ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
12, พฤษภาคม 2024, 04:33:17 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอขอบคุณเพื่อนๆลูกศิษส์ลูกหาที่โทรหาด้วยความเป็นห่วงผม "ครูพิสูตร"
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณเพื่อนๆลูกศิษส์ลูกหาที่โทรหาด้วยความเป็นห่วงผม "ครูพิสูตร"  (อ่าน 5305 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2011, 08:28:56 pm »

ผมขอขอบคุณเพื่อนๆ พี่น้อง ลูกศิษส์ลูกหาที่โทรมา สอบถาม ให้กำลังใจ แม้บางท่านบ้านตัวเองนำ้ก็ท่วมแล้ว ผมทราบซึ้งในนำ้ใจของท่านจริง
สถานะการณ์ขณะนี้ นำ้ล้อมเขตบางกอกน้อยใว้ทุกด้านแล้ว
   ด้านคลองบางกอกน้อยระยะทางราว 1 กิโลเมตรเศษ
   ด้านแม่นำ้เจ้าพระยา ระยะทางราว.  2 กิโลเมตรเศษ
   ด้านคลองชักพระระยะทาง 50 เมตร ด้านนี้ใกล้มากสำนักการระบายนำ้ทำการสูบนำ้ลดระดับนำ้มาตลอดหลายวัน หากเครื่องขัดข้องในวันสองวันนี้
นำ้จะเข้าและข้ามคลองถึงบ้านผมก็..........เมื่อวานบ่ายผมไปที่ ห้องwarroom ศูนย์บัญชาการนำ้ท่วมกรุงเทพมหานคร พบความตื่นตระหนกที่ประชาชนโทรเข้ามาที่ศูนย์ฯได้ระดมเจ้าหน้าที่รับโทรศัพท์รับปัญหา ความเครียดของประชาชนที่โทรมาทำให้เจ้าหน้าที่เครียดไปด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2011, 09:15:38 pm »

หลายเรื่องเกี่ยวกับ นำ้ท่วมบางพลัดที่บางท่านอาจเข้าใจผิด ผนังกั้นนำ้พัง?ใช่แน่หรือ?
เขตบางพลัดมีแนวตั้งรับนำ้หลักอยู่. 2 แนว 1 แนวแม่นำ้เจ้าพระยา
                                             2 แนวทางรถไฟสายใต้ติด อ.บางกรวย
1 แนวริมนำ้เจ้าพระยามีเขื่อนกั้นนำ้ที่ สำนักการระบายนำ้ กรุงเทพมหานครสร้างใว้ แต่ที่พังเสียหาย !
   เป็นรั้วบล็อคชาวบ้าน เนื่องจากไม่ยอมให้ กทม.เข้าไปสร้างเขื่อนพนังกั้นนำ้จึงเป็นจุดอ่อนและพังในที่สุด
   เสียหายไม่รู้เท่าไร นี่เพียงแค่ 2. แห่งก็จมเขตบางพลัดได้ทั้งเขต
2 แนวริมทางรถไฟสายใต้ แนวนี้ผมกับทหารจากกองทัพเรือเคยร่วมป้องกัน แต่วันนี้ มันเกิดเหตุใดสรรพกำลัง
   ทั้งคน วัสดุ เครื่องจักร์ เงิน มันไม่พร้อมหรือไร?  หรือมิได้วางแผนไว้ หรือมือไม่ถึง หรือเกินความสามารถ
  หรือเหตุใดผมไม่ทราบในขอจำกัด มันมีความรู้สึกครับเพราะผมเคยอยู่เขตบางพลัดมาเป็น 10ปีแล้วยังเคย
  อยู่ในคีย์แมนผู้วางแผนกู้และปกป้องถนนจรัญสนิทวงศ์มาแล้ว. ผมพิสูตร....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pisutr
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2011, 10:34:46 pm »

สำหรับเพื่อนๆ พี่น้องที่อยู่ในกรุงเทพท่านคงอยากรู้ว่าถ้านำ้ท่วมกรุงเทพจะท่วมที่บ้านท่านเท่าไรกี่เซนติเมตร? นานเท่าไร?
ท่านต้องทราบก่อนว่าบ้านท่านสูงจากระดับนำ้ทะเลเท่าไรเช่นบ้านผมเท่ากับ +1.80ม.(รทก.) นำ้สูงสุดล้นแนวป้องกัน 10ซ.ม.แนวป้องกันสูง 2.50ม.
เพราะฉนั้น 2.50+.10-1.80=.80 ม.ก็นำ้ท่วมสูงสุด 80 เซนติเมตรจะมากหรือน้อยก็ไม่เกิน 15 เซนติเมตร สำหรับค่าระดับที่บ้านท่านหาจาก
GPS ได้หรือไม่ แม่นหรือไม่ หรือตามเวปใดลองดูครับ
  สำหรับทุกท่านผมขอบอกครับ นำ้ท่วมสัก 50-60 ซ.ม.ท่านก็ไม่ควรอยู่แล้วครับ เพราะว่า !!!!!
    1 ท่านจะถ่ายอย่างไร ทั้งเบา ทั้งหนัก เตรียมแล้วหรือ? เตรียมอย่างไร?
    2 กิน กินอย่างไร มีนำ้ดื่มเพียงพอไหม?  มีอาหารไหม? จะทำกินอย่างไร? จะไปซื้อก็ออกไปไม่ได้ ไม่มีขาย
    3 ไฟฟ้ามีไหม? ประปามีไหม? เอาเข้าจริงๆ ถูกตัดหมด!!
      เอาแค่ 3 ข้อนี้ก็แย่แล้วครับ ฉุกเฉินก็ออกไม่ได้แล้วนะครับมันวุ่นวายไปหมด จะออกอย่างไรนำ้ท่วมไปหมด
      ใครจะมารับท่านได้? ออกไปก่อนเถอะครับ (ได้ข้อมูล มีความรู้ มีความเชื่อ แล้วตัดสินใจเสีย อย่าสับสน
      และมีสติ). ขอพระเจ้าคุ้มครองทุกท่าน... ครูพิสูตร
pisutr
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2011, 10:46:22 pm »

ข่าวล่าสุด จากการประปานครหลวง ยอมรับย่านฝั่งธนฯ นำ้ประปาดื่มไม่ได้แล้วนะครับ มีกลิ่นเหม็น มีสีเหลืองจริง ต้องต้มก่อนครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2011, 11:14:02 pm »

เมื่อคำ่นี้ผมไป ร้านสะดวกซื้อ7/24 และโลตัสเล็ก นำ้ดื่มทุกขนาดไม่มีขาย ข้าวสารไม่มีขาย ชั้นวางว่างเลย ไข่ทุกขนาดไม่มี บะหมี่ทุกขนาดทุกยี่ห้อไม่มี ยากันยุง ทั้ง จุด ทา ฉีดหมดครับ ถุงดำ ถุงขาวทุกขนาด ถังนำ้ กล่องมีฝาไม่มีขายเลย ดูชั้นว่างไปหมด ส่วนร้านโช่ห่วยในซอย ของที่จำเป็นต้องการก็ไม่มีเช่นกันครับ
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 07:13:08 am »

ต่อสู้กันไปครับ ภัยธรรมชาติหลีกเลี่ยงไม่ได้ ยังดีที่มันมาเรื่อยๆ ไม่ถล่มรวดเดียวเหมือนสึนามี
ขอให้ผ่านพ้นไวๆ ครับ.....เปนกำลังใจให้ทุกคน.....

Koptai
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 10:03:56 am »

เคยอาศัยอยู่แถวพรานนกหลายปี อดใจหายไม่ได้ เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นไปด้วยดีในเร็ววันครับ
mc_samrong
Special Member
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 11:16:17 am »

ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับอาจารย์พิสูตร ส่วนผมก็รอลุ้นอยู่ว่า จะท่วมขังหรือท่วมและหลากผ่านลงทะเล เพราะบ้านของผมอยู่ไม่ห่างจากคลองสำโรงที่จะใช้เป็นทางผ่านของน้ำหลากจากกรุงเทพตะวันออกเพื่อผันน้ำลงสู่แม่นำเจ้าพระยา แต่ตอนนี้ดูระดับน้ำที่คลองสำโรงแล้วมีน้อยมาก เพราะมีการพร่องน้ำเพื่อรอรับมวลนำก้อนใหญ่ที่จะมาครับ ผบ.ทบ.ของผมก็ดูข่าวจนเริ่มเครียด เพราะสถานการณ์คาดว่าน่าจะรุนแรง น้ำท่วมขังเป็นเวลาแรมเดือน ครั้นจะไม่ดูก็จะตกข่าว ไม่ทราบสถานการณ์ที่จะเกิดขึ้นครับ     
pisutr
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 05:28:04 pm »

ขอบคุณทุกท่านครับ นำ้กระชับพื้นที่เข้ามาใกล้มาเรื่อยๆคำ่นี้ประเมินสถานะการอีกครั้ง เมื่อ16.00น.ไปซื้อนำ้ดื่มที่แมคโคร นำ้ดื่มธรรมดาไม่มีขายมีแต่นำ้ราคาแพง 600c.c.6ขวด165บาท ขวดเตี้ย300c.c.6ขวด145แพงกว่านำ้มันเสียอีกเลยไม่ซื้อ เดินไปดูสภาพระดับนำ้เห็นเขาเข้าคิวซื้อนำ้กันก็ขอด้วยคนอ้าว!
แจกนำ้นี่ ! ผู้แจกพูดกับผมว่า อาเอาแพคเดียวนะ ผมตอบว่า ดีครับแบ่งๆกันไปเขาตอบกับว่า อานี่ดีนะ ผมเดินกลับบ้านพบแม่่ลูกอยากได้นำ้ดื่มเพราะหานำ้ดื่มไม่ได้ ผมก็เลยให้ไป 2 ขวดเหลือ 4 ขวดกลับบ้านสบายไป พรุ่งนี้อาจไปราชบุรีครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 05:31:44 pm »

สำหรับท่าน. ผอ.mac เรื่องไปดูงานทีเมืองจีนผมไม่ลืมครับ รอหน่อยครับ. พิสูตร
บานชื่น
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 09:28:08 pm »

บ้านผมบางบัวทอง จมน้ำน้ำป๋อมแป๋มเลยครับ ชั้นล่างน้ำเข้าบ้านถึงบันไดขั้นที่3 อยู่ได้แค่ชั้นบน  ตอนนี้หนีมาอยู่บ้านเหนือแล้วครับ  อากาศหนาวเย็น หมอกมาก  ครับ
mc_samrong
Special Member
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 10:36:41 pm »

สำหรับท่าน. ผอ.mac เรื่องไปดูงานทีเมืองจีนผมไม่ลืมครับ รอหน่อยครับ. พิสูตร
ขอบคุณครับอาจารย์ รอให้สถานการณ์ดีขึ้นก่อนก็ได้ครับ
คนชายแดน
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2011, 10:56:15 pm »

เมื่อก่อนเคยทำงานในนิคมอุตสาหกรรมมาหลายปี พอได้ยินข่าวน้ำจะมาก็ตกใจ ผลสุดท้ายก็เอาไปอยู่ เสียดายและใจหายมากๆเลย  เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ
 ต้องมารับกรรม ยังไงขอเป็นกำลังใจแด่ทุกท่านทุกฝ่าย ขอให้มันผ่านพ้นไปด้วยดีครับ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิด
taklom
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 12:57:20 am »

อาจารย์ตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับบางขุนนนท์น้ำถึงเอวแล้ว ผู้ว่าแจ้งให้เขตบางไฝ่อพยพมันก็ท่วมอาจารย์มาแล้วสิครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, พฤศจิกายน 2011, 12:37:29 pm »

สวัสดี และขอบคุณทุกท่านครับ
      ผมยังอยู่ที่บ้าน ซอยจรัญฯ 35 แยก 16สถานะการณ์ นำ้ล้อมรอบแต่พอมีทางออก พื้นที่มีระดับ+1.80 ม.(รทก.)ถ้าท่วมก็ราว 0.80ไม่เกิน1.00 ม.รอดูถ้าไม่ไหวจริงๆก็ไป ไม่สร้างปัญหาให้แก่บ้านเมือง ส่วนรวม ผมมีข้อมูล ความรู้ ประกอปการตัดสินใจอยู่บ้าง ก่อนออกนอกพื้นที่ในที่สุด
                                                                                                 ขอขอบคุณทุกท่านครับ  นำ้ใจก็แสดงกันยามนี้แหละ
                                                                                                                    ครู พิสูตร
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์