ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, พฤษภาคม 2024, 04:12:33 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ระบบ 3G ของ ais ใช้ 3G modem router ของอะไรได้บ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ 3G ของ ais ใช้ 3G modem router ของอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 4742 ครั้ง)
rang
Newbie
*

« เมื่อ: 06, สิงหาคม 2011, 09:18:31 pm »

ระบบ 3G ของ ais(ปัจจุบัน) ใช้ 3G modem router ของ bigpond หรือ huawei e960 อันไหนใช้ได้ครับ

และระบบ 3G ของ ais , dtac , cat และ tot  แต่ละค่ายใช้ความถี่ไหนบ้างครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
crocodile
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2011, 10:05:18 pm »

ทุกค่ายตอนนี้ยังเป็น 3G บนความถี่เดิมหมดครับ เท่าที่เห็น ก็มี 800,850,900,1800MHz
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
idream
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2011, 06:45:53 am »

ผมแนะนำให้ใช้ 3G ของ CAT CDMA เพราะสามารถใช้ได้53จังหวัดทั่วประเทศเกือบๆ2ปีแล้วที่ใช้ได้ ผมอยู่สุโขทัยก็ใช้มานาน ค่าเน็ตก็ถือว่าไม่แพงมาก กับความเร็ว 3.1Mpbs
rang
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2011, 08:36:00 am »

bigpond เป็น Wireless router ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าเอามาใช้จำเป็นต้องใส่ pass word หรือเปล่า (ป้องกันเพื่อนบ้านแจม)
crocodile
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2011, 12:45:13 pm »

ผมแนะนำให้ใช้ 3G ของ CAT CDMA เพราะสามารถใช้ได้53จังหวัดทั่วประเทศเกือบๆ2ปีแล้วที่ใช้ได้ ผมอยู่สุโขทัยก็ใช้มานาน ค่าเน็ตก็ถือว่าไม่แพงมาก กับความเร็ว 3.1Mpbs
เห็นด้วยครับ ถ้าอยู่ ตจว ขอแนะนำตัวนี้ครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ ถ้าจะเอามาดู dreambox จะดีมากครับ อย่างน้อย ถ้าพอรับคลื่นได้กรณีอยู่ไกลเสามากๆ speed อย่างต่ำก็อยู่ที่ราวๆ 400-600 Mbps ซึ่งกว่าถือว่าเร็วกว่า EDGE/GPRS ของค่ายมือถือทั่วไป ก็เคยเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนไม่มีหลุดครับ ลื่นมาก
ต้องขอเรียนด้วยครับว่า ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับ cat แต่เห็นแล้วว่าใช้ดีเลยอยากจะแนะนำเพื่อนๆครับ

rang
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2011, 04:14:02 pm »

เห็นด้วยครับ ถ้าอยู่ ตจว ขอแนะนำตัวนี้ครับ เพราะผมก็ใช้อยู่ ถ้าจะเอามาดู dreambox จะดีมากครับ อย่างน้อย ถ้าพอรับคลื่นได้กรณีอยู่ไกลเสามากๆ speed อย่างต่ำก็อยู่ที่ราวๆ 400-600 Mbps ซึ่งกว่าถือว่าเร็วกว่า EDGE/GPRS ของค่ายมือถือทั่วไป ก็เคยเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนไม่มีหลุดครับ ลื่นมาก
ต้องขอเรียนด้วยครับว่า ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับ cat แต่เห็นแล้วว่าใช้ดีเลยอยากจะแนะนำเพื่อนๆครับ

ขอบคุณครับ...
เห็นว่าระบบ 3G CDMA ของ cat ต้องใช้ modem router 3G ของ cat อย่างเดียวใช่หรือเปล่าครับ
ราคาประมาณเท่าไหร่ และมีแพ็คเกทการใช้ 3G อย่างไรบ้างครับ 
crocodile
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2011, 08:21:55 pm »

3G Router ผมเคยไปถามจำไม่ผิดน่าจะราวๆ 3000 บวกลบนิดหน่อย แต่ส่วนตัวผมเอง ใช้ usb modem ครับ ต่อกับคอมโดยตรงแล้วสั่งแชร์เอา แต่ต้องเปิดคอมตลอดนะครับ
jokorat
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, สิงหาคม 2011, 10:29:26 pm »

แบบเสียบ ซิมได้และลองรับ 3G AIS 900MHz ผมเป็นมีตัวเดียยวน่ะที่ราคาถูก 2,690 บาทเอง เป็นรุ่น Huawei B932 ครับผมใช้มา ปี1 แล้วทนจิงๆ
idream
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2011, 08:12:39 am »

แบบเสียบ ซิมได้และลองรับ 3G AIS 900MHz ผมเป็นมีตัวเดียยวน่ะที่ราคาถูก 2,690 บาทเอง เป็นรุ่น Huawei B932 ครับผมใช้มา ปี1 แล้วทนจิงๆ

มันรองรับ CAT CDMA 3G ไม๊ครับ
rang
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2011, 11:56:10 am »

Huawei B932 รุ่นนี้ใช้ 3G ของ dtac และ true ได้หรือเปล่าครับ
crocodile
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2011, 08:46:20 pm »

เล็กๆน้อยๆก่อนตัดสินใจครับ ขอกล่าวเป็นเชิงวิชาการหน่อย router จะมีการทำงานที่สำคัญคือ การเลือกส่งข้อมูลไปยังปลายทางได้อย่างถูกต้องและเหมาะสมรวมถึงความสามารถในการเปลี่ยนเส้นทางเดินของข้อมูลในกรณีที่เส้นทางเดิมเกิดขัดข้อง ซึงs****จะส่งหน่วยข้อมูลบนชั้นสื้อสารที่เรียกว่า แพคเก็ต โดยrouter จะมีการตัดสินใจว่าจะเคลื่อนย้ายข้อมูลเหล่านั้น จากต้นทางไปยังปลายทางได้อย่างไร ซึ่งระหว่างการเดินทางตามเส้นทางเหล่านั้น จะประกอบไปด้วยเครือข่ายต่างๆหลายเครือข่าย แต่ด้วยความฉลาดของเร้าเตอร์จะสามารถส่งข้อมูลแพคเก็จไปยังปลายทางด้วยการผ่านเส้นทางต่างๆ ที่กำหนดไว้ได้อย่างเหมาะสม เหมือนกับเวลารถติดเราก็ขับอ้อมไปทำนองนั้น
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์