ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 02:58:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  Dynasat Duo + Dreambox ใช้ได้เปล่าครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Dynasat Duo + Dreambox ใช้ได้เปล่าครับ  (อ่าน 5333 ครั้ง)
Togazo
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 29, มีนาคม 2009, 11:36:18 am »

อยากถามว่าถ้าจะติดจานก Dynaset Duo 5.5 + dreambox เป็น receiver ตัวเดียว สามารถดูได้ทั้ง ubc และ ดาวเทียมนอก อยาก telestar 18 ได้เปล่า ครับ ถ้าได้ ต้องเป็น แบบ fix หรือว่า move ครับ  ติดตังหลายจุดได้หรือเปล่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nakoyar
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, มีนาคม 2009, 02:03:56 pm »

หากติดจานไดน่าแซท ดูโอ้(ไม่ทารบว่าduo นั้นกับดาวดวงไหนนะครับ) อย่างแรกหากคุณจะดู 2 อย่างเดียว ใช้หน้าจานออฟเซท จะประหยัดที่สุด

หน้าจาน C band ของไดน่า5.5 ฟุต ไม่ว่าระบบ C หรือ ku หันหน้าจานทิศตะวันตกที่ ประมาณ240 องศา"นับจากทิศเหนือ" มุมก้มเงย 30องศา (อ้างอิง กทม.)
ทีนี้ ดาวtel star 18 ต้องหันหน้าจาน ทางทิศตะวันออก  ที่ประมาณ 106องศา  มุมก้มเงย 46องศาDuoไม่ได้ครับ

สรุปคำตอบคือ ดรีมบ๊อกสามารถดู 2 ได้โดยใช้หน้าจานC band แต่คุณต้องใช้ หัวรับสัญญาณLNB เป็นหัวระบบKu

หากใช้หัวรับสัญญาณเป็นแบบ C-Ku ตัวเดียวคุณก็สามารถรับชมได้ทั้งสองระบบเลย หรือคุณต้องDuo เอา และหากใช้จานmove คุณจะสามารถดูได้เช่นกัน(telstar 18ด้วย) แต่เนื่องจากราคาทั้งค่าของและค่าแรง ของ จานmove มีราคาชนหมื่นบาท + +

เราใช้หน้าจานอ๊อฟเซ็ต เช่นจานแดง( Off set ) เพื่อดู 2อย่างเดียว และตั้งหน้าจานฟิกต่างหากเพื่อ รับดาวเทียมที่คุณอยากจะรับชม น่าจะดีกว่าครับ

หรือถ้าจะช่วยรัฐบาลกระตุ๊นเศรษฐกิจ (เงินเยอะ)ก็ ไดน่ามู๊ฟ7.5 ไดน่าไปเลย  เพิ่อ อกิลา ดรีม  อ้างอิง กทม.นะครับ

หมายเหตุ -ขนาดหน้าจาน ที่ใช้ขึ้นอยู่กับ บีมการส่งของดาวเทียมดวงนั้นๆ ด้วย เนื่องจากผู้โพสไม่ได้บอกพิกัด มา
ผิด-ถูก ประการใด ขอภัยด้วย รออีกนิดเดี๋ยว คุณ 7แซท จะมาปิดกระทู้ละมั้ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Togazo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, เมษายน 2009, 05:12:40 pm »

หน้าบ้านผมมีเนื้อที่จำกัดเลยอยากจะติดแค่จานเดียวนะครับ เท่าที่อ่าน แ้ล้วคงต้องติดจานแยก ระหว่าง CU กับ KU ผมยังไม่เคยใช้จาน อยากทราบว่าถ้าเป็นจาน CU ดาวเทียมทีนิยมดูกันคือดวงไหนครับ
nagoyar
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, เมษายน 2009, 08:01:50 pm »

หากอยากได้รายละเอียด มากกว่านี้ กรุณาทิ้งเมล์ไว้ จะหลังไม๊ค์ให้

เนื่องจากบางลิ้ง ที่จะส่งให้(สาระ)ไม่ได้สนันสนุนบอร์ด เดี๋ยวจะเสียมารยาท

7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, เมษายน 2009, 08:12:55 pm »

หน้าบ้านผมมีเนื้อที่จำกัดเลยอยากจะติดแค่จานเดียวนะครับ เท่าที่อ่าน แ้ล้วคงต้องติดจานแยก ระหว่าง CU กับ KU ผมยังไม่เคยใช้จาน อยากทราบว่าถ้าเป็นจาน CU ดาวเทียมทีนิยมดูกันคือดวงไหนครับ
ครับก็อย่างที่เพื่อนบอกแหละครับถ้าต้องการรับ 2 และ telstar 18 เพื่อจะดูหนังผู้ใหญ่ก็มีตัวเลือกไม่มากนักคงต้องใช้จานมูฟ Dynasat 7.5' EX แหละครับ ซึ่งก็หลายตังค์อยู่นะครับใกล้ๆ 20000 บาทแหละครับ เอาง่ายๆดีกว่าครับใช้จานโปร่ง 5.5' Dynasat หัว C/KU Mazz 830 + Dream Box และ เครื่องรับ FTA อีกหนึ่งเครื่อง คุณก็จะมีจุดรับชมได้ 2 จุดแล้วครับ ที่เลื่อกจานโปร่งเพราะว่าเวลา Server มีปัญหาคุณก็ยังสามารถดู C band ได้ทั้ง 2 จุด

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
Togazo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, เมษายน 2009, 07:22:37 pm »

ขอถามเิิพิ่มได้ไหมครับว่า ถ้าใช้ จานโปรง ดู 2 เวลาฝนตกแล้วจะมีปัญหาเหมือน จานทึบ หรือเปล่าครับ เห็นว่าจานโปรงไม่กลัวฝน แต่ไม่แน่ใจว่า มันขึ้นอยู่กับ Cu KU ด้วยเปล่า
7sats.com
7sat Global Tech
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 02, เมษายน 2009, 09:02:15 pm »

ขอถามเิิพิ่มได้ไหมครับว่า ถ้าใช้ จานโปรง ดู 2 เวลาฝนตกแล้วจะมีปัญหาเหมือน จานทึบ หรือเปล่าครับ เห็นว่าจานโปรงไม่กลัวฝน แต่ไม่แน่ใจว่า มันขึ้นอยู่กับ Cu KU ด้วยเปล่า
ครับจานโปร่งไม่กลัวฝนแต่ว่าสัญญาณ Ku มันจะ Lose ลงไปเวลาฝนตกทำให้คุณาพสัญญาณลดลงแต่ก้ยังดีกว่านทึบเนื่องจากจานโปร่งมีขนาดใหญ่กว่าจานทึบมาก

7sat Global Tech 393 ม.ลาซาลเพลซ ซอยลาซาล24 ถนนสุขุมวิท105(ลาซาล) บางนา กรุงเทพฯ 10260
ร้านเปิด 8 โมงเช้า ถึง 2 ทุ่มทุกวัน โทรศัพฑ์ 081 841 9557 , แฟกซ์ 02 744 4488
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์