ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 07:11:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่วยวิเคราะห์ปัญหากล่องทรู เฮชดี2
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ปัญหากล่องทรู เฮชดี2  (อ่าน 2980 ครั้ง)
wish
Hero Member

« เมื่อ: 02, มีนาคม 2016, 09:14:40 pm »

วันนี้กล่องทรู เฮดดี 2 ทั้ง 2 กล่องดูรายการของทรู บนจานดำไม่ได้ทั้ง2 กล่อง ขึ้น ER16 บอกไม่มีสัญญาณ ตรวจเช็คขีดสัญญาณทั้ง 2 กล่อง สวิงขึ้นลงทั้งความแรงและคุณภาพจาก 0-สูงสุด ทั้ง2 ขีด เป็นเฉพาะช่องรายการของทรู แต่ช่องอื่นๆบนจานดำดูได้ปกติหมดและสัญญาณไม่สวิง  กล่องแรกมีโปร4-6 เดือนอยู่ กล่องสอง เติมแพ็ค combo อยู่ อาการเหมือนกัน

ไปดูอีก2จุด กล่อง gmm z hd ขาว ไม่มีโปร ดูช่องบนจานดำได้ปกติเหมือนกันหมด สัญญาณไม่สวิง

เอากล่อง gmm z hd มาต่อแทนกล่องทรูเฮชดี2 เปิดดูช่องบนจานดำได้ปกติ สัญญาณก็ไม่สวิง

ผมคิดว่าน่าจะมีปัญหาจากสัญญาณทรูบนจานดำรึเปล่าครับ เพราะอาการสวิงเหมือนไม่มีสัญญาณมาเป็นเฉพาะช่องทรู อาการนี้ไม่เคยเจอ หรือมีประเด็นอื่นที่ต้องสงสัยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มีนาคม 2016, 10:37:09 pm »

ไม่ทราบว่า.. ต่อตรง หรือผ่านไดเส็กฯ ครับ.?
ถ้า.. ต่อผ่านไดเส็ก อาจจะมีปัญหา "สัญญาณแกว่ง" ถ้าไดเส็กไม่ดีพอ..
ครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

bigpapa
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 07:36:08 am »

ปัญหา อยู่ที่กล่องทรู เอชดี2 ครับการรับสัญญาณ C BAND ทำได้ไม่ดีเท่ากล่องอื่น
sorawit
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 12:10:16 pm »

ติ๊กรับสัญญาณอ่อนได้ไม่ดี
wish
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 12:24:09 pm »

ไม่ทราบว่า.. ต่อตรง หรือผ่านไดเส็กฯ ครับ.?
ถ้า.. ต่อผ่านไดเส็ก อาจจะมีปัญหา "สัญญาณแกว่ง" ถ้าไดเส็กไม่ดีพอ..
ครับ..
ต่อผ่านมัลติครับ
wish
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 12:25:32 pm »

เช้านี้เปิดมากลับมาดูได้แต่กระตุก สงสัยติ๊กคออ่อนจริงๆ ^^ ขอบคุณครับ
iceza50
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 12:41:50 pm »

Tik2 หัวแข้ง เอ้ย ไมล์ แข็ง ครับ...
รับ สัญญาญ อ่อนๆ ไม่ค่อย ดี
wish
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 07:36:49 pm »

วันนี้โทรถามcall ทรูอีกรอบ ก็ให้เช็คค่าสัญญาณจากเมนูกล่อง เช็คเสร็จบอกให้เราไปเช็คมัลติสวิทช์ แล้วเทียบกับการต่อตรง
ถ้ามัลติสวิทช์มีปัญหาจะมีอาการแบบนี้ด้วยหรือครับ   ผมใช้ c+ku ต่อเข้า มัลติ4*4   บางทีมีถอดสาย rg6 ออกเปลี่ยนสลับกล่องในขณะที่จุดอื่นเปิดอยู่ ทำให้มีปัญหารึเปล่าครับ
wish
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 07:40:38 pm »

เย็นนี้อาการดูไม่ได้เหมือนเดิมครับ สัญญาณทั้งความแรง คุณภาพ ช่องทรูบนซีแบนด์ แกว่งขึ้นสูงสุด ลงต่ำสุด0 ครับ ช่องอื่นบนจานดำดูได้ปกติ  มัลติมีไฟเลี้ยงครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, มีนาคม 2016, 11:13:24 pm »

บางทีมีถอดสาย rg6 ออกเปลี่ยนสลับกล่องในขณะที่จุดอื่นเปิดอยู่ ทำให้มีปัญหารึเปล่าครับ
วิธีการแบบนี้.. เป็นตัวทำลาย "มัลติฯ" เลยครับ..
ถ้า.. ต่อตรง รับชมได้ ไม่มีปัญหา.?
แสดงว่า.. "มัลติฯ" เสื่อม (ไม่ถึงกับเสีย).?
กล่องติ๊ก.. จะมีปัญหา (แต่กล่องอื่นไม่เป็น)
ของผม.. ก็มีปัญหา อาการเดียวกัน กับช่องไทยรัฐ.. ครับ

dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, มีนาคม 2016, 08:40:31 am »

สอบถามนิดนึงครับ มีกล่องHD รุ่นไหน เจ้าไหน ที่รับสัญญาณอ่อนๆได้ดีครับ จะเอามาล่าดาว / ขอบคุณครับ
wish
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, มีนาคม 2016, 01:45:52 pm »

บางทีมีถอดสาย rg6 ออกเปลี่ยนสลับกล่องในขณะที่จุดอื่นเปิดอยู่ ทำให้มีปัญหารึเปล่าครับ
วิธีการแบบนี้.. เป็นตัวทำลาย "มัลติฯ" เลยครับ..
ถ้า.. ต่อตรง รับชมได้ ไม่มีปัญหา.?
แสดงว่า.. "มัลติฯ" เสื่อม (ไม่ถึงกับเสีย).?
กล่องติ๊ก.. จะมีปัญหา (แต่กล่องอื่นไม่เป็น)
ของผม.. ก็มีปัญหา อาการเดียวกัน กับช่องไทยรัฐ.. ครับ
ขอบคุณครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, มีนาคม 2016, 04:42:10 pm »

สอบถามนิดนึงครับ มีกล่องHD รุ่นไหน เจ้าไหน ที่รับสัญญาณอ่อนๆได้ดีครับ จะเอามาล่าดาว / ขอบคุณครับ
-แซด.. ขาว
-IPM HD Pro
ครับ..

dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, มีนาคม 2016, 04:51:56 pm »

-แซด.. ขาว
-IPM HD Pro
ครับ..
ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์