ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
22, พฤษภาคม 2024, 06:35:13 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ดูแล้ว IPTV จะมาแทน Dreambox ได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูแล้ว IPTV จะมาแทน Dreambox ได้ไหม  (อ่าน 7811 ครั้ง)
dacha23
Support Member
*

« เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 04:06:04 am »

ดูแล้ว IPTV จะมาแทน Dreambox ได้ไหม เพราะ Internet ขณะนี้พัฒนาความเร็วมากขึ้นเรื่อยๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

scone
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 04:26:13 am »

คงอีกนาน...ผมว่าระบบใช้จานฯรับยังคงขายไปได้อีกนานอยู่ เพราะพื้นที่ห่างไกลที่ไม่มีเน็ตก็มีมากในประเทศไทย

ปล.Dreambox หลายรุ่นก็เล่น IPTV ได้ และที่ขายกล่อง IPTV เจ้าหนึ่งใส้ในเครื่องก็เหมือน DM-800HD
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

goods_buy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 07:10:08 am »

ดูแล้ว IPTV จะมาแทน Dreambox ได้ไหม เพราะ Internet ขณะนี้พัฒนาความเร็วมากขึ้นเรื่อยๆ

คงใช้คำว่า "แทน"  ไม่น่าจะได้

แต่ IPTV เป็นเทรนด์ใหม่ ซึ่งทั่วโลกกำลังให้ความนิยม
goods_buy
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 07:14:08 am »

คงอีกนาน...ผมว่าระบบใช้จานฯรับยังคงขายไปได้อีกนานอยู่ เพราะพื้นที่ห่างไกลที่ไม่มีเน็ตก็มีมากในประเทศไทย

ปล.Dreambox หลายรุ่นก็เล่น IPTV ได้ และที่ขายกล่อง IPTV เจ้าหนึ่งใส้ในเครื่องก็เหมือน DM-800HD

รุ่นใดครับ ที่แจ้งว่าใส้เหมือน DM800

หากหมายถึง cloud IBOX หรือ storm หรือ vu solo mini หรือ openbox S6000HD
ต้องขอบอกว่ามันไม่ใช่ DM800 นะครับ  แต่มันใช้ openPLI ซึ่งเมนูดูคล้าย DM800
openPLI ของ vu solo  นิ่งกว่า เสถียรกว่า เร็วกว่า และมีลูกเล่นมากกว่า และมีคนพัฒนา firmware มากมาย
เพราะได้รับความนิยมในตลาดโลก
mc_samrong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 07:55:40 am »

ถ้าการให้บริการอินเตอร์เน็ททั่วถึง แรง ไม่หลุดบ่อย โดยส่วนตัวแล้วผมเห็นด้วยนะที่ IPTV จะมาแทน Dreambox
aodthunder
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 08:10:04 am »

ถ้าเป็นเมืองนอกล่ะใช่ ที่กฎหมายลิขสิทธิ์แรง ไม่มีใครกล้าละเมิดเอารายการที่มีเจ้าของใส่ลงไป
แต่ที่เมืองไทยรายการที่ละเมิดมีทุกอย่าง ทั้งยังเป็นการโฆษณาว่ามีรายการดี แต่นั่นมันหายนะชัด ๆ
คนขายขายแล้วได้เงินไปแล้ว สบายไป เราผู้ซื้อเมื่อดูไม่ได้ก็แค่มาโวยวาย เสียเงินฟรี
เหมือนคนขายกล่องดังที่ผ่านมา เมื่อเกิดปัญหาก็โยนกันไปมาน่าเบื่อ สุดท้ายผู้บริโภคก็เป็นผู้เสียหาย
นี่แหละประเทศไทย ก่อนจะจ่ายเงินคิดให้ดี แต่ถ้าเงินเหลือก็ไม่ว่ากัน
Love guitar
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 08:19:43 am »

ถ้าเป็นเมืองนอกล่ะใช่ ที่กฎหมายลิขสิทธิ์แรง ไม่มีใครกล้าละเมิดเอารายการที่มีเจ้าของใส่ลงไป
แต่ที่เมืองไทยรายการที่ละเมิดมีทุกอย่าง ทั้งยังเป็นการโฆษณาว่ามีรายการดี แต่นั่นมันหายนะชัด ๆ
คนขายขายแล้วได้เงินไปแล้ว สบายไป เราผู้ซื้อเมื่อดูไม่ได้ก็แค่มาโวยวาย เสียเงินฟรี
เหมือนคนขายกล่องดังที่ผ่านมา เมื่อเกิดปัญหาก็โยนกันไปมาน่าเบื่อ สุดท้ายผู้บริโภคก็เป็นผู้เสียหาย
นี่แหละประเทศไทย ก่อนจะจ่ายเงินคิดให้ดี แต่ถ้าเงินเหลือก็ไม่ว่ากัน

อันนี้คือเรื่องจริงครับ
chokelfc
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 08:24:31 am »

ชัดเจนและเห็นด้วย
the blues
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 08:57:27 am »

ดูควบคู่ไปด้วยกันครับ  มีอะไรมาใหม่อีก  ดูควบมันไปอีก  อันไหนเจ๊งก็ดูเท่าที่มีอยู่(ซึ่งกันและกัน)

Watt
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 09:33:29 am »

คนอื่นผมไม่รู้ครับ...แต่สำหรับผมกล่องเต็มบ้านไปหมด IPTV คือคำตอบ
BIRTH
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 11:47:35 am »

แล้วมันดึงสัญญาณเน็ตไปเยอะมั้ยครับ
ที่บ้านเน็ต 10 Mb. แต่เล่น wifi กัน 2-3 คน
sayan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 12:06:01 pm »

คนอื่นผมไม่รู้ครับ...แต่สำหรับผมกล่องเต็มบ้านไปหมด IPTV คือคำตอบ
ผมใช้ดูจริงจัง...จาน  ใช้ดูเล่นๆลองวิชา...iptvครับ

REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 12:30:00 pm »

ชัดเจนและเห็นด้วย
เห็นด้วยอีกเสียงครับ ขอขอบคุณครับ
kom
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 02:06:28 pm »

iptv มันหาช่องได้เยอะโครต ๆ และมีมาตลอด  ตอนนี้เล่นคู่กันอยู่ยังใช้ดรีม 800 จานนี่เหมือนของตายไปแล้วช่องนานๆ เพิ่มที iptv มีมาทุกวัน ผมใช้หาช่องแปลกๆ ที่ไม่มีในระบบจาน มันเปิดโลกได้กว้างดีแท้.....
thasila
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 03:02:10 pm »

ถามว่าแทน DB ได้ไหม แสดงว่าจุดประสงค์หลัก คือต้องการดูพวก ช่องที่ไม่สามารถดูทาง DB ได้ ณ. ปัจจุบัน
ถ้าเอามาดูช่องเหล่านั้น อนาคต น่าจะเกิดยากครับ เพราะถ้าเจ้าของ ลิขสิทธิ์ เอาจริง ตามง่าย มากๆครับ
เอาแค่ง่ายๆ แค่เปิดดู แล้วสั่งให้เครื่อง โชว์การ์ด ว่ามาจากใบไหน แค่นี้ก็ดับอนาจแล้วครับ

ถ้าเอามาดูแค่พอหนุกๆ พอได้อยู่ครับ
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 06:10:15 pm »

สำหรับข้อจำกัดการให้บริการ IPTV  มันอยู่ที่ความเร็วเน็ต ดังนั้นเครื่องผู้ให้บริการอยู่ที่ไหนครับ ? หากเจ้าของเอาจริง ผมว่ามันน่าจะง่ายที่จะทำให้ถูกตัดออกนะครับ
  สำหรับ Dreambox แน่นนอนบ้านเราถูกตัดเรียบเกือบหมดแล้ว เหลือเล็กน้อย ต้องไปอาศัยข้างบ้าน ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะตัดเมื่อไร แต่ก็อาจจะมีหวังตรงสามารถถอดรหัสได้สำเร็จ ซึ่งเป็นแสงหริบหรี่ของ Dreambox สำหรับเจ้าของเรือนหอ ไม่แปลกใจว่าสามารถรู้ว่า IP อะไร  แต่การตามว่าเครื่องอยู่ที่ไหนก็ไม่ง่ายนะครับ เพราะเขาเป็น Dynamic DNS เกือบทั้งหมดครับ
yasu
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 08:38:31 pm »

ในความเป็นจริงไม่มีอะไรแทนอะไรได้ แต่อยู่ที่ว่าวันนี้อะไรตอบโจทย์ได้มากกว่ากัน แต่ไม่ควรเลือกอย่างใดอย่างนึง ต้องรู้ตัวว่าเงื่อนไขของระบบแบบนี้คืออะไร เผื่อใจไว้บ้าง พ่อค้าบางคนก็ไปสัญญาเกินจริงกับลูกค้าเพื่อหวังให้เขาซื้อของ พอเกิดเหตุ ก็...นะ ไม่ได้ว่าใคร แค่จะบอกว่า วันนี้เป็นเวลาของ iptv ก็ต้องให้เป็นไป ส่วนจะเป็นของฟรีหรือเสียเงินอันนี้ก็อยู่ที่ความพอใจ คนที่ดูได้หรือได้ดูเค้าไม่พูดกันหรอก แต่ไม่ได้ให้ทิ้งระบบเดิมยังไงๆก็กลับมา แค่ไม่ใช่วันนี้ก็เท่านั้น..
newsone
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2013, 07:20:08 am »

อย่าโม้ว่า ดูฟรี ตลอดชีพก็พอ

ม้นมีค่าใช้จ่าย 

แจ้งไปเลย ราคาเครื่องเปล่า เสียรายเดือนเท่าไหร่

ราคาโปร ดูปีนึงเท่าไหร่ แค่นี้แหละ

ไม่ใช่ โม้ว่า ดูฟรีตลอดชีพ

เหมือน เครื่องรับดาวเทียมยี่ห้อนึงที่รับโค๊ดจากดาวเทียม   

x-men
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2013, 07:29:52 am »

Dreambox จะไปทำหน้าที่แทน IPTV
amcrow
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2013, 11:51:48 am »

วันนึงสิ้น iptv ก็จะมีอย่างอื่นมาแทนครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์