ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, พฤษภาคม 2024, 01:28:53 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  f3 ผมบูทวน แก้อย่างไรครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: f3 ผมบูทวน แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 3580 ครั้ง)
S.1715
Newbie
*

« เมื่อ: 09, ธันวาคม 2012, 04:23:18 pm »

ก่อนนี้ไม่เป็นไร ผมเข้าไป update รายการช่องทาง usb เท่าน้้นละ บูทวนไม่หยุดเลยครับ
มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ootaooo
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2012, 05:04:18 pm »

ลงเรียงช่องผิดรุ่นรึป่าวครับ ลองพิมพ์ในกูเกิลดูครับ ผมเคยอ่านเจอ แต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนวิธีแก้ มันมีอยู่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ootaooo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2012, 05:07:14 pm »

เจอแล้วครับวิธี UP Firmware ใหม่เลยครับ ผ่าน RS232
S.1715
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2012, 05:39:01 pm »

เจอแล้วครับวิธี UP Firmware ใหม่เลยครับ ผ่าน RS232
ผมหาภาพประกอบการต่อ rs232 ไม่เจอครับ
ozzypet
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2012, 06:58:34 pm »

เคยประสบมาเหมือนกันครับ ต้องใช้สายอัพโหลดแบบเดียวกับดรีมบ๊อกครับ หาซื้อในเวบราคาประมาณ 200 บาท วิธีทำหาได้ในกูลเกิลครับ ไม่ยากครับ ขอให้มีเครื่องมือครบ พบอัพเฟิมแวร์ใหม่เข้าไปก็หายครับ
ootaooo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, ธันวาคม 2012, 07:18:08 pm »

สาย RS232 แนะนำให้ซื้อตามร้านคอมพิวเตอร์ทั่วไปครับ ที่ใกล้บ้านท่านไปสอบถามดู ผมซื้อมาเส้นละ 80 บาท

แต่คอมที่ท่านใช้ลงก็ต้องมี Port RS232 ด้วยนะครับ คอมผมตัวใหม่ไม่มีพอร์ท RS232 ผมเลยต้องซื้อ Card pci serial port มาเพิ่มเติมแทน

รูปหาดูได้จาก google ครับ
goods_buy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, ธันวาคม 2012, 10:51:28 am »

ก่อนนี้ไม่เป็นไร ผมเข้าไป update รายการช่องทาง usb เท่าน้้นละ บูทวนไม่หยุดเลยครับ

วิธีแก้ไข
1. อัพ Firmware ผ่านทางสาย RS-232
2. เปลี่ยน Flash memory  ตัวใหม่
S.1715
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2012, 08:49:24 pm »

วิธีแก้ไข
1. อัพ Firmware ผ่านทางสาย RS-232
2. เปลี่ยน Flash memory  ตัวใหม่

ผมทำวิธีแรก ครับ ใช้ โน๊ตบุ๊ค ต่อสาย usb to rs-232  ทำตามขั้นตอนดังนี้
1. ต่อสาย rs232 จากเครื่อง F3 เข้ากับ computer
2. เสียบสายไฟเข้าเครื่อง F3 แต่ยังไม่ต้องเปิดสวิตช์
3. เปิดโปรแกรม EromUpgrade.exe
4. เลือก Port ที่เชื่อมต่ออยู่ (ปกติจะเป็น COM1)
5. Operate mode เลือกเป็น Upgrade
6. คลิกที่ปุ่ม Browse เพื่อเลือก Firmware ของเครื่อง F3
7. ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ Include Bootloader
8. กดปุ่ม Next
9. ที่หน้าจอจะขึ้นข้อความ Synchronizing STBs ....
10. ให้เปิดสวิตช์ด้านหลังเครื่อง 
แล้วค้างอยู่กับที่ไม่ไปไหนเลย เหมือนกับช่อง prot หากันไม่เจอ
เช็คดู port ที่คอมกับโปรแกรมแล้วตรงกัน
    หรือผิดขั้นตอนไหนครับ

goods_buy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2012, 06:40:45 am »

วิธีแก้ไข

ผมทำวิธีแรก ครับ ใช้ โน๊ตบุ๊ค ต่อสาย usb to rs-232  ทำตามขั้นตอนดังนี้
1. ต่อสาย rs232 จากเครื่อง F3 เข้ากับ computer
2. เสียบสายไฟเข้าเครื่อง F3 แต่ยังไม่ต้องเปิดสวิตช์
3. เปิดโปรแกรม EromUpgrade.exe
4. เลือก Port ที่เชื่อมต่ออยู่ (ปกติจะเป็น COM1) 
5. Operate mode เลือกเป็น Upgrade
6. คลิกที่ปุ่ม Browse เพื่อเลือก Firmware ของเครื่อง F3
7. ติ๊กเครื่องหมายถูกที่ Include Bootloader
8. กดปุ่ม Next
9. ที่หน้าจอจะขึ้นข้อความ Synchronizing STBs ....
10. ให้เปิดสวิตช์ด้านหลังเครื่อง 
แล้วค้างอยู่กับที่ไม่ไปไหนเลย เหมือนกับช่อง prot หากันไม่เจอ
เช็คดู port ที่คอมกับโปรแกรมแล้วตรงกัน
    หรือผิดขั้นตอนไหนครับ

สาย RS-232 เส้นนี้ เคยผ่านการใช้งานมาบ้างหรือไม่ครับ
เพราะหากยังไม่เคยผ่านการใช้งาน (อาจจะใช้ได้ หรือ ใช้ไม่ได้ ก็เป็นได้ครับ)

หากมั่นใจเรื่องสาย ทีนี้ ก็น่าจะเสียที่ port RS-232 ในเครื่องครับ

ส่วนตัวเครื่องที่เสีย ถึงแม้จะมีอาการบูทวน  ยังไงก็สามารถ connect ผ่าน RS-232 ได้
S.1715
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, ธันวาคม 2012, 07:58:06 pm »

สายพึ่งซื้อมาใหม่ครับ
     port ที่ตัวเครื่อง sky box มันเป็นตัวผู้นะครับ สายที่ซื้อมาหัวก็เป็นตัวผู้เหมือนกัน ผมต้องซื้อ อเดปเตอร์ตัวเมียมาต่อที่หัวนะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวด้วยหรือเปล่า ถึงหากันไม่เจอครับ
goods_buy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2012, 11:32:17 pm »

port ที่ตัวเครื่อง sky box มันเป็นตัวผู้นะครับ สายที่ซื้อมาหัวก็เป็นตัวผู้เหมือนกัน ผมต้องซื้อ อเดปเตอร์ตัวเมียมาต่อที่หัวนะครับ ไม่ทราบว่าเกี่ยวด้วยหรือเปล่า ถึงหากันไม่เจอครับ

สายของท่าน ซื้อมาผิด
Adaptor ก็ใช้ไม่ได้ครับ
เพราะมันจะต่อ 2-2 3-3 และ 5-5

ขา Rx-RX, Tx-Tx  แล้วมันจะส่งข้อมูลระหว่างกันได้อย่างไร

ท่านต้องซื้อสาย null modem ที่ต่อ ขา 2-3, ขา 3-2  ขา 5-5 (แบบที่ผมขายครับ)
S.1715
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25, ธันวาคม 2012, 07:12:41 pm »

สายของท่าน ซื้อมาผิด
Adaptor ก็ใช้ไม่ได้ครับ
เพราะมันจะต่อ 2-2 3-3 และ 5-5

ขา Rx-RX, Tx-Tx  แล้วมันจะส่งข้อมูลระหว่างกันได้อย่างไร

ท่านต้องซื้อสาย null modem ที่ต่อ ขา 2-3, ขา 3-2  ขา 5-5 (แบบที่ผมขายครับ)

ขอบคุณท่าน  goods_buy มากครับที่แนะนำ แก้ต้้งนานตอนนี้ฟื้นคืนชีพแล้วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์