ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 09:11:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ Reciver ที่มีVGA
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ Reciver ที่มีVGA  (อ่าน 12820 ครั้ง)
book1007
Jr. Member
**

« เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2011, 11:54:05 pm »

ที่ห้องนอนมีคอม1ตัว ใช้งานอยู่  ที่ห้องไม่มีจอTV  อยากสลับดูTV และดูหนังแผ่นเป็นครั้งคราวจากจอคอม จะทำยังได้บ้างครับ ที่บ้านติดจานดาวเทียมมีสายเหลืออีก1จุดและ มีreciverที่เป็นAVอยู่แล้วว่างอีก1ตัว จะทำยังไงดีทีทำให้จอคอมดูทีวีผ่านดาวเทียบได้ และดูหนังแผ่นได้สะดวก ไม่ยุ่งยาก ลงทุนคุ้มค่า (ที่ห้องแคบไม่อยากเอาทีวีเข้าไปตั้งอีกเครื่อง) ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
evosat
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 01:21:51 am »

คงต้องใช้อุปกรณ์พวก Tuner Box ครับ สั่งงานด้วยรีโมท มีจูนเนอร์ทีวี มี AV Input

มีหลายแบบ หลายยี้ห้อ ราคาไม่แพง เคยซื้อมาใช้นานแล้ว แปดร้อยกว่าบาท

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 05:43:43 am »

ผมมี 2 ตัว
สนใจไหม หาราคาที่ซื้อมาก่อนว่า เอามาเท่าไร

dargon7
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 06:31:37 am »

TV BOX  ก็ดี คล้ายๆกัน
huaywangnong
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 08:34:06 am »

Tv Box Tuner อิกเสียงครับ
dk
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 10:37:21 am »

TV BOX สะดวก เปิดทีวีได้โดยไม่ต้องเปิดคอม

USB TV Tuner ต้องเปิดคอม
ข้อดี ใช้คอมไปดูทีวีจอเล็ก ๆ ไปด้วยได้
บันทึกภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหวได้

ทั้งสองแบบราคาพอ ๆ กัน เลือกตามความต้องการใช้งาน
non_hatyai
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2011, 11:19:52 am »

tv box จะมีใช้กับจอ แก้ว และ จอ Lcd ต้องดูด้วยนะครับ เคยถามที่ร้านขายแล้ว
book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2011, 12:01:45 am »

ขอบคุณมากครับ มีพี่ๆช่วยตอบเยอะเลย แต่เจ้า tuner box มีแต่VGA OUTไม่มีVGA in สำหรับต่อสัญญาณภาพจากคอม----> tuner box----->LCD ใช่ไหมครับ หรือมีแบบVGA INด้วย เพราะผมต้องใช้คอม สลับกับ ดาวเทียม,เครื่องเล่นVCD ไม่งั้นต้องถอดพอร์ตVGA อยู่เรื่อยๆๆคงจะหลวมเข้าสักวัน

แล้วtuner boxถ้าผมจะดูดาวเทียม ต้องเอาreciverมาต่อกับสายAVเข้าtunerbox ใช่ไหมครับ ผมสงสัยว่าเค้ามีทำtuner box ที่รองรับReveiverดาวเทียมในตัวมันเองเลยไหมครับ เคยเห็นเขาโฆษณาในเน็ตว่ารองรับมีจริงไหมครับ ของคุณครับ

เรื่องของภาพtuner boxแต่ละรุ่นให้ความคมชัดต่างกันใช่ไหมครับ แล้วผมจะเลือกค่าอย่างน้อยสุดเท่าไหร่ดีครับให้ได้ความคมชัดพอๆกับTVปกติ ผมใช้กับจอLCD 17" จอธรรมดา ไม่ได้wide screenนะครับ

แล้วฝากถึงคุณnano multi video ผมขอถามราคาว่าเท่าไหร่ครับ จะเอาไปประกอบการตัดสินใจครับ
evosat
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2011, 08:08:31 am »

ขอบคุณมากครับ มีพี่ๆช่วยตอบเยอะเลย แต่เจ้า tuner box มีแต่VGA OUTไม่มีVGA in สำหรับต่อสัญญาณภาพจากคอม----> tuner box----->LCD ใช่ไหมครับ หรือมีแบบVGA INด้วย เพราะผมต้องใช้คอม สลับกับ ดาวเทียม,เครื่องเล่นVCD ไม่งั้นต้องถอดพอร์ตVGA อยู่เรื่อยๆๆคงจะหลวมเข้าสักวัน

แล้วtuner boxถ้าผมจะดูดาวเทียม ต้องเอาreciverมาต่อกับสายAVเข้าtunerbox ใช่ไหมครับ ผมสงสัยว่าเค้ามีทำtuner box ที่รองรับReveiverดาวเทียมในตัวมันเองเลยไหมครับ เคยเห็นเขาโฆษณาในเน็ตว่ารองรับมีจริงไหมครับ ของคุณครับ

เรื่องของภาพtuner boxแต่ละรุ่นให้ความคมชัดต่างกันใช่ไหมครับ แล้วผมจะเลือกค่าอย่างน้อยสุดเท่าไหร่ดีครับให้ได้ความคมชัดพอๆกับTVปกติ ผมใช้กับจอLCD 17" จอธรรมดา ไม่ได้wide screenนะครับ

แล้วฝากถึงคุณnano multi video ผมขอถามราคาว่าเท่าไหร่ครับ จะเอาไปประกอบการตัดสินใจครับ

TV BOX TUNER หรือ TV TUNER BOX (แล้วแต่จะเรียก) มี VGA in-out ครับ

แล้วแต่ผู้ผลิตจะออกแบบมาว่า VGA in เป็นขั้วต่อแบบไหน ต่อสายทีเดียวจบครับ ไม่ต้องมาถอดสายเข้า-ออก

เวลาใช้งานก็ใช้รีโมทสั่งการ ว่าจะแสดงภาพจากคอมฯ  ดูTVจากจูนเนอร์ในตัว  หรือสัญญาณภาพภายนอกทาง AV input

ดูแต่ TV ไม่ต้องเปิดคอมฯก็ได้ ความคมชัดก็พอๆกับ TV ปกติครับ เคยลองกับจอ CRT จอ LCD ยังไม่เคยลองครับ
book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2011, 02:52:41 pm »

ขอบคุณครับ แต่เป็นที่แน่ชัดแล้วว่า tuner box ไม่มีreciver ดาวเทียมในตัว ต้องใช้reciverดาวเทียมอีกตัวต่อที่ช่อง AV in แต่ถ้าจะดูTVผ่านเสาอากาศ หรือ ปีกทีวี เจ้าtuner box เอาสายอากาศเสียบได้เลย จูนความถี่ในเจ้าtunerboxได้เลย ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ผมคงต้องไปดูเอาเอง ใช่ไหมครับ ว่า รุ่นไหนมีทั้ง VGA in และ VGA out ในตัว แต่ถ้ามียี่ห้อ/รุ่น ราคา สถานที่ซื้อ ก็จะดีมากๆเลย (ผมอยู่ นครปฐมครับ)

ขอบคุณครับ
evosat
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 01:34:12 am »

ขอบคุณครับ แต่เป็นที่แน่ชัดแล้วว่า tuner box ไม่มีreciver ดาวเทียมในตัว ต้องใช้reciverดาวเทียมอีกตัวต่อที่ช่อง AV in แต่ถ้าจะดูTVผ่านเสาอากาศ หรือ ปีกทีวี เจ้าtuner box เอาสายอากาศเสียบได้เลย จูนความถี่ในเจ้าtunerboxได้เลย ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

ผมคงต้องไปดูเอาเอง ใช่ไหมครับ ว่า รุ่นไหนมีทั้ง VGA in และ VGA out ในตัว แต่ถ้ามียี่ห้อ/รุ่น ราคา สถานที่ซื้อ ก็จะดีมากๆเลย (ผมอยู่ นครปฐมครับ)

ขอบคุณครับ

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ส่วน VGA in-out มีทุกรุ่นครับ (ของคุณ nano ก็มี)

เรื่องยี่ห้อ/รุ่น ราคา  คงต้องหาข้อมูลในอินเตอร์เนตดูครับ มันมีหลายรุ่น หลายยี่ห้อ หลายรูปทรง

สถานที่ซื้อก็ตามร้านขายอุปกรณ์ IT หรือ สั่งซื้อทางอินเตอร์เนตก็ได้ครับ

ดูค่าความละเอียดภาพ (resolution) ให้ตรงต่อความต้องการ ของจอที่ใช้

ค่อยๆหาข้อมูลดูครับ ไม่ต้องรีบร้อน แล้วจะได้ตรงกับสิ่งที่เราต้องการใช้งานครับ

ตัวอย่างเช่น http://www.quickpcextreme.com/blog/?p=7067

เครื่องนี้ของคุณ sodafire
ภาพจาก http://www.boransat.net/board/index.php?topic=7104.0
book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 09:34:04 am »

ขอบคุณครับ เนื่องจากผมรีบใช้ ไม่ทันได้อ่านที่คุณแนะนำให้ใจเย็นๆรีบร้อนไปดูร้านค้าitแถวบ้าน เลยได้ของมาแล้วครับ Dtech TV BOX 2810E XGA  ราคา1150บาท ราคาเหลือ 1050เนื่องจากไม่ได้เช็คราคาเลยเข้าไปดู ลายระเอียดสอบถามวิธีใช้อยู่นานเลย เกรงใจเจ้าของร้าน แต่มาเช็คราคาในเว็บอยู่ที่870-970บาท ก็เศร้าเล็กเล็กแต่ก็ไม่เป็นไรได้ของเร็วเพราะพี่บอกแล้วว่ามีเลยอยากลองใช้ ให้สนองความต้องการได้ทันท่วงที แต่ดูจากคุณสมบัติก็คุ้มอยู่ครับ ใช้กับจอLCD ความละเอียดสูงอยู่ ภาพคมชัดเหมือนทีวีเลย แจ๋วมาครับ  ขอบคุณครับ

book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2011, 10:58:23 pm »

สงสัยสอบถามเพิ่มเติมครับ เรื่องของเสียงผมไม่ใช้ใช้เสียงในตัวเครื่องtuner box เนื่องจากเสียงเบามาก เลยเอาสายเสียงต่อกับลำโพง แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าเวลาสลับใช้ ระหว่างคอมกับดาวเทียม หรือ VCDต้องถอด AVเสียงสลับย้านระหว่างคอม กับดาวเทียมทุกครั้ง จะทำยังไงดีครับ ให้ใช้งานง่ายขึ้น

อีกส่วนเรื่องของสัญญาณภาพ ถ้าผมจะดู ดาวเทียม สลับ กับ VCD ก็ต้องสลับAV ภาพเหมือนกันจะทำไงดีครับยังไงดีครับให้ง่ายไม่ต้องถอดสลับ

ขอบคุณครับ
evosat
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2011, 03:09:08 am »

ใช้ AV SELECTOR ครับ เป็นอุปกรณ์เลือกสัญญาณ AV  จากหลายแหล่ง เช่น GAME, DVD, SATELLITE

เป็นแบบสวิตซ์กดเลือก สามร้อยกว่าบาท แบบรีโมทก็มี แต่แพงกว่ามาก ใช้แบบกดก็พอแล้วครับ

ภาพจาก http://www.pnsat.com/product_info.php?products_id=1272

book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 10:22:09 pm »

ใช้ AV SELECTOR ครับ เป็นอุปกรณ์เลือกสัญญาณ AV  จากหลายแหล่ง เช่น GAME, DVD, SATELLITE

เป็นแบบสวิตซ์กดเลือก สามร้อยกว่าบาท แบบรีโมทก็มี แต่แพงกว่ามาก ใช้แบบกดก็พอแล้วครับ

ภาพจาก http://www.pnsat.com/product_info.php?products_id=1272

เยื่่ยมยอดไปเลยครับ ใช้งานง่ายมาก แต่เห็นมีหลายรุ่น หลายราคาเห้นมีแบบถูก90บาท แบบสวิทโยก 3 in 1out ไม่ทราบว่าเคยมีประสบการณ์ใช้รุ่นที่เคยบอกไหมครับ ขอบคุณครับ
book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 10:26:40 pm »

ขออภัยครับลืมลงรูปให้ดู รุ่นแบบนี้นะครับ
book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 10:28:12 pm »

book1007
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2011, 10:32:16 pm »

evosat
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2011, 12:27:53 am »

แบบ 3 in 1 out แบบสวิตซ์เลื่อน เคยใช้ครับ แต่ใช้ไปนานๆแล้ว สวิตซ์มันจะฝืด ใช้ไม่ค่อยสะดวก

ล่าสุดผมใช้แบบกด 4 in 1 out (รุ่นเก่าแล้วละ) สะดวกกว่า ทนกว่า ใช้ง่าย ใช้มานานแล้วยังไม่เคยมีปัญหา

ถ้าเอา 3 in 1 out จะพอใช้หรือครับ เท่าที่นึกภาพดู 1.COM 2. TV BOX 3.RECIVER 4.DVD พอดีเลย

หรือถ้าดู TV จาก RECIVER ก็ไม่ต้องใช้เสียงจาก TV BOX  จะเหลือแค่ 3 พอดี (แต่เผื่อไว้ก็ดี)

ผมว่าใช้แบบกด 4 in 2 out ดีกว่าครับ คุ้มค่ากว่า ของ TAFN ก็ดีนะครับ สวยดี

evosat
Newbie
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 25, พฤษภาคม 2011, 12:48:28 am »

หรือถ้าคิดว่าช่องเสียบพอ เอาแบบ 3 in 1 out สวิตซ์โยกที่บอกว่าราคา 90 บาท

มาลองใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ถูกดี ประหยัดงบด้วย น่าลองเหมือนกันครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์