ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, พฤษภาคม 2024, 10:23:43 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ต้องขอรบกวนท่านที่มี TF4000CO/TF6300IR ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องขอรบกวนท่านที่มี TF4000CO/TF6300IR ครับ  (อ่าน 4338 ครั้ง)
cupidnior
Newbie
*

« เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 10:28:11 pm »

ต้องขออภัยนะครับที่หายไปนาน พอดีว่าช่วงหลายเดือนที่ผ่านมาผมยุ่งมาก ไม่ค่อยมีเวลาเลย ช่วงว่างๆก็ไปเล่นกล่องฝันซะเพลินเลยครับ ต้องขอโทษท่านที่เมล์มาหาผมแล้วไม่ได้ตอบกลับนะครับ เพราะผมเพิ่งเห็นว่ามันไปอยู่ใน Junk mail

เข้าเรื่องนะครับ คือว่าเมื่อหลายเดือนก่อนผมโมเฟิร์มแวร์ TF4000Fi มาใส่ใน TF4000CO แล้วปัญหาคือมันไม่มี BISS เนื่องจากว่าตัวเฟิร์มแวร์ TF4000Fi ในรุ่นแรกๆนั้นมี BISS ครับ แต่รุ่นหลังๆ กลับตัดออกไป ซึ่งที่จริงมีเฟิร์มแวร์ตัวที่โมใส่ BISS ด้วยครับ แต่ผมไม่ได้ลองใช้ เลยไม่รู้ว่าใส่คีย์แล้วใช้ได้จริงๆ หรือปล่าว ยังไงถ้าว่างผมจะมาอัพให้นะครับ

สืบเนื่องจากเมื่อวันก่อนผมก็ค้นหาในเน็ตไปเรื่อยๆ ผมก็ไปเจอโปรแกรมนึงคือ Top Set 2.0 ซึ่งฟังก์ชั่นการทำงานก็เหมือนกับ Vegas (แก้ไขช่อง) แต่ที่พิเศษกว่านั้น คือ มันสามารถแบ็คอัพเฟิร์มแวร์ที่อยู่ในตัวรีซีฟเวอร์มาเก็บไว้เป็นไฟล์ TFD บนคอมได้ครับ

โหลดที่นี่ครับ http://www.topfield-sat.de/SVS-WEB/download/setup.zip

ติดตั้งแล้ว เลือก DVB-S ตั้งค่าใน Option เลือกเป็นพอร์ต Serial ครับ แล้วเลือก Tool>Back Up firmware from reciever ครับ แล้วเปิดเครื่อง ท่านก็จะได้ไฟล์เฟิร์มแวร์มาเก็บแล้วหล่ะครับ

ผมต้องขอรบกวนคนที่มี TF4000CO ที่เป็นรุ่นที่ไม่ล็อก KU (TF-TSCO 5.05.18 ถ้าจำไม่ผิด) หรือท่านที่มีรุ่นที่ล็อกด้วยนะครับ ช่วยอัพไฟล์เฟิร์มแวร์ของท่านขึ้นให้ทีนะครับ หรือส่งมาให้ผมก็ได้ เพื่อที่คนอื่นจะได้โหลดไปใช้ได้เลยโดยไม่ต้องต่อแบบเครื่องไปเครื่องครับ แล้วผมก็อยากจะนำเฟิร์มแวร์สองตัวมาเปรียบเทียบความแตกต่างหน่อยนะครับ

อ้อ รบกวนคนที่มี TF6300IR ช่วยลองดูว่าสามารถใช้ได้หรือปล่าว แล้วส่งไฟล์เฟิร์มแวร์มาให้ผมที่นะครับ อาทิตย์หน้าผมว่างจะลองมาเล่นกับเจ้าตัวนี้ดูครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 11:10:14 pm »

ขอบคุณครับผม งั้นเดี๋ยวจะลองTF6300IR เลยครับ มีเครื่องอยู่พอดี
เดี๋ยวจะมารายงานให้ทราบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
k.satcom
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2010, 12:47:44 am »

ขอบคุณมาก...ครับคุณ cupidnior ช่วยโทรกลับหน่อยครับ

โทร...081-622-5238

มีเรื่องจะปรึกษา...รบกวนหน่อยครับ...

cupidnior
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, ตุลาคม 2010, 08:32:47 am »

Firmware TF4000CO ทุกตัวนะครับ โหลดได้ตามลิงค์ต่อไปนี้

http://www.upload-thai.com/download.php?id=ac8a30ec083d0179d0019bb978e1e398
http://upload.manyfile.com/get.php?128745370673231182,3

ในไฟล์ซิป จะมีเฟิร์มแวร์ต่อไปนี้อยู่ครับ
TF4000CO_1   ==>  ตัวนี้ปลดล๊อคแล้ว ไม่มี Biss key  มี defect เล้กน้อย บางครั้งกดรีโมทแล้วเครื่องมัน re-start
TF4000CO_2   ==>  ตัวนี้ปลดล๊อคแล้ว ไม่มี Biss key  ไม่มี defect แต่พบว่ามีช่อง DMC มันงอกขึ้นมาเองบางครั้งที่เปิดเครื่อง
TF4000CO_3   ==>  ตัวนี้ยังไม่ปลดล๊อค  แถบ menu สีเหลืองแดง
TF4000FI-10510-2008Oct23.tfd > ตัวนี้เป็นเฟิร์มแวร์ของ TF4000Fi ที่นำมาโมใส่
TF4000CO_OLD_BISS.tfd > ตัวนี้เป็นเฟิร์มแวร์ TF4000Fi ที่่ใส่ BISS ได้ แล้วนำมาโมใส่ TF4000CO อีกที ตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่าสามารถใช้ Key BISS ได้จริงหรือปล่าว ลองดูนะครับ ถ้าจำไม่ผิด กดเมนู แล้วกด 1 2 1 ครับ
ทั้งนี้ต้องขอบคุณพี่ surachai pal ที่อัพเฟิร์มแวร์มาให้นะครับ

ขอบคุณครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, มกราคม 2013, 07:34:06 pm »

ลองทุกตัวแล้ว มีตัวที่ ๓ เท่านั้นที่ใส่บิสส์ได้ ผ่าน รบกวนครับท่าน ขอลอง TF6300IR บ้างครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์