ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
07, พฤษภาคม 2024, 01:31:46 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  แอบกังวล นิด ๆ ครับพี่น้อง กรณี CTH
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอบกังวล นิด ๆ ครับพี่น้อง กรณี CTH  (อ่าน 13896 ครั้ง)
คนหน้าตาดี
Special Member
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2012, 08:18:16 pm »

ไม่ง่าย  เดี๋ยวก็รู้ ประมาณ  ต้นปีหน้า  คงพอเห็น  เลาๆว่าจะไปทางไหน

ผมว่า  CTH   โม้เกินจริง    อย่าง  net  1 G  อาจทำได้แต่ บางจุดเช่น ห้างใหญ่ๆ  ซักก 1 ห้างแล้วมาโม้

ส่วน ชาวบ้าน  เป็นไปไม่ได้ครับ ยาก

ลงทุนเท่าไหร่    เอาง่ายๆ แค่ลากสาย  เคเบิ้ลใยแก้ว  เข้าไปใน  ที่ๆ  คนอยู่น้อยๆ  ก็ไม่คุ้มแล้ว

ลากสายเข้าไป แล้วมีคนใช้ หลัก  10  ม้นคุ้มที่ไหน   

เดียวนี้สาย  Fiber Optic ราคาถูกลงมากแล้วครับ net 1 g ทำไม่ยากคับ เน็ตที่เราใช้แล้วมันช้่าอยู่ทุกวันนี้ มันเป็นทีี่ เทคโนโลยี ADSL มันรองรับความเร็วได้ไม่เยอะ อยู่ไกลโนด หน่อยก้อ มีปัญหาแล้ว แต่  Fiber Optic จะไกลขนาดไหนก้อไม่มีปัญหา มีอย่างเดียว คือสายขาด แล้วต่อยากหน่อยก้อเท่านั่น ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newsone
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2012, 08:43:05 pm »

อันนั้นผมเข้าใจครับ ว่า  ทำได้  แต่ ใครจะลงทุนครับ คุ้มไหม  ขนาดเมืองนอก นี่ ยังไม่ทำเลย  net 1 G   ที่เมกา  หรืออื่นๆ

net เร็วขนาดนั้น เขาเอาไว้โชว์ในห้างเฉยๆ ครับ

ยิ้งตามบ้านนี่  คุณรู้ไหม   หลายๆ บ้านเขาก็ไม่ได้ใช้ net น่ะ  เดือนละ  5-6  ร้อย   ไม่ใช่ไม่มีเงิน

แต่เขา คิดแล้วไม่คุ้ม   เขาไม่ได้ โหลดบิด  หรือโหลดหนัง

เขาแค่เอาไว้เช็ค  mail หรือทำงานนิดหน่อย   

แล้วใช้ งานจริง  วันบะนิดหน่อย  ที่ทำงาน ก็มี net แล้ว ใช้มาทั้งวัน  กลับบ้านมาดึก ก็นอนแล้ว

หนังหรืออะไร  ไม่มีเวลาดู  net ไม่มีเวลาเล่น   

นั่นแหละครับ     มีเยอะด้วยแบบนี้   พวกนี้มีเงิน  เอยะดัวย ยังไม่ติดเลย

net ไม่ต้องเร็วมากก็ได้  ขอ  5-6 M  ใช้ไม่จำกัด  เดือน ละ  1-2  ร้อย พอครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

newsone
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2012, 08:46:54 pm »

อย่างเพื่อนผมเป็นหัวหน้า อนามัย  เมื่อก่อนที่บ้านเขาก็  ใช้ net เดือนละ 600  บาท  แต่ตอนนี้ยกเลิกไปแล้ว

เพราะว่าใช้ไม่คุ้มครับ    อีกอย่าง ตอนเช้า ทำงาน ที่อนามัยก็มี net ให้ใช้แล้ว

ใช้มาทั้งวัน    ที่บ้านเลยไม่ค่อยได้ใช้  ไม่คุ้ม ยกเลิกไป  ได้  2-3  ปีแล้วครับ

ลักษณะ แบบนี้มีเยอะ ครับ

สามารถจ่ายค่า net ได้แต่ไม่ได้ ขอหรือใช้ เพราะว่า  ใช้ไม่คุ้ม  เกินจำเป็น  เสียดายเงิน   

ลองดูก็ได้  ถ้า CTH  เปิด  NEt  1 G   เดือนละ พันบาท

แล้ว ทรู  หรือ3 BB เปิดแข่ง  net  6 M   เดือนละ 100  บาท  คุณว่า  ของใตรลูกค้าจะเยอะกว่ากัน

newsone
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2012, 09:11:37 pm »

หรือ จะเอา ตัวอย่างเพื่อนอีกคนก็ได้  ทำงาน เขาก็ใช้ net  แค่  10 M เดือนละ  600  บาทก็พอแล้ว

จริงๆถ้าผมแนะนำให้เขา ใช้ wifi   แบบผม  เขาก็คงยกเลิกแบบสาย นั่นแหละ

net  6-10 M  เดือนละ 100  บาท ถ้ามีน่ะ  ลูกค้าเพียบ

NeoXeoN
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2012, 10:27:09 pm »

เขาคงไม่ได้ทำเล่น ๆ น่ะครับ อย่ากังวลเลย ถ้าจะกังวัลก็เรื่องราคานั้นแหล่ะ ถ้าถูกกว่าทรู แต่ยังอยู่หลักพัน ก็ค่อยวิตกก็แล้วกัน ตอนนี้รอสดับข่าวอย่างเดียวครับ

วันนี้ อะไรๆก็ยังไม่เป็นรูปเป็นร่าง
เค้าจะคุยซักหน่อย ก็ยอมๆเขาไปเถอะ ^^"

เนตบ้าน 1G ทางเทคนิค ทำได้ไหม ก็ตอบว่าทำได้
ลาก FTTH เข้าไปสิ เอาให้ทั่วบ้านทั่วเมือง

แต่ทางธุรกิจทำได้ไหม มันอีกเรื่องนึง
ค่าสาย ค่าแรงก็อย่างนึง
ลากแล้วต้องเพิ่ม Bandwidth ขาเข้าด้วยนะ จะไหวไหม
เพราะประเทศเราเสพมากกว่าผลิต
หรือไม่ก็ต้อง 1G เฉพาะในประเทศ

จริงๆแล้ว ชาวบ้านอย่างเราๆไม่ต้องไปกังวลแทนเขาหรอก
ปัจจุบันเดือนละ 700
ถ้าเค้าเปิดที่ พันกว่า มันก็แพงกว่าปัจจุบันนะ
แต่เขาอ้างได้ไงว่า ก็ยังถูกกว่า Platinum 2000 (ใช่สิ -*-)

ก่อนหน้านี้ ก็เห็นบ่นๆว่าโดนบังคับขายแบบเหมารวม
พอมาวันนี้ ก็มีคนบ่นว่าจะดูครบ ต้องจ่ายแพงกว่าเดิม
ทำอะไรให้มันถูกใจทุกคนนี่ยากจิง ^^"
max2007
Newbie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2012, 10:29:06 pm »

ผมคิดว่า ระบบ NEt  1 G มีคนทำได้ก็ดีเหมือนกันครับ จะได้ลองใช้ดูมั่ง และได้รู้ว่าNEt  1 G นั้นมันดียังงัย ตอนนี้ผมก็เสียค่าเน็ทเดือนละเป็นพันอยู่แล้ว ถ้าได้อันใหม่ที่แรงยิ่งกว่าเดิมและราคายังใกล้เคียงของเดิมหรือถูกกว่าเดิมผมคงเลือกที่มันแรงกว่าครับ ยังไงมนุษย์ก็ไม่รู้จักพอครับ ทุกคนอาจคิดไม่เหมือนกัน NEt  1 G อาจตอบโจทย์ของใครหลายๆ คน จะได้ดูหนังฟังเพลงระดับ FULL HD กันเสียที ส่วนความคิดผมๆอยากให้มีNEt  1 G ครับ มีอะไรหลายๆอย่างที่ผมอยากเรียนรู้ เป็นการพัฒนาเทคโนโลยี่ใหม่ๆ ให้ดีกว่าเก่า ที่ดีคือ ได้ความรู้มหาศาล  อันนี้คิดในแง่บวกครับ  เทคโนโลยี่นั้น พัฒนาไปไกลแล้วแต่ทำไมจิตใจคน ยังอยู่ที่เดิม
ขอบคุณครับ
cmg
Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 21, พฤศจิกายน 2012, 11:26:11 pm »

พวกคุณหลงประเด็นกันป่ะ...เน็ต1Gเขาเอาไว้ส่งไฟล์หนังไฟล์รายการ...ไม่ได้ให้พวกคุณเล่นเน็ต...ส่วนของเน็ตเขาอาจแบ่ง...ออกมา 10 เม็ก หรือ 15 เม็ก แล้วคิดราคาต่างหากจากรายการเคเบิ้ล...อาจจะ 10 เม็ก 350 บ.บวก ค่าเคเบิ้ล 500 บ. รวมเป็น 850 ต่อเดือน...ถ้าเป็นกรณ๊ ถามพวกคุณหน่อยว่าพวกคุณจะเอามั๊ย...ครับพี่น้อง
คนหน้าตาดี
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 06:09:49 am »

อันนั้นผมเข้าใจครับ ว่า  ทำได้  แต่ ใครจะลงทุนครับ คุ้มไหม  ขนาดเมืองนอก นี่ ยังไม่ทำเลย  net 1 G   ที่เมกา  หรืออื่นๆ

net เร็วขนาดนั้น เขาเอาไว้โชว์ในห้างเฉยๆ ครับ

ยิ้งตามบ้านนี่  คุณรู้ไหม   หลายๆ บ้านเขาก็ไม่ได้ใช้ net น่ะ  เดือนละ  5-6  ร้อย   ไม่ใช่ไม่มีเงิน

แต่เขา คิดแล้วไม่คุ้ม   เขาไม่ได้ โหลดบิด  หรือโหลดหนัง

เขาแค่เอาไว้เช็ค  mail หรือทำงานนิดหน่อย   

แล้วใช้ งานจริง  วันบะนิดหน่อย  ที่ทำงาน ก็มี net แล้ว ใช้มาทั้งวัน  กลับบ้านมาดึก ก็นอนแล้ว

หนังหรืออะไร  ไม่มีเวลาดู  net ไม่มีเวลาเล่น   

นั่นแหละครับ     มีเยอะด้วยแบบนี้   พวกนี้มีเงิน  เอยะดัวย ยังไม่ติดเลย

net ไม่ต้องเร็วมากก็ได้  ขอ  5-6 M  ใช้ไม่จำกัด  เดือน ละ  1-2  ร้อย พอครับ

เดี่ยวนี้ที่อเมริกา เริ่มทำแล้วคับ 1G  ของ Google fiber
http://fiber.google.com  ราคาเริ่มต้นที่ 70$/เดือน 
http://www.blognone.com/node/34488
jack2554
Jr. Member
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 09:12:28 am »

แอบดูทั้งเพ  แถมแอบกังวลด้วย

ไม่ร่วมแสดงความคิดเห็น ก็ไปไกล ๆ so้n teen ก็ได้นะครับ

makkorat
Jr. Member
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 10:41:04 am »

ผมว่าท่าน jack2554คงมีข้อเชิงลึก
newsone
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 12:15:07 pm »

เดี่ยวนี้ที่อเมริกา เริ่มทำแล้วคับ 1G  ของ Google fiber
http://fiber.google.com  ราคาเริ่มต้นที่ 70$/เดือน 
http://www.blognone.com/node/34488

นั่นเมืองเล็กๆ  แล้วไม่ใช่ได้ทุกที่ ครับ  ต้องดูคนสมัครอีก

ถามจริง เถอะ วันๆ  ทำงานกลับบ้าน  4 ทุ่น  มีเวลา เล่นnet หรือครับ

เสาร์  อาทิตย์  วันหย่ดก็อยากพักผ่อนไป โน่น นี่นั่น  ใครอยากอยู่หน้าจอตลอดครับ

ที่ทำงานก็นั่งหน้า คอม   มีnet เล่นทั้งวันแล้ว

บอกได้เลยว่า ผมเจอคนหลายคน  รวย มีความรู้  ใช้คอมเก่ง  บางคน ทำตัดต่อ กราฟฟิก  เพื่อนน้องใช้  mac ที่บ้านไม่มีnet ใช้ เขาบอกว่าไม่คุ้ม  เพราะว่าทีทำงาน ก็ ใช้ net ทั้งวันแล้ว  เสาร์ อาทิตย์  ออกทริป   

คนหน้าตาดี
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 22, พฤศจิกายน 2012, 05:08:12 pm »

อินเตอร์เน็ตไม่ได้ไว้เล่นเน็ตอย่างเดียว   เพราะว่าเดี่ยวนี้ทุกอย่างมาบนอินเตอร์เน็ตหมดแล้ว
ubcsky
Newbie
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 23, พฤศจิกายน 2012, 08:44:10 am »

เนตไร้สาย อย่าง 3g,4g น่าลงทุนมากกว่าเพราะ คนส่วนใหญ่สมัยนี้ไม่ค่อยได้อยู่บ้าน  เนตสายประจำบ้านใช้ไม่คุ้ม ต่อให้เร็วแค่ไหน คนใช้ก็ไม่คุ้มที่จะใช้เพราะไม่มีเวลา   ถ้าไร้สายใช้ได้ทุกที่ทุกเวลาเร็ว แบบนิ่งๆๆแค่ 10m 590/เดือน คนก็ใช้เพียบแล้ว 
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์