คาดว่าจะต้องซื้อ..
    - จาน C/KU band Dynasat 6f.
    - LNBF ค่าเท่าไรแน่ ยังไม่ทราบครับ..ตัวไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ..
    - multi Sw. ตัวไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ..
    - เครื่องรับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ แบบ ดูช่อง free TV 2จุด อีก 1จุดแบบที่ ถอดรหัส ได้ครับ(เอาไว้พลิกแพลงหาความรู้ครับ)
     - ...ขาดเหลือสิ่งใด ตัวไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ..

คำถามหลักครับ..
    - ผมต้องรับดาวดวงไหนบ้าง ครับ..
   - หากจำเป็นอาจต้องติด จาน KU เพิ่มไหมครับ เล็งอยู่เหมือนกัน..

**ปล.งบแบบ save หน่อยครับ มือใหม่แบบเริ่มจาก 0 จริงๆ...ขอขอบคุณมากๆครับ..

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kwanjailg
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 02:34:42 pm »

สอบถามเพิ่มครับ openbox s10 ใช้กับจาน C/KU ได้ไหมครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 04:18:22 pm »

สอบถามเพิ่มครับ openbox s10 ใช้กับจาน C/KU ได้ไหมครับ..
ได้ครับ ตั้งค่า LNB ให้ตรง และเปลี่ยน 22K เป็น ON ก็ใช้ได้แล้ว

บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 04:19:01 pm »

1. ไปซื้อหน้าจานดำ ของไดน่า 6 ฟุต ราคาประมาณ 1800 บาท  พร้อม หัว LNB 2ขั้ว ราคา ประมาณ450 บาท ( ซื้อใช้เอง ควร ใช้จานใบใหญ่ๆ ม้วนเดียวจบ )

2. ไปซื้อ จาน แดงมือสอง จำนวน 2 ใบ ราคาใบละ 350 บาท
      2.1 ให้ตั่งรับไทยคม  เคยูแบนด์  ใช้หัว 11300 ชนิดสองขั้ว
      2.2 อีกใบ ตั่งรับ ดาวเทียม ABS1เคยูแบนด์ ใช้ หัว universal  (  ถึงใครแนะนำว่าดูโอ้ได้กับไทยคม ผมไม่แนะนำให้ทำ เพราะดูภาพมองไปบนจานมันไม่สวยงามในสายตาบางคน  ให้ติดแยกจานไปเลย  )

3.ซื้อมัลติสิวท 4x4 ของไดน่าแซ็ท  หรือ ของ PSI    ( ถ้าเลือกได้ )

3. เครื่องรับ แนะนำเป็นเครื่องHD ใช้เป็นยี่ห้ออินโฟแซท เพราะมีระบบโอทีเอ  ภาพออกมาสวย
สามารถ ต่อดูช่องการศึกษา จากจานแดงได้  ตกเครื่องละ ประมาณ 2000 บาท

4. ค่าสาย ซิล 90  ประมาณ 2 ม้วน ประมาณ 900 บาท

jen
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 05:55:52 pm »

ตามกระทู้คุณ บานชื่นเลยครับ เพิ่มตัวบลูบ๊อกและแอลเอ็นบียูนิเวอร์แซล อ่านกระทู้การทำดูโอ้
อีกเล็กน้อย รายการบอลมาเพียบเลยครับ...
chaisin
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 07:29:57 pm »

ดาวเทียม ABS 1 มีช่องอะไรน่าดูมั่งครับช่วยเเนะนำหน่อย ไม่ทราบจริงๆ กลัวติดเเลัวจะเสียเวลาเปล่า
kwanjailg
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 09:42:51 pm »

ได้ครับ ตั้งค่า LNB ให้ตรง และเปลี่ยน 22K เป็น ON ก็ใช้ได้แล้ว

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีดี ครับ...
kwanjailg
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, มีนาคม 2012, 09:48:34 pm »

1. ไปซื้อหน้าจานดำ ของไดน่า 6 ฟุต ราคาประมาณ 1800 บาท  พร้อม หัว LNB 2ขั้ว ราคา ประมาณ450 บาท ( ซื้อใช้เอง ควร ใช้จานใบใหญ่ๆ ม้วนเดียวจบ )

2. ไปซื้อ จาน แดงมือสอง จำนวน 2 ใบ ราคาใบละ 350 บาท
      2.1 ให้ตั่งรับไทยคม  เคยูแบนด์  ใช้หัว 11300 ชนิดสองขั้ว
      2.2 อีกใบ ตั่งรับ ดาวเทียม ABS1เคยูแบนด์ ใช้ หัว universal  (  ถึงใครแนะนำว่าดูโอ้ได้กับไทยคม ผมไม่แนะนำให้ทำ เพราะดูภาพมองไปบนจานมันไม่สวยงามในสายตาบางคน  ให้ติดแยกจานไปเลย  )

3.ซื้อมัลติสิวท 4x4 ของไดน่าแซ็ท  หรือ ของ PSI    ( ถ้าเลือกได้ )

3. เครื่องรับ แนะนำเป็นเครื่องHD ใช้เป็นยี่ห้ออินโฟแซท เพราะมีระบบโอทีเอ  ภาพออกมาสวย
สามารถ ต่อดูช่องการศึกษา จากจานแดงได้  ตกเครื่องละ ประมาณ 2000 บาท

4. ค่าสาย ซิล 90  ประมาณ 2 ม้วน ประมาณ 900 บาท

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีดี ครับ...

**มีคำถามเพิ่มครับ ติดตามนี้แล้วพอหาช่องดูบอลต่างประเทศยอดฮิต ให้ดูบ้างไหมครับ...
tasnarob
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, มีนาคม 2012, 12:20:38 pm »

ขอบคุณ คุณบานชื่น มากครับ ผมก็อยากใด้คำแนะนำกลาง ๆ แบบประหยัดนี้มากครับ
dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, มีนาคม 2012, 02:54:04 pm »

สาย 2 ม้วนๆละ 100 เมตร 2x100=200 เมตร ใช้เยอะจังพี่
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, มีนาคม 2012, 03:25:21 pm »

1.ดาวเทียม จากจานดำ ตั่งไทยคมซีแบนด์   แล้วเข้ามัลติสวิท

2.ดาวเทียม ไทยคม Ku   เข้ามัลติสิวท

แล้วแยก ไป แต่ละจุด 3 จุด 

ส่วน ดาวเทียม ABS1 Ku อันนี้ แหละครับ มันต้องลาก ไปแต่ละจุดด้วย  ไม่ต้องเข้ามัลติสวิท เลยต้องใช้สายเยอะ เพราะเป็นการติดจานของคนรุ่นใหม่ อาจจะใช้ power pass ช่วยแยกสายก็ได้

ทำเอง ครับ  ทำไม่ได้ อนุเคราะห์ แค่แรงช่าง   ไป แล้วช่วยช่างทำไปด้วย ได้ความรู้ ไปด้วย ค่าแรงช่าง ประมาณ 2500- 3500  บาท  อยู่ที่ฝีมือช่าง แต่ละคนไม่เท่ากัน
kwanjailg
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, มีนาคม 2012, 09:50:24 pm »

1.ดาวเทียม จากจานดำ ตั่งไทยคมซีแบนด์   แล้วเข้ามัลติสวิท

2.ดาวเทียม ไทยคม Ku   เข้ามัลติสิวท

แล้วแยก ไป แต่ละจุด 3 จุด 

ส่วน ดาวเทียม ABS1 Ku อันนี้ แหละครับ มันต้องลาก ไปแต่ละจุดด้วย  ไม่ต้องเข้ามัลติสวิท เลยต้องใช้สายเยอะ เพราะเป็นการติดจานของคนรุ่นใหม่ อาจจะใช้ power pass ช่วยแยกสายก็ได้

ทำเอง ครับ  ทำไม่ได้ อนุเคราะห์ แค่แรงช่าง   ไป แล้วช่วยช่างทำไปด้วย ได้ความรู้ ไปด้วย ค่าแรงช่าง ประมาณ 2500- 3500  บาท  อยู่ที่ฝีมือช่าง แต่ละคนไม่เท่ากัน
ขอบคุณมากครับ...กำลัง List รายการและค่าใช้จ่ายเบื้องต้นอยู่ เดียวเอามาลงดู ครับ..
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์