ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 01:13:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  E.7 กับ Amiko
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: E.7 กับ Amiko  (อ่าน 7460 ครั้ง)
wp11
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2012, 07:23:18 am »

Amiko ดู  Youtube ได้หรือเปล่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

stargate199
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2012, 10:19:49 am »

Amiko ดู  Youtube ได้หรือเปล่าครับ
ดูได้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sayan
Special Member
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2012, 08:24:19 pm »

เท่าที่ผมได้ลองใช้มานะครับ (ไม่กี่วัน)

ถ้าเรื่อง function ลูกเล่นต่างๆ Amiko ดีกว่ามากครับ มันปรับแต่งได้เยอะกว่าครับ
เมืองนอกเขาใช้กันมาได้นานพอสมควร มีคนใช้เยอะ(เมืองนอก) มี toolต่างๆให้ใช้ปรับแต่งพอสมควร (www.amikoalienusa.com กับwww.amikostb.com)
มันแนวๆพวก vu solo อะไรพวกนั้นน่ะครับ firmware ปรับปรุงมาพอสมควรแล้วค่อยข้างสเถียร
ส่วน E7 ยังมีเอ๋อๆบ้างเข้าใจว่าเครื่องพึ่งเริ่มจำหน่าย คงต้องปรับปรุง firmware อยู่พอสมควร
เช่น HDD NTFS ไม่รองรับ,HDD เสียบครั้งแรกๆก็อ่านช้า,Network Play ไม่มี, พวกช่อง webtv เพิ่มเองไม่ได้ต้องดูแต่ของพ่อค้า,โหมดดาวเทียม
การเลือกช่องต่างๆ ยังไม่สะดวก ออกแนว งงๆนิดหน่อย และยังไม่มี Tool สำหรับ edit ช่อง, บลาๆๆ  แต่ที่ประทับใจคือเครื่องร้อนน้อยมาก  เครื่องบู๊ดได้รวดเร็ว การทำงานอื่นๆที่ไม่ใช่บักก็รวดเร็วดีมาก

แต่ถ้า IPTV ตอนนี้คงต้อง E7 เพราะพ่อค้าเขาเริ่มมาได้สักพักแล้ว
และเท่าที่ดูจากเว็ปเขาท่าทางคนจะใช้เยอะมาก(จากความรู้สึกเทียบกับเจ้าอื่น)
การแก้ปัญหาต่างๆคงจะดีกว่า ต่างกับของ Amiko คือดูเหมือนพ่อค้าเขาพึ่งเริ่มระบบน่ะครับ
บางอย่างยังไม่เข้าที่เข้าทาง ถ้าเขาทำดีๆผมว่ามันน่าจะดีกว่า E7 แต่ก็ต้องดูกันต่อไปอีกสักหลายเดือนจึงจะ
พอเห็นบ้างว่าเป็นยังไง แต่เสียเปรียบตรงที่ E7 พ่อค้าเขาเปิดเว็ปดังนั้นคนจึงแสดงความเห็นและแนะนำได้เต็มที่
ส่วน ของ Amiko อย่างที่บอกดูเหมือนพึ่งเริ่มต้องดูกันไปอีกสักพัก น่าจะพอดูออกว่าเป็นยังไง
ผมก็ได้ลองเปิด iptv ของ Amiko ช่อง 2เฮ็ดบีโฮ เฮะดี ภาพออกมาคมชัดลื่นไหลดีครับ(อันนี้ต้องดูตอนคนใช้เยอะจึงจะทราบว่าสเถียรไหม)

ส่วนราคา  Amiko ถูกกว่ามาก เพราะพ่อค้าแถมบ้านของดาวเทียมมาให้เลยไม่ต้องหาเพิ่มอีก ราคาก็ถูกกว่า
รวมๆต่างน่าจะประมาณเกือบ 2 พันบาท(รวมบ้านเช่า lifetime) ประกอบกับ Amiko เขาประกันเครื่องให้ 6 เดือนเลย (แต่บริการไม่แน่ใจเพราะพึ่งซื้อมาลองใช้)
ส่วน E7 พ่อค้าบอกโอกาสเสีย 0.01% แต่ประกันเครื่องให้เดือนเดียว มันขัดๆพิกล ก็ดูกันต่อไป....

ส่วนเรื่องภาพสี ทั้งคู่ผมว่ามันคมชัดสวยงานสีธรรมชาติดีมากๆเลยนะครับ ความรู้สึกผม Amiko สีสวยกว่านิดหน่อยคือมันเหมือนดูจากกล่องทรูเลยอ่ะครับ
ไม่ต้องไปปรับแต่งอะไรเพิ่มอีก ผมเทียบจากเปิดดาวเทียม ช่อง ดิสโคบเวอรรีเฮ็ดดี ของวีทีซี ครับ

ที่ผมเข้าใจ เรื่องความลื่นของ IPTV มันจะเกี่ยวพันกับ เน็ตที่บ้าน+Server พ่อค้า+ จำนวน user
อันนี้คงต้องดูกันไปยาวๆ เพราะถ้าเอาจริงๆแล้ว Amiko ดูเหมือนพึ่งเริ่ม E7ก็พึ่งเริมได้แค่เดือนสองเดือน จะมาฟันธงเลยคงยาก......

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวผิดถูกต้องขออภัย ไม่ได้อวยให้กับใครๆเป็นแค่ความรู้สึกที่ได้ลองใช้
และผมดูแล้วระบบ IPTV มีความเสี่ยงสูงกว่าดาวเทียมอยู่มากในเรื่องลิขสิทธ์
ยิ่งเห็นโจ๋งครึ่งมากๆอย่างนี้เสียวแทนเลยครับ ไม่รู้มันจะอยู่ได้นานแค่ไหน
     คุณkongครับ! ที่ว่ารวมบ้านเช่า lifetime นี้หมายความว่าฟรีบ้านเช่าตลอดชีพเลยใช่ไหมครับ มีบ้านหลังไหนบ้างครับ?มีต่างประเทศไม๊คับ (จากการที่ตรวจเช็คจากในเครื่องนะครับ)และจากการที่คุณได้ครอบครองในระยะสั้นๆนี้ คุ้มราคาค่าตัวไม๊คับ คืออยากทราบความคิดเห็นจากผู้ใช้ตัวจริงนะครับ! (ผมคิดเองนะคับ ว่าคุณkongคือผู้ใช้ ไม่ใช่พ่อค้าครับ) แล้วเมื่อไหร่เค้าจะคิดรายเดือนครับ(live iptv)     ขอบคุณมากๆเลยครับ 

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์