ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 01:26:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เลือกแบบไหนดีครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกแบบไหนดีครับ  (อ่าน 2751 ครั้ง)
sanae tunsamai
Full Member

« เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 11:41:53 am »

ระหว่างกล่อง BVB-T2 + หนวดกุ้งหรือก้างปลา กับ กล่อง HD KU แต่มีจานอยู่แล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 11:46:14 am »

เอาตอนนี้ หรือ อนาคต

ถ้าตอนนี้ T2 ยังไม่ 100% ก็ต้อง HD KU ก่อน

ถ้า 100% แล้ว คุณจะเล่น หรือ ดูจริงจัง

ถ้าเล่น ก็ซื้อมาลอง

ถ้าจริงจัง ก็คุณมี HD KU อยู่แล้ว จะจ่ายเพิ่มทำไม

ปล.DVB นะครับ ไม่ใช่ BVB
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

sanae tunsamai
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 12:56:22 pm »

ขอโทษครับพิมพ์ผิดครับ DVB-T2 คือตอนนี้ยังไม่มี HD และ DVB-T2 ครับกำลังหาความคิดเห็นเพื่อประกอบการตัดสินใจ เพราะท่านๆในบอร์ดมีประสบการณ์สูงทั้งช่างติดตั้งและผู้ได้ใช้จริงแล้ว ที่ใช้อยู่เป็นกล่อง KU ธรรมดาเอง
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 12:59:09 pm »

เพิ่มเติมครับ....
กล่อง 2 Tuners (DVB-T2 vs DVB-S2 หรือ HD) กำลังจะออก  ......  ข่าวจาก IPM กำลังรออนุมัติจากกสทช. อยู่ครับ

เดี๋ยวกล่องรุ่นเก่าทั้ง SD และ HD จะ "ลดล้างสต๊อก" กันให้พรึ่บ....

ทำไมต้อง 2 Tuners ....
เพราะว่า.... เวลาถ่ายทอดสดกีฬา หรือพวกที่มีลิขสิทธิ์  สัญญาณดาวเทียมจะถูกตัดทิ้ง ..... (โอกาสดูฟรีน้อยครับ)  ก็จะต้องหันไปดู  หนวดกุ้ง  

สดๆ ร้อนๆ ก็ปีนี้ RS มีฟุตบอลให้ดู   ต้องหันไปหาหนวดกุ้งเหมือนเดิม (ค่อนข้างแน่นอนครับ)

ถ้ารับสัญญาณทีวีธรรมดา ไม่มีดาวเทียม  ก็ซื้อกล่องแบบที่มี Tuner เดียว....
----------------------------------------------------------------------------------------

ซื้อทั้งที  น่าจะซื้อแบบที่เป็น HD ทั้ง C/KU นะครับ
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 02:25:11 pm »

DVB S2 + T2

champ007
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 04:42:42 pm »

DVB S2 + T2

มาเมื่อไหร่ ราคาเท่าไหร่ครับ
Wahed11
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 05:07:50 pm »

พี้ดาวดวงใหม่ของวงโคจร คราบ เดียวมีกล้องดาวเทียมอะไรครับทีเล่นbisskeeyไงทีสุด
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 06:16:59 pm »

พี้ดาวดวงใหม่ของวงโคจร คราบ เดียวมีกล้องดาวเทียมอะไรครับทีเล่นbisskeeyไงทีสุด
ยังดีนะที่อ่านแล้วได้ใจความ ไม่ต้องรีบพิมพ์ก็ได้ครับ ค่อยๆพิมพ์ใช้สระให้ถูกคำ คำบางคำ พิมพ์ผิด ความหมายมันเปลี่ยน แม้จะเป็นคำที่พ้องเสียงก็ตาม

ถ้าเอาตามที่ทุกคนเล่นกันก็น่าจะ Orton x403p นะ แต่ตัวนี้ผมไม่มีเก็บไว้นานแล้ว เลยไม่ได้สัมผัสมันในตอนใส่คีย์บิสส์ ว่าเร็วและดีอย่างไร

ส่วนตัวตอนนี้ผมใช้ F3 บ้าง S10 บ้าง แต่ส่วนใหญ่จะต่อ F3 ค้างไว้ เวลาใส่คีย์ก็ใช้เครื่องมือใส่ มันก็เลยเร็วครับ

ส่วนในทัศนะคติของผม ผมมองว่าเครื่องที่ใส่คีย์โดยไม่ต้องสนใจหัวคีย์ จะง่ายที่สุดครับ แต่เครื่องพวกนี้ก็ดันไม่รองรับสัญญาณภาพ MPEG4/HD ซะนี่ซิ

ถ้ามี F3 อยู่ ฝึกใช้ตัวเครื่องมือครับ ง่ายและเร็วที่สุดครับ

Wahed11
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 08:16:43 pm »

ขอถ้ามอิกนิดครับ คือ ทำไม่เครื่อง s10เปิดช่องasiasat5แล้วเปิดช่องที่เข้าหรัสเช่นbine123เป็นต้น
ทำจะใส่bisskeyไม่ได้ครับ แบสฟอร์แมต์ไม่มีครับ ต้องใส่แบบไหน่ครับพี่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 08:28:23 pm »

ขอถ้ามอิกนิดครับ คือ ทำไม่เครื่อง s10เปิดช่องasiasat5แล้วเปิดช่องที่เข้าหรัสเช่นbine123เป็นต้น
ทำจะใส่bisskeyไม่ได้ครับ แบสฟอร์แมต์ไม่มีครับ ต้องใส่แบบไหน่ครับพี่
รบกวนนิดครับ ถามผม ช่วยใช้ภาษาไทยคำที่ถูกด้วยครับ เห็นว่าพิมพ์ผิด ก็ลบและแก้ไขก่อนส่งนะครับ อย่าพิมพ์ผิดมาทุกครั้งเลยครับ มันแสดงถึงตัวตนของคุณไม่มีการพัฒนาครับ

ในคำถาม ผมคิดว่าคงหมายถึงหัวคีย์ จะหาที่ไหนมาใส่ ไม่ยากครับ ก็ที่เพื่อนสมาชิกที่ใช้ F3 นำมาโพสต์บอก เราก็เก็บก่อน พอได้คีย์มา ก็นำมารวมกัน แล้วเอาไปใส่ S10
ถ้าใช้เครื่องมือใส่คีย์ เวลาลบก็ลบเฉพาะคีย์ หัวคีย์ไม่ต้องลบครับ

kaikknd
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 08:37:27 pm »

ใส่คีย์ เร็ว สะดวก sid ไม่ชนกัน. gmmz HD.  16 ตัวจบ
Wahed11
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 10:21:58 pm »

ขอบคุณมากครับพี่
x-men
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 10:27:03 pm »

รบกวนนิดครับ ถามผม ช่วยใช้ภาษาไทยคำที่ถูกด้วยครับ เห็นว่าพิมพ์ผิด ก็ลบและแก้ไขก่อนส่งนะครับ อย่าพิมพ์ผิดมาทุกครั้งเลยครับ มันแสดงถึงตัวตนของคุณไม่มีการพัฒนาครับ

ในคำถาม ผมคิดว่าคงหมายถึงหัวคีย์ จะหาที่ไหนมาใส่ ไม่ยากครับ ก็ที่เพื่อนสมาชิกที่ใช้ F3 นำมาโพสต์บอก เราก็เก็บก่อน พอได้คีย์มา ก็นำมารวมกัน แล้วเอาไปใส่ S10
ถ้าใช้เครื่องมือใส่คีย์ เวลาลบก็ลบเฉพาะคีย์ หัวคีย์ไม่ต้องลบครับ

เห็นใจแกครับ คงเนื่องจากวัฒนธรรมของพื้นบ้าน เลยมีอุปสรรคนิดหน่อย ไม่นานก็คล่อง
anuchu
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 11:30:22 pm »

ความเห็นส่วนตัวถ้าดูรายการทั่วๆไปที่เป็น hd ผมว่า เครื่องรับ dvb-t2 น่าสนใจมากกว่า ราคาถูก(รัฐส่งเสริม) ซื้อมาใช้ได้เลย ฝนตกดูได้ ไม่ต้องมีปัญหากับจานเคลื่อน ผมว่าประหยัดกว่านะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์