ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 04:42:12 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  GMM-Z HD ระบบKU-Band
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: GMM-Z HD ระบบKU-Band  (อ่าน 12517 ครั้ง)
derng1
Sr. Member

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 09:34:28 am »

รบกวนพี่ๆหน่อยครับ คือผมมีจานเดิมอยู่แล้วคือจานทรู (เมื่อก่อนดูทรู) ทีนี้ไปซื้อเครื่องรับ GMM-Z HD จากBIG-C มาเสียบแทนเครื่องเก่า ปัญหามีอยู่ว่า เสียบสายสัญญาณเปลี่ยนระบบในตัวเครื่องเป็น KU กด9988 ถอดปลั๊ก ทำมาหมดแล้ว แต่ช่องที่รับชมได้มีอยู่ไม่กี่ช่อง เช่นช่องTGN ช่องเกี่ยวกับการศึกษาไม่กี่ช่อง ฟรีทีวี 3 5 7 9 11 tpbs ดูไม่ได้  คุณภาพสัญญาณมา 78-79 (หรือต้องตั้งจานใหม่ให้คุณภาพสัญญาณเยอะกว่านี้) โทรไปถามคอลเซนเตอร์ก็คุยกันไม่รู้เรื่อง ผมควรทำยังไงดีครับ (เครื่องรับประกัน10วัน) พี่ๆแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
BOBZAA
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 09:48:31 am »

ผมซื้อมาเมื่อวานต่อสาย(จานแดง)ดูได้เลยนะครับ โทรไปเปิดแพคเกจ 5วิดูได้เลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
atisat55
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 09:54:20 am »

ซื้อมาในราคาเท่าไหร่ครับ?

ของ  จขกท  น่าจะเป็นแบบนี้ครับ  ทาง GMM บอก

เนื่องจากดาวเทียมไทยคม 5 ได้กำหนดให้มีการเปลี่ยนแปลงคลื่นความถี่ของการส่งสัญญาณใหม่ ซึ่งส่งผลให้กล่องรับสัญญาณดาวเทียมที่ใช้จานระบบ KU BAND(จานทึบ,จานสี)มีปัญหาในการรับชมบางช่องดังนี้ 3,5,7,9,GMM ONE,ACT CHANNEL และ FOX THAI (รวมถึงช่อง BACK UP) จึงทำให้ลูกค้าบางท่านไม่สามารถรับชมช่องดังกล่าวได้ วิธีการแก้ไขให้ช่างดาวเทียมทุกท่านปรับหัวรับสัญญาณ LNB ไปที่ 4 นาฬิกา และในกรณีที่ลูกค้ามีการต่อหลายจุดโดยใช้ตัวแยกสัญญาณ Splitter ให้เปลี่ยนเป็น MultiSwitch แทน ทางบริษัทฯขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้

Thanwa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 10:03:41 am »

ตามท่าน atisat55 ครับ  คนขายมาตอบเอง

มองในมุมดีๆ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ท่านโทรไป  Call center แล้วมีคนรับสาย  ผมโทรอยู่ครึ่งวัน หมดค่าโทรไปมากโข กว่าจะมีคนจริงๆรับสาย

ลองกด 9977 ตรวจสอบความถี่ OTA แล้วดูว่าระดับสัญญาณเท่าไหร่?

มากกว่านี้รอท่านอื่นครับ เครื่องผมอยู่ที่บ้านพ่อตาแล้ว

ยินดีด้วยอีกครั้งครับที่โทรติด คอยเซ็นเตอร์....อิอิ
derng1
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 10:22:56 am »

คุณBOBZAA เปิดแพ็คเก็ตยังไงครับ ช่วยบอกที ขอบคุณครับ
derng1
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 10:26:13 am »

คุณatisat55 ผมซื้อมาในราคา 1,900 บาทครับ กล่องสีขาว ระบบHD ดูอยู่เครื่องเดียว LNB ขั้วเดียว แล้ว4 นาฬิกา คือบ่าย4โมงเย็นใช่ป่ะครับ ขอบคุณครับ
derng1
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 10:28:46 am »

คุณThanwa โทรอยู่หลายนาทีหมดเงินไปหลายเหมือนกันครับ แต่พอทาง Call Center รับแล้วก็โยนไปโยนมา ผมก็เสียความรู้สึก  เลยไม่ได้โทรไปอีกครับ
bunphot
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 11:25:20 am »

ขายและติดตั้งไปเยอะ ลูกค้าดูอยู่ดีๆ บางช่องดูไม่ได้ ทำไมมันไม่ส่ง ota มา เครื่องใหม่เขียนแฟชรอมใหม่ปกติดี และไอ้ที่บางช่อง
มันดูไม่ได้ของค่ายอื่น มันเป็นเพราะอะไร  มันเป็นเพราะทำเขาไว้ก่อนไม่ใช่หรือตั้งแต่บอลยูโร
scone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 11:28:45 am »

ผมก็ซื้อมาจากบิ๊กซี 1990 บาท ทีแรกอ่านๆจากหลายที่เห็นมีบางเจ้าขายเครื่องเปล่า 1500 บาท แต่ผมมาคิดดูแล้วว่า ส่วนต่าง 490 บาท แต่ได้ดูช่อง HD เพิ่มและอื่นๆอีก เป็นเวลา 365 วัน ตกวันละบาทกว่าๆ เลยซื้อแบบนี้ครับ

ส่วนเรื่องการรับชม ก็ไม่มีปัญหาอะไร เครื่องผมต่อผ่านไดเส็ค 4X1 รับ Thaicom5 c/ku และ NSS6 ku เปิดเครื่องมาก็เข้าเมนูไปตั้งค่าดาวเทียมให้ตรงตามที่ใช้งานจริง (ให้กล่องหาเองแล้วไม่ค่อยตรง อาทิ ผมใช้ LNB Universal 9750/10600 ที่ดาว NSS6 KU กล่องจะเซ็ตค่าเป็น 9750 และตั้งค่า 22k เป็น เปิด ) ผมก็ต้องมาตั้งใหม่เป็น 9750/10600 22k Auto

เสร็จแล้วโทรไปขอเปิดสัญญาณเพิ่มช่องตามแพ็คเกจ ใช้เวลาโทรนานพอสมควรกว่าจะทำการเปิดสัญญาณได้ครับ แต่ก็เรียบร้อยครับ ได้ดูช่อง HD
เพิ่มและช่องต่างๆที่เขาพิมพ์บอกไว้ที่กล่องฟรี 1 ปี นับแต่วันที่ทำการโทรเปิดสัญญาณ

การใช้งาน ผมลองเพิ่มช่องชัดที่ NSS6 และใส่ Biss Key ก็ดูได้ครับ OTA แล้ว ที่ผมใส่คีย์ไว้ก็ไม่หาย แต่อยากจะบอกให้ท่านที่ยังไม่รู้อย่างหนึ่ง
คือ ถ้าท่านชื่นชอบปุ่มลัดที่รีโมท (กด sport,new,movie,music) ที่เขาจัดเรียงช่องไว้เป็นหมวดหมู่ ก็อย่าไป Scan ช่องที่ดาว Thaicom5 ทั้ง C-BAND และ KU-BAND ซึ่งเป็นดาวหลักที่ GMM เขาจะ OTA มาที่กล่อง ถ้าเราไป SCAN ช่องเอง ปุ่มลัดที่รีโมท พอกดเข้าไปช่องรายการจะมั่วไปหมด ไม่เป็นหมวดหมู่ครับ แต่หากว่าเราไม่ได้ชื่นชอบในส่วนนี้ จะตั้งช่องเองก็แล้วแต่ครับ

kitt
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 11:50:16 am »

ใช้หัว Lnb เดิม 11300 รับได้หรือเปล่าครับ
BOBZAA
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 11:50:52 am »

มีจานแดง 1จาน ใช้2กล่อง gmm กับ x5(ทรู) ไม่ทราบว่าใช้ power pass 2 way ได้มั้ยครับ
scone
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 12:03:22 pm »

ใช้หัว Lnb เดิม 11300 รับได้หรือเปล่าครับ

จานทึบ+LNB 11300 ตั้งรับดาว Thaicom5 Ku-band รับชมได้ครับ ถ้าหมายถึงกล่อง GMM-Z HD เขาก็ส่งสัญญาณมาที่กล่องทั้ง C/KU-Band
เพียงแต่ที่ C-Band จะมีช่อง FTA ให้รับชมมากกว่าครับ

PIYASAT
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 12:13:08 pm »

มีจานแดง 1จาน ใช้2กล่อง gmm กับ x5(ทรู) ไม่ทราบว่าใช้ power pass 2 way ได้มั้ยครับ
ไม่ควรใช้ครับ เพราะระบบไฟเลี้ยงจะรบกวนกัน เวลาคุณเปิดพร้อมกันมากกว่าหนึ่งเครื่องครับ ใช้ LNB KU TWIN จะสอดคลอ้งกับการใช้งานของคุณครับ มาแบ่งปันการใช้งานของผลิตภัณฑ์ครับ ขอขอบคุณครับ

pine
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 01:05:22 pm »

ปกติกด 9988 ก็น่าจะดูได้เลยนะครับ 3 5 7 9 ก็เป็นความถี่ใหม่แล้วด้วย
derng1
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 01:24:45 pm »

คุณpine ผมทำแล้วครับแต่ยังดูไม่ได้ ไม่ทราบว่าต้องเปิดสัญญาณกล่องด้วยป่ะครับ แล้วสัญญาณ คุณภาพควรได้เท่าไหร่ครับ (ของผมได้ 78-79 ครับ) ขอบคุณครับ
Thanwa
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 06:16:23 pm »

คุณpine ผมทำแล้วครับแต่ยังดูไม่ได้ ไม่ทราบว่าต้องเปิดสัญญาณกล่องด้วยป่ะครับ แล้วสัญญาณ คุณภาพควรได้เท่าไหร่ครับ (ของผมได้ 78-79 ครับ) ขอบคุณครับ

คุณภาพสัญญาณ 78-79  ดูได้สบายๆครับ

เฮ้อ...เหนื่อยแทน
dreamjoe
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 08:51:51 pm »

ตอนเปิดมาเป็นโฆษณาเปีปซี่หรือยังถ้ายังแสดงว่ายังไม่ ota ให้คืนค่าโรงงานก่อนแล้วเครื่องจะ ota เองครับ
gamesdeath
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 08:53:23 pm »

ผมก็ใช้จานแดง+กล่องมาก่อน เอามาดูGMM-Z HDคุณภาพ 70-80 ช่องSD แต่พอ ช่องHD คุณภาพตกมาอยู่ 34-40 เองสะดุดตลอดเลยไม่รู้แก้ไงดี

แต่ดูได้ทุกช่องครับของผม
pine
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 10:25:08 pm »

ของผมช่องการศึกษาประมาณ ความแรง 91 คุณภาพ 88 ช่อง 3  ความแรง 91 คุณภาพ 86
แต่เห็นคุณพี่ Thanwa บอกดูสบาย ตอนผมซื้อเครื่องมากด 9988 แล้วก็ดูช่องฟรีได้เลย วันรุ่งขึ้นถึง
ถึงโทรไปเปิดแพคเกจโกลด์ฟรี ถึงได้ชมช่องโกลด์ได้ แปลกจังทำไมดูไม่ได้
scone
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 06:11:49 am »

ถ้าคุณอ่าน...ให้ละเอียดที่ผมบอกไว้ข้างบนก็จะรู้แล้วครับ ทบทวนใหม่ 1.ซื้อมาต่อสายต่างๆให้ถูกต้องเปิดดูได้เลยถ้าค่าต่างๆของดาวเทียมตรงกัน 2.ถ้าดูไม่ได้ให้เข้าไปทำการตั้งค่าดาวเทียมให้ตรงกับที่ใช้งานจริง 3.ถ้าทำถูกต้องก็สามารถรับชมได้แล้ว ไม่เกี่ยวกับการโทรไปขอเปิดสัญญาณ 4.ที่โทรไปขอเปิดสัญญาณ เป็นการใช้สิทธิ์ เพื่อเพิ่มช่องรายการที่เขาให้ดูเพิ่มได้ 1 ปี ถ้าคุณไม่โทรไปใช้สิทธิ์นี้ กล่องก็รับชมได้อยู่แล้ว เพียงแต่มีช่องรายการน้อยกว่าเท่านั้น (ดูช่องที่เขาให้ดูเพิ่ม เป็นเวลา 1 ปีไม่ได้)

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์