ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 06:47:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอคำชี้แนะหน่อยครับบ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะหน่อยครับบ  (อ่าน 2274 ครั้ง)
joeychun
Special Member
*

« เมื่อ: 07, มีนาคม 2014, 04:31:55 pm »

800hd กด รีโมทแล้วเครื่องไม่ตอบสนองครับ ไฟdreamกระพริบทุกครั้งที่กด อยากขอแนวทางตรวจเช็คเบื้องต้น ว่าเป็นที่ รีโมทหรือเซ็นเซอร์ตัวรับ ที่เครื่องครับ และมีใคร รับซ่อมบ้าง รบกวนชี้เป้าให้หน่อยครับ
   ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

stone
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, มีนาคม 2014, 05:09:59 pm »

แกะล้างปุ่มยางแผ่นปริ้นท์ลองดูครับ เคยเป็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

x-men
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, มีนาคม 2014, 05:35:46 pm »

แกะล้างปุ่มยางแผ่นปริ้นท์ลองดูครับ เคยเป็นครับ

ถ้าไฟที่ปุ่ม Dream ติดก็แสดงว่าปุ่มที่กดใช้งานได้ ลองใช้กล้องมือถือดูแสงรีโมทตอนกดว่ามีไหม ถ้ามีแสดงว่ารีโมทไม่เสีย
DB Lovers
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, มีนาคม 2014, 05:43:03 pm »

ให้ลองกดที่ปุ่ม Dream ดู หรือไม่ก็ลองกดเลือกที่ปุ่ม TV/Radio ให้เลือก TV เพราะบางทีอาจเผลอไปกดปุ่ม อื่นเข้าได้ (จำไม่ได้ว่าปุ่มไร แต่ลองๆดูได้ ไม่เสียหายอะไร)
niruk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, มีนาคม 2014, 09:28:40 pm »

จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน ขายไปนานแล้ว รีโมทมันมี 2 โหมด ถ้าเลือกทั้ง 2 แล้วไม่ได้
ให้ถือรีโมทไปเช็ค ตามร้านที่ขายรีโมทดูก่อน ว่ามันทำงานไหม(รีโมทมันแพงเนอะ)
ค่อยมาเช็ค iR ของเครื่อง(ตัวนี้ไม่แพง) คงต้องลองประมาณนี้แหละครับ
joeychun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, มีนาคม 2014, 06:25:49 am »

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกข้อแนะนำ ลองเช็คเบื้องต้นตาม พี่x-menเทียบกับรีโมทอันอื่น อันนี้ไม่มีแสงที่รีโมทครับ แสดงว่าเสียแน่เลย คือ800hdเครื่องนี้พี่ข้างบ้านเขาให้มาน่ะครับ เขาบอกไม่ได้ดูนานแล้ว  วางทิ้งไว้ เพราะอาการนี้ละครับ ตอนนี้เขามี จีเอ็มๆแล้ว เขาเลยให้มา เดี๋ยวคงต้องหาวิถีทาง นำมาใช้ให้คุ้มค่าก่อน ว่าจะเอาไปทำอะไรดี แต่คงต้องหาทางทำให้มันปกติดีก่อนครับ ขอบคุณมากๆครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, มีนาคม 2014, 07:49:06 am »

อย่างนี้ซื้อรีโมทใหม่ก็ใช้งานได้แล้วครับ
joeychun
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, มีนาคม 2014, 08:57:08 am »

อย่างนี้ซื้อรีโมทใหม่ก็ใช้งานได้แล้วครับ
ครับ ขอบคุณมากครับ คงต้องหาซื้อแล้วละครับ

x-men
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, มีนาคม 2014, 01:00:39 pm »

ซ่อมเองเป็น บัดกรีซ้ำตรงขา INFRARED LED หรือหารีโมทของอย่างอื่นทดลองถอดมาเปลี่ยนดู
joeychun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, มีนาคม 2014, 02:06:56 pm »

ครับ พี่ x-men ตอนเช้าเอาติดมาทำงานด้วย ให้ ช่างที่ทำงานดู แกะออกมาดู พบว่า บอร์ด(แผ่นปริ๊น)รีโมทแตก ตรงมุมบนทั้งสองข้าง ทำให้ ไลน์ปริ๊นที่จะส่งไปที่ตัว อินฟาเรด แอลอีดี ขาด ให้ช่างบัดกรีต่อให้ ตอนนี้ ตัว อินฟาเรด มีสัญญาณแสงออกมาจากรีโมทแล้วครับ ลองกดทุกปุ่ม แต่ปุ่ม setup dvb tv และ powerไม่มีสัญญาณอินฟาเรด ออกมาครับ เดี๋ยวกลับจากทำงาน จะลองทดสอบกับหน้างานจริงดูครับ

joeychun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, มีนาคม 2014, 06:06:15 am »

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์