ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, พฤษภาคม 2024, 07:24:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  F3 ตัด C ออก รับชมไม่ได้แก้ไขยังไงได้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: F3 ตัด C ออก รับชมไม่ได้แก้ไขยังไงได้ครับ  (อ่าน 3275 ครั้ง)
amadeus
Special Member
*

« เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 10:33:10 am »

ด้วยความที่ I ช่องชัดมืด เลยเขี่ย C ออก ก็รับชมได้ปกติ

แต่อ่านไปเจอ กระทู้นึง ท่าน goods_buy บอกไม่เห็นด้วยกับการถอด C

ผมเลยไปหาตัว คอนเดนเซอร์ ค่า 22PF  จะมาบัดกรีเข้าไป แต่พื้นที่บริเวณนั้น

มันเล็กจริงๆ + คนทำไม่มีฝีมือ อาจบัดกรีแล้ว ลายเส้นขาวๆ ขาดจากกัน

พอมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ

อาการเบื้องต้นตอนนี้

1. เปิดเครื่องติด แต่ไม่แสดง ช่องรายการ (ไม่มีภาพช่องรายการ + กด info ก็ไม่มี OSD โชว์ มีแต่ พื้นหลังสีดำ)
2. กดปุ่ม Menu จะโชว์แต่ภาพพื้นหลัง (รูป Ironman แต่เมนูต่างๆ ไม่ขึ้น)
3. กดเปลี่ยนช่อง เลขช่องเปลี่ยนตาม (ตรงหน้าปัดหน้าเครื่อง ตัวเลขเปลี่ยนปกติ)
4. ไม่มีเสียงอะไรเลย
5. ลองทั้ง Port HDMI , VGA , Component
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 11:26:43 am »

การที่ท่านgoods_buyบอกไม่ควรถอดCก็เพราะมันจะไปมีผลกับตัวX-talโดยตรง ควรเปลี่ยนCหรือเปลี่ยนX-talที่ให้ค่าสัญญาณนาฬิกาที่เที่ยงตรงกว่าครับ แต่กรณีของท่านคงยาวแล้วล่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

amadeus
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 11:36:12 am »

หรือ พอมีช่างซ่อม ใกล้ๆ ทุ่งครุ หรือเปล่าครับ
แต่ถ้าไม่มีจริงๆ คงต้องส่ง พัสดุ ไปแทน T_T
click
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 12:42:58 pm »

ลองลงใหม่ดูก่อน....

thasila
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 12:56:13 pm »

เคยคิดจะเปลี่ยน C เหมือนกัน เปิดดูแล้วเปลี่ยนใจ วงจรเล็กมาก
หันไปดูตัว cristal ก็ไม่มีตัวเปลี่ยนอีก เลยเอาไขควง สะกิด C ออก ง่ายกว่าเยอๆเลยครับ
สำหรับคนมือ สั่นๆแบบผม ดันเบาๆก็หลุดแล้ว

amadeus
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 01:30:03 pm »

ตอนแรก ผมก็เอา คัตเตอร์ สะกิด C ออกไปแล้วครับ
ดูได้เรียบร้อยปกติ แต่ด้วยความที่ค้นในกระทู้ เจอกระทู้ที่ท่าน
goods_buy ตอบไว้ผมคิดว่า มันน่าจะเป็นผลดีกับเครื่อง ในระยะยาว
จึงทำการบัดกรี ตัวใหม่เข้าไป แต่ด้วยความที่ ทักษะน้อย + วงจรเล็กมาก
จึงทำให้ บัดกรีแล้ว ลายปริ้นน่าจะขาด

ถ้าจะซ่อม ค่าใช้จ่ายมันประมาณเท่าไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

เบื้องต้นตอนนี้ลอง จะอัพ Firmware ผ่านสาย RS232 ไม่ผ่านครับ
แต่ใช้ สายเดียวกัน ลองแบคอัพ เครื่อง Openbox S10 ใช้ได้ครับ
pee4505
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 01:55:21 pm »

ลองเอาไปต่อใกล้ๆจาน หรือตัวมัลติสวิทดูครับ ว่าปกติไหม
ของผมก็เป็น แต่เอาไปต่อไว้ใกล้ๆมัลติสวิท ก็กลับมาปกติเหมือนเดิม
แต่ต้องใช้ใกล้มัลติสวิทอย่างเดียว เอาไปวางไว้ที่อื่นไกลๆดูไม่ได้
naiphan
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 02:10:11 pm »

บอกแล้วของผมใส่44444มันก็รับได้ไม่เห็นจำเป็นถอดซีออกถถอดแล้วมีทั้งดีและเสียคริๆๆๆ
amadeus
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 03:04:52 pm »

ผมลองใส่ค่าตามแจ้งแล้วครับ 44444 ,44400 ,43500 มันไม่กระดิกเลย

เครื่องแรกที่ทดสอบ คือ S10 ทีแรก เอาออก 2 ตัว ทีนี้ พังเลยไม่มี ความแรง กับ คุณภาพเลย

(0 เลย ธรรมดา ต่อหัว LNB อย่างเดียวไม่ปรับหน้าจานต้องมี ความแรงประมาณ 30-40 คุณภาพ ก็ประมาณ 10)

แต่แล้ว แก้ไขได้ โดยหาตัว คอนเดนเซอร์ ค่า 22PF มาบัดกรี ก็ใข้ได้ และรับ 45000 ได้ตรงๆ ไม่ต้องปรับหลอกค่า

แต่อีกเครื่อง S10 เหมือนกัน ปรับค่า 44444 ก็รับได้เลย โดยไม่ต้องไปยุ่งกับ C ผมจึงเห็นว่า

ถ้างั้น F3 สะกิด C ออกแล้ว ก็น่าจะใส่ คอนเดนเซอร์ ค่า 22PF ไปเครื่องมันจะได้ครบวงจร มันเผื่อจะได้ อยู่ทนๆ
kaijae
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 06:01:25 pm »

ด้วยความที่ I ช่องชัดมืด เลยเขี่ย C ออก ก็รับชมได้ปกติ

แต่อ่านไปเจอ กระทู้นึง ท่าน goods_buy บอกไม่เห็นด้วยกับการถอด C

ผมเลยไปหาตัว คอนเดนเซอร์ ค่า 22PF  จะมาบัดกรีเข้าไป แต่พื้นที่บริเวณนั้น

มันเล็กจริงๆ + คนทำไม่มีฝีมือ อาจบัดกรีแล้ว ลายเส้นขาวๆ ขาดจากกัน

พอมีวิธีแก้หรือเปล่าครับ

อาการเบื้องต้นตอนนี้

1. เปิดเครื่องติด แต่ไม่แสดง ช่องรายการ (ไม่มีภาพช่องรายการ + กด info ก็ไม่มี OSD โชว์ มีแต่ พื้นหลังสีดำ)
2. กดปุ่ม Menu จะโชว์แต่ภาพพื้นหลัง (รูป Ironman แต่เมนูต่างๆ ไม่ขึ้น)
3. กดเปลี่ยนช่อง เลขช่องเปลี่ยนตาม (ตรงหน้าปัดหน้าเครื่อง ตัวเลขเปลี่ยนปกติ)
4. ไม่มีเสียงอะไรเลย
5. ลองทั้ง Port HDMI , VGA , Component

ผมมี 2 เครื่องอาการแบบท่านเลย ตอนนี้เก็บลงกล่อง เคยส่งซ่อมเขาตีคืน บอกซ่อมไม่ได้ครับ ว่าจะขายซากอยู่ครับ

Nim
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 06:25:39 pm »

ผมมี 2 เครื่องอาการแบบท่านเลย ตอนนี้เก็บลงกล่อง เคยส่งซ่อมเขาตีคืน บอกซ่อมไม่ได้ครับ ว่าจะขายซากอยู่ครับ
  อยากเปลี่ยนขยะมีพิษกลับมาเป็นเครื่องรับดาวหรือเปล่า :-) ลองเปลี่ยนแฟลชรอมใหม่ดูครับ หรือลองถอดจากเครื่องที่ปกติ มาลองใส่ดูก่อนครับ ถ้าบูตขึ้นมาแล้วกดรีโมทตอบสนองมีรายการเมนูขึ้นมา แสดงว่าแฟลชเก่าเสียครับ

amadeus
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 11:13:03 pm »

flashRom มันอยู่ตรงไหนของบอร์ดครับเผื่อฟลุ้คอีก
^o^
Nim
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2014, 04:00:25 am »

flashRom มันอยู่ตรงไหนของบอร์ดครับเผื่อฟลุ้คอีก
^o^

ตื่นมาดูบอลพอดี สเปนวันนี้ขี้เกียจเล่นหรือไงวิ่งไม่ออก โดนเผ่าเครื่องซะเลย

kaijae
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2014, 07:29:31 am »

อยากเปลี่ยนขยะมีพิษกลับมาเป็นเครื่องรับดาวหรือเปล่า :-) ลองเปลี่ยนแฟลชรอมใหม่ดูครับ หรือลองถอดจากเครื่องที่ปกติ มาลองใส่ดูก่อนครับ ถ้าบูตขึ้นมาแล้วกดรีโมทตอบสนองมีรายการเมนูขึ้นมา แสดงว่าแฟลชเก่าเสียครับ

ท่าน Nim เช็คเมล์ด้วยครับ ผมส่งเมล์ไปแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์