ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 01:14:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กราบเรียนรบกวนเรื่องการติดตั้งจาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กราบเรียนรบกวนเรื่องการติดตั้งจาน  (อ่าน 3502 ครั้ง)
bigboythai
Jr. Member
**

« เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 05:22:30 am »

เนื่ิองจากผมค่อนข้างไม่มีความรู้เรื่องจานเลยอยากเรียนถามเพื่อนหน่อยน่ะครับว่าควรทำยังไง

ความต้องการของ - ติดตั้งจานแแดงทรู , ต้องการติดตั้งทั้งหมด 3 จุด (กล่อง ดีทีวี / ทรู /  ตามงบ ). โดยตั้งใจจะติดตั้งสปลิตเตอร์
1 ออก 3

ผมอยากทราบว่า ถ้าแบบข้างต้น ผมต้องใช้อุปกรณ์ อะไรบ้าง ตามที่เข้าใจเองจะต้องมีดังนี้ ถูกต้องไหมครับ
หน้าจานทรู -- ผมมีแล้ว
สปลิตเตอร์ -- ยังไม่มี. 1-3 ต้องใช้ยี่ห้ออะไร ไปซื้อที่ไหน บอกคนขายว่าซื้ออุปกรณ์อะไร
กล่อง-- มีของดีทีวีแล้ว1ตัว กรณี. ติดตั้งแบบนี้ ใช้กล่องแบบไหนสะดวกสุดแบบเสียบสายปุ้บใช้งานได้เลยครับ เคยได้ยินว่าถ้าแยกจุดคล้ายแบบนี้
ต้องมีการเพิ่มไฟอะไรแบบนี้ด้วยตรงนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ครับว่าเพิ่มตรงไหนยังไง
ต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ ถ้าระบุชื่อรุ่นยี่ห้อมาเลยจะดีมากครับ

ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aadsuratin
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 06:48:00 am »

1 Lnb 11300 ชนิด 2 ขั้ว
2 มัลติสวิทซ์ 2 x 4
3 เครื่องรับ Ture หรือ DTV ตามที่ท่านต้องการ
ดูรายละเอียดที่ 9 sat.con ( วิธีใช้งานมัลติสวิทซ์)
สปลิตเตอร์ใช้งานไม่ได้ครับเนื่องจาก DTV มีการส่งทั้งแนว V และ H
ถ้าใช้ True ใช้ สปลิเตอร์แยกได้ครับเพราะมีการส่งแนว H อย่างเดียว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
station3
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 07:07:03 am »

แบบไหนดีกว่ากันครับ

lnb 2 ขั้ว + มัลติสวิทซ์ 2 x 4

หรือ

ใช้ lnb แบบ 4 ขั้ว
หมวดจ้อง
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 07:42:33 am »

เชียร์ตัวแรกครับ    lnb 2 ขั้ว + มัลติสวิทซ์ 2 x 4

lnb 2 ขั้ว แบบแยก V-H ด้วยครับ

iss32
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 10:30:06 am »

LNB 4 ขั้วไม่ง่ายกว่าเหรอครับ 

ถ้าพอเป็นมัลติสวิทซ์ ก็ ok แต่ถ้าไม่ค่อยเป็นผมแนะนำ LNB 4 ขั้ว น่าจะทำง่ายกว่า

ราคา
        LNB 4 ขั้ว   ราคาประมาณ  600 บาท
        LNB 2 ขั้ว   ราคาประมาณ   400 บาท
        มัลติสวิทซ์    ราคาประมาณ   350-400 บาท

ถ้าสายยาวก็ใช้ LINE AMP ต่อช่วยก็ได้นิครับ ปกติสายยาว 30-50 เมตรไม่น่ามีปัญหา

การต่อ LINE AMP ต่อห่างจากหัว LNB  ประมาณ 1-5 เมตรนะครับ  ยิ่งต่อใกล้ๆ LNB ยิ่งดีครับ

bigboythai
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 12:01:27 pm »

คือถ้าผมใช้สองขั้วผมต้องเดินสายจากตัวจานเข้ามามัลติ สองเส้นเส้นถูกต้องไหมครับ. แต่ถ้าผมใช้กล่องทรูทั้งหมดโดยไม่ใช้ดีทีวีเลยผมก็ใช้หัวเดิมหนึ่งเส้นต่อ
เข้าสปลิตเตอร์ได้เลยใช่ไหมครับ

แล้วถามต่อครับ ถ้าสมมุติผมใช้จานและหัวทรูเดิม มาต่อกับกล่องดีวี ผลจะเป็นยังไงครับจะไม่มีภาพเลยไหมครับ
bigboythai
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 12:57:41 pm »

ใช้ตัวนี้ใช่ไหมครับ

MULTI SWITCH 2X4 9SAT (แยก 2-4 จุดอิสระ) 

และ
LNBF KU-BAND DTV KTR-203 TWIN (11300)

หัวตัวนี้ใช่ไหมครับแล้วถามว่าหัวตัวนี้สามารถใส่แทนหัวเดิมได้เลยใช่ไหมครับต้องดัดแปลงหรือต้องหาขาจับใหม่หรือเปล่าครับ

3cha
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 01:34:08 pm »

ตามที่อ่านมา   คงจะมือใหม่  ...

เอาแบบที่หัวออกสี่ เลย   ไม่ต้องปรีบแต่งอะไรมาก   ตัวจับแอลเอ็นบี.ไม่ต้องเปลี่ยนแปลงหรือดัดแปลง  ใส่ได้เลย

เดินสาย ไปที่เครื่องรับได้เลย สายใคร ใครมัน  ....

จานรับสัญญาน ไม่เกี่ยง เครื่องรับ   รับได้หมด ...

ถ้าแบบนี้  ลงมือทำเองคงถามกันยาว   ....จ้างช่างก่อนดีกว่าไม๊ ...ดูช่างว่าทำอย่างแล้วจดจำเอา   ..ครั้งหน้าก็ลงมือทำเอง...

ถ้าแบบจุดเดียวคงไม่ยากที่จะลงมือทำเอง  แต่นี่มันหลายจุด   เครื่องรับก็ต่างกัน  ...เอามืออาชีพมาทำให้ก่อน แล้ว ค่อยๆศึกษาตามดูอีกที  ...
เอาไว้ตอนเสีย ค่อยลงมือทำเองก็ยังได้...

โชคดีครับ  ...
ปล.หาช่างใกล้ๆบ้าน   จะได้ตามง่าย ตอนมีปัญหา ...
bigboythai
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2011, 02:29:45 pm »

ส่วนตัวคงไม่เอาหัวออกสี่ครับ เพราะบ้านเดินสายฝังครับเดินสายทีสีฝังไว้แต่ละจุดแล้ว แล้วกระจายออกคล้ายแบบสตาร์ น่ะครับ ไม่อยากเดินลอยเลยกะว่าตรงต้นทางก่อนแยกกันไปแต่ล่ะจุดจะต่อเข้า มัลติ หรือสปลิตเตอร์เอาครับแล้วค่อยแยกไปแต่ละจุดเอา ซึ่งถ้า กล่องฟรีทีวีและการ์ด หาง่ายๆและถูกกว่าปัจจุบันก็คงใช้กล่องทรูทั้งหมมดแหละครับเพราะดูแล้วง่ายสุด
aastro
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, สิงหาคม 2011, 12:17:51 am »

LNB 4 ขั้วไม่ง่ายกว่าเหรอครับ 

ถ้าพอเป็นมัลติสวิทซ์ ก็ ok แต่ถ้าไม่ค่อยเป็นผมแนะนำ LNB 4 ขั้ว น่าจะทำง่ายกว่า

ราคา
        LNB 4 ขั้ว   ราคาประมาณ  600 บาท
        LNB 2 ขั้ว   ราคาประมาณ   400 บาท
        มัลติสวิทซ์    ราคาประมาณ   350-400 บาท

ถ้าสายยาวก็ใช้ LINE AMP ต่อช่วยก็ได้นิครับ ปกติสายยาว 30-50 เมตรไม่น่ามีปัญหา

การต่อ LINE AMP ต่อห่างจากหัว LNB  ประมาณ 1-5 เมตรนะครับ  ยิ่งต่อใกล้ๆ LNB ยิ่งดีครับ

ใช้แบบสี่ขั้วก็ดีครับ ถ้าไม่ได้เดินสายไกลมาก สัญญาณไม่ได้ดร็อปมากจนน่าเกลียด
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์