ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 02:51:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  LNB 2 หัวต่อสายไป DTV1เครื่อง กับ DM800 1เครื่อง เคยดูได้ปกติ ตอนนี้เปิดพร้อมกันบางช่องดูไม่ได้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LNB 2 หัวต่อสายไป DTV1เครื่อง กับ DM800 1เครื่อง เคยดูได้ปกติ ตอนนี้เปิดพร้อมกันบางช่องดูไม่ได้ครับ  (อ่าน 2284 ครั้ง)
neeo
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 16, สิงหาคม 2011, 10:42:33 pm »

ระบบที่บ้านเป็น จานแดง ใช้กับ reciever ของ DTV 1จุด+Dreambox อีก1จุด
ใช้งานมาได้เกือบๆ 2ปีแล้ว ตอนที่ช่างมาติดตั้งแนะนำให้ใช้ LNB 2 หัวของ IDEA CHUN
รุ่น ID-K2SU มีช่องต่อออกมา 2 ช่องตามรูปน่ะครับ
v

แล้วช่างก็ต่อสายตรงออกจาก LNB เข้า reciever แต่ละห้องเลยตามรูปครับ
(ไม่ได้ใช้ multi switch ครับ ตรงเข้ากล่องเลย)
v

แรกๆแต่ละจุดก็ดูช่องต่างๆแยกจากกันได้ตามปกติ จะเปิด ปิด เครื่องไหนก็ได้
จนมาเมื่อ 1-2 เดือนมานี่ผมเพิ่งจะมาเริ่มสังเกตว่าถ้า dreambox เปิดทิ้งไว้
เจ้า dtv มันจะดูช่อง 3 5 7 9 ไม่ได้

ลองหากระทู้อ่านดู พบว่ามีเรื่องความถี่ที่ dtv ย้ายช่อง 3 5 7 9 ไปที่ความถี่อื่น
ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ผมเลยลองเพิ่ม tp 12355 ย่าน H เข้าไปดูครับ

พบว่าถ้าลองไปปิด Dreambox ก่อน แล้วมาเพิ่ม tp แล้วสแกนรายการใหม่
จะสามารถดูช่อง 3 5 7 9  ได้ตามปกติ
v

แต่พอลองลงไปเปิด Dreambox ปุ๊บ ช่อง 3 5 7 9 จะบอดทันที
ลองหาในช่องรายการก็มีรายชื่อ แต่ไม่มีภาพแล้ว
ทดลองปรับค่าตรง 22 khz เป็น on off หรือ auto ก็ยังไม่ได้
v

ลองตั้งค่ากลับไปเป็นค่าเริ่มต้น แล้วสั่ง แสกนช่องใหม่ก็ไม่ช่วยอะไร
จนกว่าจะไปปิด dremabox ถึงจะดูได้ปกติ

เมื่อตอนบ่ายไปปรึกษาร้านที่ติดตั้ง ช่างก็บอกว่าอาการน่าจะมาจากภาคจ่่ายไฟในกล่อง DTV
มันเสื่อมให้ส่งไปซ่อม แต่ผมก็ตะหงิดๆว่าช่องที่ดูไม่ได้มี 3 5 7 9 แต่ที่ยังดูได้นี่ค่อนข้างเยอะ
เลยยัง งง ว่ามันเป็นที่ กล่อง เป็นที่ LNB มันเพี๊ยน หรือว่าผม config ไม่ถูก ครับ

นี่คือรายการช่องที่ DTV ดูได้ขณะเปิด Dreambox นะครับ (ถ้าปิด dreambox ก็ได้หมดครับ)
v
v
NBT,TPBS,voiceTv,Abac,Mv_news,Mv_MV5,Khongdee,Zaa Network Parliament,Miracle,MV_Health,TV_Muslim,MV_Variety,NiceChannel,
Asia_Update,MV_Share,MV_Mystery,MV_ManTV,FanTV,GreenTV,Acts Channel,PoliceCH, FootBallPLUS,World Movie,...และ.. ช่องเพื่อนบ้านอีกนิดหน่อยครับ

** เพิ่มเติมอีกนิดครับ ตอนนี้ผมใช้ Dreambox ดูรายการของ DTV ที่แชร์การ์ดมาจากบ้านเช่า
ก็พบว่ามันมีอาการกระตุกอยู่บ้างนานๆครั้ง บางทีก็หยุดไปเลย (กล่อง DTV ปิดอยู่นะครับ)
ตรงนี้จะเป็นอาการของ LNB หรือเปล่าครับ พอลองเปลี่ยนไปดูช่องฝั่งพี่สอง ก็ไม่เห็นกระตุกนะครับ **

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ ว่าต้องไปแก้ที่จุดไหนดีครับ

กราบขอบคุณงามๆ ครับ 

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ช่างลาว
ช่างมาจากลาวอยู่ประเทศไทย: สะบายดี..
Support Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2011, 05:29:30 am »

DTV เปลี่ยนความถี่ช่อง3 5 7 9 ลอง scan ใหม่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์