ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
06, พฤษภาคม 2024, 07:36:09 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ซื้อขาย-แลกเปลี่ยน อุปกรณ์มือสองที่ไม่ได้ใช้และยังใช้งานได้
| |-+  ซื้อ-ขายอุปกรณ์เครื่องรับและจานดาวเทียมมือสอง
| | |-+  สอบถามเพื่อนช่าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนช่าง  (อ่าน 11721 ครั้ง)
championred11
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 08:52:46 pm »

ถ้าขึ้นแบบนั้น อาจต้องรอนะครับ  คำว่า Finisher ขึ้นมาก็คือเสร็จสมบูรณ์ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
papa05
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 09:02:56 pm »

ถ้าขึ้นแบบนั้น อาจต้องรอนะครับ  คำว่า Finisher ขึ้นมาก็คือเสร็จสมบูรณ์ครับ

นานใหม?  ผมเคยทิ้งไว้เกือบสามสิบนาที
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 09:12:26 pm »

ไม่แน่ใจนะครับ ถ้านานเกินไปผมว่า ลองหาโปรแกรมอื่นมาลองดูดีกว่าครับ
iamfocus
Full Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 09:14:44 pm »

ผมเจอ stb memory error เลย...
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 09:24:01 pm »

อีกทางนึงคือหา fw ใหม่มาลองลงดูครับ ตัวที่เหมาะแก่การปลุกชีพ แล้วปลุกได้แล้วค่อยมาลง fw ที่ต้องการอีกครั้ง
pipat
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 09:50:18 pm »

อุปกรณ์ที่มาต่อกับเครื่อง COMPUTER มันจะต้องมี driver มาลงเพื่อให้มันรับรู้ว่ามีอุปกรณ์นั้นๆ
ซึ่ง driver ก็ไม่ใช่ว่าจะลงได้ทุกระบบปฎิบัติการ อาจจะลงได้บางระบบ เช่นเฉพาะ WIN XP หรือ WIN 7
topfy1975
Special Member
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 10:21:32 pm »

เท่าที่จำได้จะมีข้อแตกต่างของตัวโปรแกรมอัพเกรดด้วยนะครับ ของ S10 กับ F3 จะใช้คนละ เวอร์ชั่นกัน ถึงจะอัพผ่าน เพราะสเป็คเรื่องมันต่างกัน ถ้าจะให้แน่ๆ ลองถามท่าน Goods_buy ดูครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 11:45:47 pm »

ท่านลองด้วยสาย Null Modem หรือเปล่าครับ

สาย Null Modem ครับป๋า พอดีเป็นโน๊ตบุคส์ และใช้วิน7 ด้วย ผมเพิ่งซื้อ RS232 จากแอดไวท์แล้วส่งไปให้ทดลอง ผมก็ยังงงอยู่เหมือนกัน  เหลืออย่างเดียวที่ไม่ได้ทำคือ  ไปทำเอง
ไปทำเองไม่ได้ ก็ให้ส่งทุกอย่างมาให้ทำทั้งหมดเลยซิ

ปล.F3 เจอตัวโคลนด้วยหรือเปล่า งานนี้ต้องถามช่างเจี๊ยบ ปราจีนฯดูเอา ผมจำไม่ได้ แต่ถ้าตัว S10 ผมเชื่อแน่ว่าเจอตัวโคลน ต้องลง F/W สำหรับมันจึงผ่าน

field
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 16, มกราคม 2014, 11:53:42 pm »

เคยใช้com portกับอะไรได้แล้วบ้าง ลองกลับไปทำดูก่อน เพราะถ้าเป็นwin7ต้องset com portก่อนถึงจะมองเห็นอุปกรณ์ที่มาต่อร่วม จะต่างจากxpซึ่งใช้ได้เลย ลองดูครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 12:24:05 am »

สายที่ผมใช้ สายของ A-Ten สาย null ทำเอง ล่าสุดเพิ่งแก้ S10

โปรแกรมอัพเกรด http://skybox.cc/downinfo.asp?id=63

เฟิร์มแวร์เก่าเดิมๆ http://skybox.cc/downinfo.asp?id=67

ขั้นตอนที่ 9 ที่ค้างคือโปรแกรมรอการตอบสนองจากกล่อง
ปัญหาที่แท้จริงน่าจะเป็นเรื่องสายมากกว่า เพราะโปรแกรมไม่สามารถติดต่อกับกล่องได้
ลองเปิดกล่องออกมา แล้วขยับหัวคอนเนคเตอร์สาย RS232ที่บอร์ดดู

amadeus
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 02:24:06 am »

ไม่ใช่ช่างนะครับ แต่เคยมีปัญหาเรื่อง การ up load ผ่าน RS232

ข้อ 9 รูปน่าจะขึ้น ลักษณะนี้

แปลว่าตอนนี้ Notebook ยังไม่สามารถติดต่อกับ F3 ได้ อาจต้องเปลี่ยนเครื่อง
ไปใช้ เครื่องที่มี Com Port

จริงๆอยากให้ลองแบบนี้ก่อนครับ จากรูปนี้

ใช้อุปกรณ์เดิมทุกอย่าง แล้วลอง กับเครื่องอื่นเช่น Openbox S10
แล้วเลือกเป็น Data dump ถ้ายังใช้ไม่ได้ แสดงว่าอาจต้องเปลี่ยนอุปกรณ์
เช่น ลองเปลี่ยนสาย Null Modem แต่ถ้าสายใช้ได้อยู่แล้ว ผมว่าหาเครื่องที่มี Com Port
น่าจะง่ายที่สุด

ลิ้งค์เดิมที่ผมเคยเกิดปัญหา
http://24shop.asia/board/index.php/topic,1545.0.html
jay
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 17, มกราคม 2014, 10:27:00 pm »

มารอฟังคำตอบด้วยคน ได้ผลแล้วแจ้งด้วยครับ
papa05
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 11:22:27 am »

ไม่ใช่ช่างนะครับ แต่เคยมีปัญหาเรื่อง การ up load ผ่าน RS232

ข้อ 9 รูปน่าจะขึ้น ลักษณะนี้

แปลว่าตอนนี้ Notebook ยังไม่สามารถติดต่อกับ F3 ได้ อาจต้องเปลี่ยนเครื่อง
ไปใช้ เครื่องที่มี Com Port

จริงๆอยากให้ลองแบบนี้ก่อนครับ จากรูปนี้

ใช้อุปกรณ์เดิมทุกอย่าง แล้วลอง กับเครื่องอื่นเช่น Openbox S10
แล้วเลือกเป็น Data dump ถ้ายังใช้ไม่ได้ แสดงว่าอาจต้องเปลี่ยนอุปกรณ์
เช่น ลองเปลี่ยนสาย Null Modem แต่ถ้าสายใช้ได้อยู่แล้ว ผมว่าหาเครื่องที่มี Com Port
น่าจะง่ายที่สุด

ลิ้งค์เดิมที่ผมเคยเกิดปัญหา
http://24shop.asia/board/index.php/topic,1545.0.html

สังเกตุเป็นอย่างที่ท่านว่ามาครับ  อีกอย่างผมมือใหม่ นี้คร้งแรกที่หัดทำ  เลยงงมากหน่อย ทำตามขั้นตอนทุกอย่างจะไม่ไปหนวนอยู่อย่างนี้

ปล้ำมาสามวันแหละ  เหนื่อยครับ   ลอง  s10  ก้เหมือนเดิม   ไม่มีอะไรเปลี่ยน
phumin
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 11:25:58 am »

Driver ครับป๋า ผมเคยใช้กับ S10 เป็นแบบนี้หล่ะครับไม่ไปใหน เลยลงไดร์เวอร์ใหม่ใช้ USB to RS232 ที่เป็นของ Vista เลยผ่่านครับไม่ต้องรอ  อัฟปั๊บได้ปุ๊บ เลยครับไม่นาน ผ่่านตลอด
papa05
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 18, มกราคม 2014, 06:20:28 pm »

Driver ครับป๋า ผมเคยใช้กับ S10 เป็นแบบนี้หล่ะครับไม่ไปใหน เลยลงไดร์เวอร์ใหม่ใช้ USB to RS232 ที่เป็นของ Vista เลยผ่่านครับไม่ต้องรอ  อัฟปั๊บได้ปุ๊บ เลยครับไม่นาน ผ่่านตลอด

เดี่ยวจะลองสั่งดู  ขอบคุณทุกคำชี้แนะ   งานนี้ไม่มีวันลืม
click
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 20, มกราคม 2014, 11:05:48 am »

มารอดูต่อ.....

tanin
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 21, มกราคม 2014, 09:20:16 am »

ตัวแปลง RS232 ผมใช้สีนี้ ยี่ห้อตามนี้เลยครับ
ส่วนสาย ก็แบบพอร์ตตัวเมีย ทั้งสองด้านครับ ทั่วๆไป

ยี่ห้อนี้ของถูกคับ   ราคาไม่เกิน 120บาท ผมซื้อมาใช้ 3 ตัว   มันรับข้อมูลได้ แต่ส่งข้อมูลไม่ได้ ผมเลยทิ้งไว้เฉยๆ
ปัจจุบันผมใช้ Z-TEX  รุ่นสีน้ำเงิน และ สีชมภู่  ซื้อคุณ goood bye ก็ได้  รับลองผ่านครับ
amadeus
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 21, มกราคม 2014, 11:10:35 pm »

ถ้าลองลง ไดร์เวอร์ใหม่แล้ว ไม่ผ่าน
แนะนำเอาสายไปลองกับ Desktop ที่ด้านหลังมี Com Port
หรือ ถ้าไม่มี Com Port หลังเครื่อง อาจต้องใช้ อุปกรณ์เพิ่ม

แล้วเสียบกับ Mainboard แบบนี้ได้ชัวร์ (เพราะไม่ต้องลง ไดร์เวอร์เพิ่มแล้ว)
ยกเว้น สายใช้ไม่ได้

รอฟังข่าวดีนะครับ ^^
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์