ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 10:03:01 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนปรึกษาเรื่องช่อง hdmi เครื่อง amiko ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเรื่องช่อง hdmi เครื่อง amiko ครับ  (อ่าน 4051 ครั้ง)
vi
Hero Member

« เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2013, 08:48:19 pm »

มีใครเหมือนผมบ้างครับ เครื่องamikoเอเลี่ยนผม ตอนเช้าผมเปิดเครื่องเพื่อจะดูตามปกติ  แต่ไม่มีภาพออก(ปกติจะใช้ช่อง hdmiครับ)  เปลี่ยนสายhdmiอีกเส้นก้อไม่มีสัญญาณออกเหมือนเดิมครับ  ผมลองสลับมาใช้ช่องเอวี ภาพได้ปกติ ช่องสคาร์ทก้อได้ปกติครับ  แต่อยากใช้ช่องhdmiมากกว่าครับ จะทำไงดีครับ  ผมทดลองเปิด-ปิดเครื่องหลายครั้งก้อยังเหมือนเดิมครับ  ขอบคุณมากครับ (เครื่องพ้นระยะประกันแล้วครับ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2013, 09:20:21 pm »

เท่าที่ผมเพิ่งเคยเล่นเจ้า amiko อย่าเชื่อถืออะไรผมมากนัก  ผมเคยเป็นอาการอย่างที่ท่านว่าผมลองเปลี่ยนสาย HDMI ถึงสามเส้น เพิ่งมาใช้ได้เส้นที่ 3 เห็นที่สายมันเขียน 1.2  โดยทั่วไปเรามี 1.4  ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ 1.4 มันก็มีภาพ ผมก็เลยงงตัวเอง จะว่าตรง port  HDMI ที่หลังเครื่องมันเสีย ผมก็ขยับมันตั้งหลายรอบแล้ว ถาพมันก็ยังไม่มา ผมเลยลองเปิดเครื่องก่อนสักพักแล้วค่อยเสียบสาย HDMI ภาพมาเฉยเลยแต่ใช้แบบเส้น ver  1.2 นะครับ แต่เส้นของผมที่ ver 1.4 มันจะมีป่องหัว ป่องท้าย เหมือนมีแม่เหล็กกันคลื่นรบกวน
ดูในสเป็ก เขาบอกว่าสามารถเอาอินเตอร์เน็ทผ่านสายนี้ได้ คือใช้ HDMI โดยไม่ต้องต่อสายแลน
ว่ามาซะยาว เป็นเพียงแค่ประสบการณ์ เล็กๆน้อยๆ ลืมไปอีกอย่าง ถ้าท่านดูผ่าน AVได้ ลองปรับค่า ตรง RGB
เป็น YUV ดูก่อนครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vi
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2013, 09:39:57 pm »

เท่าที่ผมเพิ่งเคยเล่นเจ้า amiko อย่าเชื่อถืออะไรผมมากนัก  ผมเคยเป็นอาการอย่างที่ท่านว่าผมลองเปลี่ยนสาย HDMI ถึงสามเส้น เพิ่งมาใช้ได้เส้นที่ 3 เห็นที่สายมันเขียน 1.2  โดยทั่วไปเรามี 1.4  ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ 1.4 มันก็มีภาพ ผมก็เลยงงตัวเอง จะว่าตรง port  HDMI ที่หลังเครื่องมันเสีย ผมก็ขยับมันตั้งหลายรอบแล้ว ถาพมันก็ยังไม่มา ผมเลยลองเปิดเครื่องก่อนสักพักแล้วค่อยเสียบสาย HDMI ภาพมาเฉยเลยแต่ใช้แบบเส้น ver  1.2 นะครับ แต่เส้นของผมที่ ver 1.4 มันจะมีป่องหัว ป่องท้าย เหมือนมีแม่เหล็กกันคลื่นรบกวน
ดูในสเป็ก เขาบอกว่าสามารถเอาอินเตอร์เน็ทผ่านสายนี้ได้ คือใช้ HDMI โดยไม่ต้องต่อสายแลน
ว่ามาซะยาว เป็นเพียงแค่ประสบการณ์ เล็กๆน้อยๆ ลืมไปอีกอย่าง ถ้าท่านดูผ่าน AVได้ ลองปรับค่า ตรง RGB
ขอบคุณครับ แต่ที่A/V output ของผมมันมีRGBกับCVBSครับ มันไม่มีYUVครับ แต่ผมลองปรับสลับไปมาแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 12:23:57 am »

ขอบคุณครับ แต่ที่A/V output ของผมมันมีRGBกับCVBSครับ มันไม่มีYUVครับ แต่ผมลองปรับสลับไปมาแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ

ขอโทษที ของผมเป็น E2 HDMU ครับ  ถ้าเป็น spark  ก็จะเป็นอย่างที่ท่านว่ามา
vi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 07:58:47 am »

ขอบคุณครับ
vi
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 08:46:03 am »

ขอโทษที ของผมเป็น E2 HDMU ครับ  ถ้าเป็น spark  ก็จะเป็นอย่างที่ท่านว่ามา
ขอวิธีบูตเข้าE2 ด้วยครับท่าน (ผมทำไม่เป็น ผมมือใหม่จริงๆเห็นเค้าฮิตกันก็อยากจะเล่นด้วยครับ แต่รู้แล้วว่าเราต้องเรียนรู้อีกเยอะ,นี่หากแก้ไขไม่ได้คงต้องเปลี่ยนให้คนที่เค้าเล่นเป็นไปลองเล่นต่อครับ ได้งบคืนมาสักเท่าไหร่ก็ไม่รู้ครับ เสียดายครับภาพเค้าสวยจริงครับ)
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 10:55:17 am »

วิธี boot เข้า E2 ดูในนี้ครับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=19768.0
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 11:11:33 am »

ผมลองทำดูแล้วมาเขียนบอก เมื่อต้องการบูดเข้า E2 ของเครื่อง amiko ดังนี้ ให้ปิดเครื่องไปก่อน  จากนั้นเปิดฝาหน้าเครื่องออก
ก็จะเห็นปุ่ม ok ที่อยู่ตรงหน้าเครื่อง  ให้กดปุ่ม ok ค้างไว้ จากนั้นมืออีกข้างไปกดเปิด switch ด้านหลังเครื่อง ให้ไฟเข้า
มือที่กดปุ่ม ok ยังคงกดค้างอยู่นะครับ รอจนกว่าไฟ led หน้าเครื่อง เป็น FOYC แล้วปล่อยมือที่กดปุ่ม ok  ออก จากนั้น
ให้ไปกด ปุ่มตรงที่ CH  ที่เป็นลูกศรลง ไฟหน้า led จะเปลี่ยนเป็น EN 16  จากนั้น ให้กดปุ่ม  ok  อีกครั้ง เท่านี้จบ
เครื่องมันจะบูดเข้า E2  ให้เอง
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 11:16:41 am »

ถ้าจะบูดกลับเข้า spark อย่างเดิม  ก็ทำเหมือนขั้นตอนแรก  เพียงแต่ที่ ch ให้กด ลูกศรขึ้น  มันจะมีคำว่า spark ปรากฏขึ้น
ที่ LED  แล้วกด ok หนึ่งครั้ง เท่านี้จบ เครื่องมันก็จะบูดกลับมาที่ spark ตามที่ท่านต้องการแล้วครับ
vi
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 11:55:48 am »

ผมลองทำดูแล้วมาเขียนบอก เมื่อต้องการบูดเข้า E2 ของเครื่อง amiko ดังนี้ ให้ปิดเครื่องไปก่อน  จากนั้นเปิดฝาหน้าเครื่องออก
ก็จะเห็นปุ่ม ok ที่อยู่ตรงหน้าเครื่อง  ให้กดปุ่ม ok ค้างไว้ จากนั้นมืออีกข้างไปกดเปิด switch ด้านหลังเครื่อง ให้ไฟเข้า
มือที่กดปุ่ม ok ยังคงกดค้างอยู่นะครับ รอจนกว่าไฟ led หน้าเครื่อง เป็น FOYC แล้วปล่อยมือที่กดปุ่ม ok  ออก จากนั้น
ให้ไปกด ปุ่มตรงที่ CH  ที่เป็นลูกศรลง ไฟหน้า led จะเปลี่ยนเป็น EN 16  จากนั้น ให้กดปุ่ม  ok  อีกครั้ง เท่านี้จบ
เครื่องมันจะบูดเข้า E2  ให้เอง
ถ้าจะบูดกลับเข้า spark อย่างเดิม  ก็ทำเหมือนขั้นตอนแรก  เพียงแต่ที่ ch ให้กด ลูกศรขึ้น  มันจะมีคำว่า spark ปรากฏขึ้น
ที่ LED  แล้วกด ok หนึ่งครั้ง เท่านี้จบ เครื่องมันก็จะบูดกลับมาที่ spark ตามที่ท่านต้องการแล้วครับ
ลองแล้วครับ หน้าจอมันโชว์ Load นานมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
vi
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 01:20:16 pm »

ลองแล้วครับ หน้าจอมันโชว์ Load นานมากๆๆๆๆๆๆๆๆ
[/quote]ตอนนี้ผมกลับมาใช้สปาร์คเหมือนเดิมแล้วครับ ไม่กล้าทำต่อแล้วครับ(กลัวๆๆ) ท่านว่าพอจะมีคนรับไปเซ็ตอัพต่อในราคาสักเท่าไหร่ได้ครับ  ขอบคุณครับ
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 04:08:07 pm »

ตอนนี้ผมกลับมาใช้สปาร์คเหมือนเดิมแล้วครับ ไม่กล้าทำต่อแล้วครับ(กลัวๆๆ) ท่านว่าพอจะมีคนรับไปเซ็ตอัพต่อในราคาสักเท่าไหร่ได้ครับ  ขอบคุณครับ
[/quote]

แสดงว่าของท่านเขาไม่ได้ลง e2 ไว้ให้ 
vi
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 04:18:15 pm »

ตอนนี้ผมกลับมาใช้สปาร์คเหมือนเดิมแล้วครับ ไม่กล้าทำต่อแล้วครับ(กลัวๆๆ) ท่านว่าพอจะมีคนรับไปเซ็ตอัพต่อในราคาสักเท่าไหร่ได้ครับ  ขอบคุณครับ

แสดงว่าของท่านเขาไม่ได้ลง e2 ไว้ให้ 
[/quote]ผมคงไปต่อไม่ไหว สงสัยต้องขายต่อแล้วหล่ะคับ ท่านว่าสักเท่าไหร่ได้คับ จะได้โพสต์ห้องซื้อขายฯ ขอบคุณครับ
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 04:45:49 pm »

ถ้าอยากจะลองลง E2 เอง ผมแนะนำ ตัวนี้ครับ E2 HYBRID_OPENPLI_121115  โดยดาวน์โหลดมาแล้ว แตกไฟ จะเห็น 2 ไฟคือ
 uImage, e2jffs2.img  นำไปใส่โฟลเดอร์ชื่อ Engima2 ที่ทำโฟลเดอร์ขึ้นใหม่เอง ขั้นตอนการนำไปเข้าเครื่อง อย่าลืมว่า
ต้องทำให้มันบูดเข้า E2 ก่อนนะครับ ถึงมันจะบูดติดที่คำว่า load ค้างก็ช่าง ปิดเครื่องไป ใส่แฟสไดร์ที่เราเซพข้อมูลมา
 จากนั้น กดปุ่ม ok ค้างไว้ แล้วเปิดสวิชหลังเครื่อง รอจน led ขึ้นคำว่า FOYC  แล้วปล่อยมือจากที่กด ok แล้วไปกด ที่ vol +(>)
มองดูที่ LED จะเห็นคำว่า U LD  นั่งรอ รอจนว่ามันจะขึ้น SUCC แล้วมันจะรีบูดตัวเองเข้า e2 จากนั้นเราสามารถใช้โปรแกรม
DCC เข้าไปดูข้อมูลได้เหมือน dreambox แล้วครับ  โดยใช้ user  คือ root    และ password คือ root จากนั้นนำไฟเรียงช่อง
จะเป็นของ 800HD ก็ได้ cloud i box ก็ได้  ใส่ทับไฟเดิมของเก่าที่มีอยู่ ของเก่าที่มีรู้สึกว่าจะเป็นของรัสเซียหรือไง ไม่ทราบ
จากนั้น ไปตั้งค่า แบบ advance  ตั้งค่า lnb ตามหัวที่เรามีอยู่  แค่นี้ก็ดู tnn ได้แล้วครับ ส่วนจะเอา EGP ภาษาไทยยังได้

ดูจากที่นี่ครับ  

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=19841.0

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=19768.0
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 04:51:00 pm »

ผมคงไปต่อไม่ไหว สงสัยต้องขายต่อแล้วหล่ะคับ ท่านว่าสักเท่าไหร่ได้คับ จะได้โพสต์ห้องซื้อขายฯ ขอบคุณครับ
[/quote]

อย่าเพิ่งถอดใจขายน่ะมันขายไม่ยาก แต่ มันมีอะไรให้เล่นอีกเยอะ  ตอนแรกผมก็เป็นเหมือนกับท่านเปะเลย จะขายอยู่แล้วเชียว
พอ E2 HDMU มา เลยตอนนี้เล่นไปเรื่อยๆเลย

vi
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 04:55:44 pm »

ผมคงไปต่อไม่ไหว สงสัยต้องขายต่อแล้วหล่ะคับ ท่านว่าสักเท่าไหร่ได้คับ จะได้โพสต์ห้องซื้อขายฯ ขอบคุณครับ

อย่าเพิ่งถอดใจขายน่ะมันขายไม่ยาก แต่ มันมีอะไรให้เล่นอีกเยอะ  ตอนแรกผมก็เป็นเหมือนกับท่านเปะเลย จะขายอยู่แล้วเชียว
พอ E2 HDMU มา เลยตอนนี้เล่นไปเรื่อยๆเลย

[/quote]ขอบพระคุณท่านอย่างสูงครับที่คอยให้กำลังใจครับ
praman_2010
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2013, 04:56:53 pm »

ราคาขายช่วงนี้ น่าจะอยู่ สองพันต้นๆ  ถ้าเลวร้ายจริงๆ ลองหาเปลี่ยนผู้ให้บริการใหม่ดูครับ ที่เขาให้บริการ แบบ E2 HDMU ก็ได้

ค่าทำ น่าจะประมาณ 850 บาท ค่าบริการ 300 ต่อเดือน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์