ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 01:58:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอถามเจ้าของกิจการนะครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเจ้าของกิจการนะครับ  (อ่าน 8839 ครั้ง)
คนเหล้ก 2009
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #20 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 10:35:50 pm »

ทำเองเลยท่าน  ไม่ต้องไปจ้างลูกน้อง เสาร์อาทิตย์ก็ไม่ต้องหยุด รวม 365 วัน รวยแหละตู่แป่โลด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suwattt
Jr. Member
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 07, กรกฎาคม 2010, 10:52:11 pm »

จะติดตั้งเฉพาะวันเสาร์อาทิตย์เพราะส่วนใหญ่ลูกค้าจะอยู่บ้านวันเสาร์อาทิตย์
ดังนั้นควรหยุดชดเชยให้กับลูกน้องวันจันทร์หรือวันอื่นๆแทนคับ หรือให้โอทีไปเลย
ไม่ทำเสาร์อาทิตย์ก็ไม่ได้ รายได้นายจ้างหายอาจถึงขั้นเจ้ง ส่งผลต่อพนักงานคับ
พนักงานลักษณะนี้ต้องทำใจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
JO-CM
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 09:45:40 am »

งานบริการ คืองานที่เราต้องทำ
1 เจ้าของกิจการ หากมีงานนอกเวลา ก็จ่าย OT ไป สมเหตุสมผล ส่วนมากงานเข้าก็หลังเลิกงานทั้งนั้น ลูกค้ากลับบ้านนัดติดตั้ง ผมก็เจอ แต่จะถามลูกน้องก่อนใครจะไป ถ้าไม่ไปเราไปเอง
2 ลูกจ้างก็ต้องเข้าใจนายจ้างบ้าง งานคือเงิน ที่จะมาจ่ายเงินเดือนเรา นั่นเองถ้าไม่ทำนายจ้าเจ้ง จะเอาอะไรกิน
3 วันอาทิตย์ส่วนมากลูกค้าจะว่าง ผมก็เจอ ก็เปลียนวันหยุดเลย จันทร์ 1 คน อังคาร 1 คนไล่ไปเรื่อยๆ ใครจะเปลี่ยนวันหยุดก็ถามแลกกันเอง งานเดินตลอด ส่วนเรานายจ้างก็ไม่มีวันหยุด เพราะต้องหาเงินมาจ่ายค่าจ้าง ค่าเช่า ภาษี ประกันสังคม ค่าน้ำค่าไฟ น้ำมัน ฯลฯ เยอะแยะ กำไรเดี๋ยวนี้ไม่เหมือนเมื่อก่อนติดจานชุดกำไร เท่าตัว เช่น ติด10000 กำไร 10000 ก็ดอเคอยู่ แต่เดี๋ยวนี้ ติดจานที กำไรหลักร้อยไม่เกิน 850  ลูกน้องออกติด 2 คน ค่าจ้าง รวมกัน สมมุติ 500 ถ้าทั้งวัน ติด 3 ชุด เหลือเงินกำไร 1350 ค่าใช่จ่ายต่างๆ ทั้งวัน เหลือเงิน ไม่กี่บาท หากมีงานก็ต้องรีบเอาไว้ก่อนครับ
4 นายจ้าง ลูกจ้างก็คน เห็นใจเค้าบ้าง อย่าไล่ออกโดยไม่มีเหตุผล ลูกจ้างทำงานเป็นจ่ายมากหน่อย หัดงานจ่ายน้อยหน่อย หากงานเยอะ จ่ายพิเศษเล็กน้อย ก็น่าจะอยู่ด้วยกันได้นานๆ
ฯลฯ มากมาย
ช่าง ชอ.
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #23 เมื่อ: 08, กรกฎาคม 2010, 04:28:49 pm »

สลับกันหยุดครับ...วันเสาร์หยุด 2 คน วันอาทิตย์ ผลัดอีกคนหยุดครับ......ถ้าไม่หยุดก็มีค่าล่วงเวลา...ให้เขา..ลูกจ้างก็ต้องเข้าใจนายจ้างบางวันก็ไม่มีงานแต่ก็ยังรับเงินเดือนนี้ครับ...มันคงไม่มีงานทุกวันขนาดไมได้พักเลยมัง....แต่ถ้าเลยเวลางานต้องมีค่าล่วงเวลาตามกฏหมายครับ...หรือถ้าผลัดลูกค้าได้ก็ผลัดครับแล้วแต่เทคนิคนายจ้าง....
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์