ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 01:15:08 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Multiswitch มีปัญหา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Multiswitch มีปัญหา  (อ่าน 4941 ครั้ง)
vavanaruk
Newbie
*

« เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 09:25:00 am »

จากกระทู้นี้ครับ  http://www.boransat.net/board/index.php?topic=42320.0  เนื่องจากดูช่อง

GMMZ ไม่ได้จะขึ้นข้อความ E52 ไม่มีสัญญาณภาพ  แต่ช่องอื่นได้หมด เมื่อวานเลยจัดการต่อตรงไม่ผ่าน

Multiswitch ปรากฎว่าภาพมาปกติ ลองปลอกสายใหม่แล้วต่อเข้า Multiswitch อีกทีก็ดูได้ครับ แต่ภาพจะ

แตกๆเป็นเส้นๆตลอด ในใจคิดว่า Multiswitch เสียเลยไปจัดการซื้อ Multiswitch ใหม่ ลองต่อเข้าใหม่อีก

ที ดูได้ปกติครับ แต่พอดูไปได้ไม่นานอาการเดิมเป็นอีกแล้วครับ ภาพแตก จนดูไม่ได้ สุดท้ายก็ขึ้นข้อความ

E52 ไม่มีสัญญาณภาพ เหมือนเดิม จะทำยังไงดีครับรบกวนแนะนำที
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Chawave
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 11:37:24 am »

ไม่รู้ว่าเป็นแบบผมหรือเปล่าคือผมเอากล่อง GMMz มาต่อผ่าน Multi SW แล้วดูไม่ได้ มันขึ้น E-52 ไม่มีสัญญาณ แต่ต่อตรงดูได้ผมเลยเข้าไป Set ที่ LNB ใหม่จากเดิมเป็น C-Band เป็น USer มันจะมี 1-5 มั้งไม่แน่ใจตอนที่ set เลือกให้ดูสัญญาณ ว่าคุณภาพมาไหมถ้าใช้ได้มันจะขึ้นตอนนี้ผมดูได้ปกติครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vavanaruk
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 11:40:13 am »

ไม่รู้ว่าเป็นแบบผมหรือเปล่าคือผมเอากล่อง GMMz มาต่อผ่าน Multi SW แล้วดูไม่ได้ มันขึ้น E-52 ไม่มีสัญญาณ แต่ต่อตรงดูได้ผมเลยเข้าไป Set ที่ LNB ใหม่จากเดิมเป็น C-Band เป็น USer มันจะมี 1-5 มั้งไม่แน่ใจตอนที่ set เลือกให้ดูสัญญาณ ว่าคุณภาพมาไหมถ้าใช้ได้มันจะขึ้นตอนนี้ผมดูได้ปกติครับ
ใช่ครับพอต่อเข้า Multi SW แรกๆ ดูได้ แต่พอสักพัก ขึ้น E-52 ไม่มีสัญญาณ แต่ต่อตรงดูได้ แล้วเข้าไป Set ที่ LNB ใหม่จากเดิมเป็น C-Band เป็น USer  ยังไงครับ
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 01:01:49 pm »

อ่านดูแล้ว  ผม ว่า น่าจะเกิดจากปัญหา ตั่งหน้าจาน ดาวเทียม รับสัญญาณยังแรงไม่พอ ในระดับมตราฐานทั่วไปครับ

ให้ กด INFO ดูระดับสัญญาญ แต่ละช่องได้เท่าไรครับ   เช่น ช่อง 3 ได้เท่าไร   และ ช่อง 9     ได้เท่าไร      และช่องต่างประเทศ    ในแนว V และ แนว H

Kimtui
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 05:04:06 pm »

กราวด์ไม่ถึง
Chawave
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 07:42:13 pm »

ลองตั้ง 22 K เป็น ปิดครับส่วน LNB เป็น C-Band ก็ได้ครับ ถ้าใช้ DiSEqc ก็ลองเลือกLNB ดูจนสัญญาณ ความแรงกับคุณภาพขึ้นมานะครับ
cb245
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, มิถุนายน 2012, 09:18:20 pm »

ของผมอาการนี้..
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=42355.0
ต่อตรงจบ ยอมลำบากหน่อยแค่ให้ถึงนัดชิง
dsate
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2012, 08:18:55 am »

GMMZ ต่อผ่าน multi sw 4x4 ก็ไม่ได้เหมือนกัน เปิดไปสัก 10-20 นาที เครื่องจัดดับ แล้วติดขึ้นมาใหม่
 เปลี่ยนทั้ง multi sw และตัวเครื่อง GMMZ ตัวใหม่ก็ไม่ได้ (จานรับสัญญาณความแรงปกติ)
vavanaruk
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2012, 11:49:10 am »

หายแล้วครับตัว Multiswitch เสียและไล่ปลอกสายใส่ F-Type ใหม่ คาดว่า ซีลด์ สายน่าจะช็อดจุดใดจุดหนึ่งทำให้  Multiswitch ร้อนเกิน ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์