ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 12:09:47 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  พฦหัส-ศุกร์นี้ใครอยากลองของ THAISAT-Q-ONE.OTA ใหม่ เชิญครับ ดีไม่ดี ไม่รู้ ลองกันเอง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พฦหัส-ศุกร์นี้ใครอยากลองของ THAISAT-Q-ONE.OTA ใหม่ เชิญครับ ดีไม่ดี ไม่รู้ ลองกันเอง  (อ่าน 8561 ครั้ง)
pisutr
Hero Member

« เมื่อ: 26, มิถุนายน 2011, 10:09:17 pm »

เย็นวันพฦหัส-ศุกร์นี้ขอเชิญ นักลองของ ทั้งมือใหม่ และเซียนมาช่วยทดลองจานดาวเทียม THAISAT+Q-ONE OTA. ใหม่ ว่าดีไม่ดี อย่างไร งานนี้บริษัทไม่เกี่ยว ผมอยากรู้ เก็บข้อมูลมีนำ้ดื่มเย็นๆเลี้ยงครับ สถานที่ ที่บ้านผม จรัญสนิทวงศ์ 35 แยก16 เดี้ยวลงแผนที่ให้พรุ่งนี้ ใครลงให้ได้ลงให้ด้วย
   ขอเชิญพรรคพวกเพื่อนฝูงหรือผู้สนใจ มาพูดคุยแรกเปลี่ยนความรู้กัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
boonncn
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, มิถุนายน 2011, 10:15:10 pm »

http://maps.google.co.th/maps?q=%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%8D%E0%B8%AA%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C+35+%E0%B9%81%E0%B8%A2%E0%B8%8116&hl=th&ie=UTF8&ll=13.759311,100.468512&spn=0.031471,0.038581&z=15
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
smallbee
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2011, 12:10:09 pm »

ขอฝากสิ่งที่ทำให้เวียนหัว คือ ทำอย่างไร จานดาวเทียมที่ทดสอบจะสามารถดูรายการถ่ายทอดสด ของฟรีทีวีปกติ ที่เข้ารหัสได้
OTA จะช่วยได้หรือไม่ หรือจะต้องทำวิธีไหน ขอให้ช่วยกันคิดตั้งแต่เนิ่นๆ
ถึงทำได้ก็ผิดละเมิดลิขสิทธ์มั้งครับ ปกติที่เป็น เคยูแบนด์ จะดูได้น๊ะครับท่าน
pisutr
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2011, 01:24:11 pm »

เดี้ยวจะผิดประเด็นไป. งานนี้ทดสอบจานไทยแซท กับเเครื่องรับ QSATรุ่น QONE Ota ว่าเป็นเช่นไรครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, มิถุนายน 2011, 08:46:15 pm »

คุณTOP ตั้งหัวข้อขึ้มาใหม่ดีกว่าครับ ผมทำตามคุณขอไม่ได้ครับ สายผมพวกทดลองทดสอบของครับ ที่คุณว่ามามันเป็นระดับนโยบายครับ ไม่อยู่ในความสามารถผม ตั้งหัวข้อใหม่เลยครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, มิถุนายน 2011, 11:20:01 pm »

บอกแล้วไงไปตั้งกระทู้ใหม่ เป็นเรื่องๆไปคุณไปจัดการกับใครที่กล่าวถึงเรื่องนี้อย่ามาเกี่ยวกับผมผมไม่ยุ่งด้วย ผมจะลองของเท่านั้นต้องการอะไรไปตั้งกระทู้ใหม่นะอย่ามาแทรกกระทู้เลย
ninja000
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 10:09:48 am »

เรียนคุณTOP
นโยบาย คือ ช่องที่เข้ารหัส หมายถึง นโยบาย เรื่องลิขสิทธิ์รายการ (บอลยูโร 21) หรือ นโยบายดูเฉพาะในระบบปิด (ช่องกสิกรไทย) แต่การเข้ารหัส BISS Key หาก Key หลุดออกมา การไล่จับลิขสิทธิเป็นปัญหาที่ไม่คุ้มค่า ใช้ระยะเวลานานในการฟ้องร้อง และ อาจไม่คุ้มค่าธรรมเนียมศาล (เว้นแต่รายใหญ่ๆ ซึ่งก็แค่ฟ้อง เพื่อเจรจาให้จ่ายเงินชดชเยมากกว่าเอาถึงจบในศาล เพราะ ศษลจะให้ไกล่เกลียกันเอง) ดังนั้น เมื่อเจ้าของรายการคิดว่าเสียหายเขาก็จะเปลี่ยน Key แต่ที่ยังเฉย อาจเพราะกลยุทธิ์การตลาด
เรื่อง Media Boom ไม่ใช่ไม่มีลิขสิทธิ์ แต่ เป็นเรื่องเจรจากันของผู้ผลิต BOX ซึ่งทางเจ้าของยินดีให้ Key มาลงใน BOX แต่หากเขามีปัญหาจากนี้ไป เขาก็แค่ เปลี่ยน Key เท่านั้น และ อ้างว่า Key หลุด
เรื่องลิขสิทธิ์รายการ มันยิ่งใหญ่ กว่าที่ผู้ผลิตจะมาเรียกร้องกัน ในบางกรณีนะครับ ขึ้นอยู่กับนโยบายเจ้าของรายการด้วย เช่น LIVE ขอเป็นลิขสิทธิ์กับ PSI เท่านั้น เพราะราคาไม่แพงมาก บอลยูโร 300 กว่าล้าน หากให้ดูฟรี เก็บโฆษณาคุ้มหรือไม่ หรือ ขายบางส่วนแล้วขายโฆษณาด้วย เพราะ GMM เชื่อว่า ถึงจ่ายเงินดูก็มีคนดูมากพอที่จะขายโฆษณา เป็นเรื่องการตลาดของ GMM กับการตลาด BOX ของ GMMไม่ใช่แค่ BOX แต่เป็นการช่องทางการสื่อสารที่ใหญ่กว่าแค่ BOX
เรื่องร่วมกันต่อรอง : ในการตลาด ในทุนนิยม คำนี้ไม่มีจริงครับ มันเพียงแค่ ผลประโยชน์ลงตัวเท่านั้นครับ และ ลงตัวในมุมของใครด้วย ซึ่งน่านายทุนมาก เรานิดหน่อย แต่เราพอใจ เราก็ว่ายุติธรรม หรือ เราคิดว่า รวมเงินกันได้ 300 ล้านแล้ว ฟีฟ่า จะยอมขาย ยูโร ให้เรา ก็ผิดครับ เพราะ ฟีฟ่า ต้องดูว่าผู้ที่จะมาซื้อเป็นใคร อยู่ในวงการหรือไม่ สามารถเอาไปทำแล้วเกิดหรือไม่ มีศักยภาพหรือไม่ ถ้า NO Name หมดสิทธิครับ เขาไม่คุยด้วยเลยครับ
ขอโทษที่ตอบยาว แต่อยากอธิบายเพื่อก่อนะครับ ที่พูดทั้งหมด ผมมีประสบการณืครับ ทั้ง สยามกีฬา GMM Media Boom  LIVE TV ผมได้เจรจาหมดแล้วครับ นี้ยังไม่ลึกถึง อื่นๆ ในตลาดหลักทรัพย์อีกนะครับ
ดังนั้น รบกวนคุณTOP ถ้าอยากได้ความคิดเห็ฯ เปิด กระทู้ใหม่เถอะครับ อย่าไปกวนการทดสอบBOXเลยครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 10:19:49 am »

สงสัยจะเป็นคุณ...จากค่ายพี...ไอ แน่ๆ เลย
ninja000
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 11:57:00 am »

อาจารย์ครับ ขออุญาติ ครับ
QSAT รุ่น QOne มีข้อดีอย่างไร
(ขอโม้ครับเพื่อทำความเข้าใจ)
1.รองรับถอดรหัส BISS Key พร้อมรับชม Media Boom 10, ปัญญาภิวัฒน์ 101-102 ได้เลย (การใส่ BISS : OK > 8888 > ********* > BISS in > OK > Exit)
2. เปลี่ยนช่องแล้วภาพไม่เป็นโมเสคเหมือนกัน เว้นแต่เจอช่องสัญญาณอ่อน เพราะสัญญาณอ่อน ไม่ใช่คุณภาพกล่องในการเปลี่ยนช่อง
3. ที่สามารถเปิด-ปิด OTA ได้ (การใส่ ปิด/เปิด : Menu > 8888 > ระบบ > การตั้งค่า OTA > ปิด-เปิด)
4. ใช้ระบบระบายความร้อน และ ตัดต่อ V/H ด้วย Hybrid 2 ระบบ ทั้ง IC & TR ช่วยกันทำงาน V/H ที่พัฒนาให้ไม่เหมือนใคร
5. มีการจัดกลุ่มรายการเป็นหมวดหมู่ ง่ายต่อการเลือกรับชม และ เพิ่มช่องโปรดด้วยตัวเอง
6. ยังคงรับประกันนาน 1 ปี เพราะ แน่ใจว่า จะไม่เสีย โดยในช่วงต้น ถ้าพบเสีย เปลี่ยนกล่องใหม่ให้ได้เลย
7. การปิดเครื่องที่ปุ่มหน้าปัด หรือ การกดปิดที่รีโมต เป็นการตัดไฟออกจากเครื่อง 100% จึงไม่กินไฟ ประหยัดพลังงานขึ้นอีก
6. ยังรอการพัฒนาฟังก์ชั่นการใช้งานเพิ่มอีกหลายรายการ และ จะ OTA ไปที่ BOX เอง อัตโนมัติ ทุกครั้งที่เปิดเครื่องใช้งาน
#############
pisutr
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 03:09:46 pm »

ขอขอบคุณ คุณนินจา 000 เป็นอย่างยิ่งครับ คุณทอปทำเหมือนมาป่วนแต่ผมคิดแง่ดีคงมิใช่
                ขอบคุณอีกครั้งเรื่องขอดีของ Q-ONE เพื่อนๆจะได้รู้นะครับ
thaicom5
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 06:44:02 pm »

เมื่อเกือบ 10 ปีมาแล้ว ผมเป็นคนแรกในเมืองไทย ที่โพสในเวบว่า ในอนาคต ฟรีทีวี จะต้องเข้ารหัสบางรายการ เพราะปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ระหว่างประเทศ
ปรากฏว่า ได้ผลชะงัด คนโพส ด่า ผมซะเละเลย บางคนบอกว่า ผม บ้าไปแล้ว ไม่มีทางเป็นไปได้แน่นอน โดยยกเหตุผลยืดยาวคล้ายๆคุณ นินจา นี่แหล่ะ ทีวีเขาต้องการคนดูเยอะๆ โฆษณาเยอะๆ จะเข้ารหัสได้ยังไง
บางคนก็หาว่า ผมเข้ามา ป่วน ในเวบ เหมือนที่คุณ พิสูตร ว่า ผมเปี๊ยบเลบ
ตอนนั้น ไม่ทราบว่าคุณ นินจา ไปล่องหนอยู่ที่ไหนครับ ทำไมไม่มาอธิบายแบบนี้บ้าง
เรื่อง ลิขสิทธิ์ ผมน่าจะรู้ดีกว่าใครๆ เพราะเพื่อนผม ทำงานอยู่ กรมทรัพย์สินทางปัญญา ตำแหน่งระดับสูงด้วย แต่ขนาดทำงานที่ กรมนี้ บางเรื่องก็ยังไขว้เขว โดนผมตอกหน้าหงายก็หลายครั้ง
ผมเคยโพสอธิบายหลายครั้ง ว่า อย่าสับสนเรื่องลิขสิทธิ์ กับ การเข้ารหัส รายการ มันเป็นคนละเรื่องกัน
ลิขสิทธิ์ มันมีอยู่ในทุกช่อง ไม่ใช่เฉพาะช่อง มีเดีย บูม หรอก
ส่วนการเข้ารหัส มันเป็นเพียงวิธีการส่งสัญญาณอย่างหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่พอรายการเข้ารหัสปุ๊บ ลิขสิทธิ์ก็มาทันทีซะที่ไหน ลิขสิทธิ์มันมีอยู่ในตัวแล้ว
ท่านไม่ป่วนหรอกครับท่านเพียงเสนอแนะครับท่านหวังดีต่อทุกคนเมืองไทยคืดเมืองประชาธิปไตยนะครับรับฟังความคิดเห็นของอื่นบ้าง
thaicom5
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 06:54:06 pm »

ที่ผมพยายามโพสกระตุ้นในเรื่องนี้ ผมไม่ได้โพสในกระทู้นี้เท่านั้น ผมโพสหลายกระทู้ ทำไมไม่อ่าน
เหตุที่ผมกระตุ้นเพราะว่า ช่องที่ถ่ายทอดสดเป้น ฟรีทีวี ไม่ว่าการส่งสัญญาณจะเป็นแบบไหน สถานะก็ยังเป็น ฟรีทีวี เช่นเดิม การทำให้รับรายการฟรีทีวี จึงสามารถทำได้
สถานะของช่อง 3 5 7 9 11 Tpbs ที่ส่งสัญญาณตรงจากสถานี คือ ฟรีทีวี ใครที่ทำให้สถานะนี้เปลี่ยนไป ช่องนั้นเกิดปัญหาทันที แต่ที่ไม่มีเรื่องเพราะคนส่วนใหญ่ไม่รู้เรื่องแบบนี้ ไม่งั้นสนุกแน่ๆ
การเข้ารหัส มีสาเหตุมาจาก สัญญาณส่งไปครอบคลุมหลายประเทศ ไม่ได้เกี่ยวกับการรับสัญญาณในเมืองไทย เพียงแต่ว่า เมื่อเข้ารหัสผมกระทบก็เกิดขึ้นกับผู้ใช้จานดำทันที
ผมถึงอยากให้พวกเราช่วยๆกันคิดว่า ทำอย่างไร ลูกค้าซึ่งซื้อ ไทยแซท Q -One รวมทั้งยี่ห้ออื่นๆไปใช้ จะได้ดูรายการ ไม่ใช่มานั่งอ่านข้อความ ให้กลับไปดูจากแผงอากาศ ให้ปวดกระดองใจ ซ้ำร้าย หลายบริษัทยังโฆษณาว่า แผงอากาศหมดความจำเป็นแล้ว ไม่ต้องใช้อีกต่อไป
แทนที่จะช่วยๆกันหาวิธีแก้ไข กลับมา ว่า ผมไม่เข้าใจเรื่องนั้นเรื่องนี้
ตอนผมโพส ฟรีทีวี เข้ารหัส ไม่มีใครเชื่อถือเลย
ตอนนั้นผมยังโพสแถมไปอีกว่า เมื่อมีการเข้ารหัสจริงๆ พวกเราที่ใช้จานดำ ก็ไม่มีปัญญาทำอะไรได้ บอกให้คนขายหาวิธีช่วย ก็ไม่มีใครใส่ใจแน่นอน
น่าเวทนา ตรงที่ เรื่องที่ไม่มีใครเชื่อถือ กลับเป็นจริงทั้งหมด เป็นไปได้ยังคุณ พิสูตร คุณ นินจา
ความคิดเหมือนท่านเลยครับ
6low
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 07:00:39 pm »

เรื่องที่เสวนากัน   น่าสนใจดีครับ
pisutr
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 07:54:15 pm »

ผมยืนยัน.  คุณไร้มารยาทสิ้นดี สร้างความปั่นยังไม่รู้สึกตัวอีก จะอ้างจะเก่งไม่ผมไม่เกี่ยว อยากแสดงที่ไหนไปตั้งของตัวเองอย่ามาเกาะกระทู้คนอื่นเลย
hivion
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 30, มิถุนายน 2011, 09:43:51 pm »

เห็นด้วยกับท่าน pisutr ครับว่าคนเราควรที่จะเคารพสิทธิซึ่งกันและกันครับ
mc_samrong
Special Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 09:57:29 am »

เรื่องที่เสวนากัน   น่าสนใจดีครับ

เห็นด้วยกับท่าน 6low ครับ ประเด็นที่ท่าน Top เสนอก็น่าสนใจ แต่ผมว่า น่าจะตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยไม่ดีกว่าหรือครับ คนที่สนใจจะได้เข้ามาร่วมเสวา พูดคุย เสนอความเห็นที่อาจจะแตกต่างกัน ซึ่งทุกท่านก็จะได้ประโยชน์จากความเห็นที่หลากหลาย  ขอบคุณครับ
thaicom5
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 01, กรกฎาคม 2011, 11:05:44 am »

เหตุที่ผมมาโพสในกระทู้นี้ เป็นความเข้าใจผิดของผมอย่างยิ่ง
เพราะคนที่จะต่อต้านผมในเรื่องนี้ จะเป็นผู้ขายจานดาวเทียมที่ไม่เคยสนใจความรู้สึกของลูกค้า เท่านั้น เพราะเหมือนกับเป็นการเอาจุดด้อยของสินค้ามาโพส
 ดูแล้วข้อความที่ผมโพสก็ก็ไม่น่าจะทำให้คุณ พิสูตร ต้องเดือดร้อนตรงไหน เพราะคุณก็เคยบอกแล้ว ว่าคุณไม่ใช่ผู้ขายสินค้า  ตรงข้าม ถ้าทำได้กลับน่าจะเป็นผลดีต่อลูกค้าซะอีก
ในกระทู้ก่อนๆ เห็นคุณ พิสูตร ด่า คนอื่นที่เข้ามาโพสในทำนองว่าคุณตั้งกระทู้เพื่อ ขายสินค้า และคุณก็ร่ายยาวประวัติตัวเอง หลายคนก็เรียกคุณเป็น อาจารย์
บางครั้งก็เห็นคุณ เอาภาพนั้น ภาพนี้ มาตั้งคำถามให้คนอื่นตอบเพื่อชิงรางวัล
ผมก็หลงเข้าใจผิดคิดว่า น่าจะได้อีก 1 เสียงในการช่วยหาวิธีการรทำให้ ผู้ใช้จานดำ ซึ่งมีอยู่มากมาย ได้มีโอกาสดูรายการที่จำเป็นต้องเข้ารหัส จำกัดขอบเขตการส่งสัญญาณ ซึ่งในอนาคตเรื่องแบบนี้จะมีมากขึ้น
ไม่น่าเชื่อว่า ผลกลับเป็นตรงกันข้าม
ผมไม่รู้หรอกว่า ผมมีมารยาทหรือเปล่า
รู้แต่เพียงว่า  ทุกคนที่เข้ามาใช้เวบสาธารณะแบบนี้ มีสิทธิและสามารถตั้งหัวข้อใหม่ หรือโพสต่อ ในทุกกระทู้ที่มีผู้ตั้งไว้แล้ว 
 เป็นเหมือนการแสดงความเห็นหรือการให้ข้อมูลต่อผู้เข้ามาอ่าน ซึ่งไม่จำเป็นว่าจะต้องตรงกับผู้ตั้งกระทู้เสมอไป
จะเห็นได้จากในกระทู้นี้ ก็จะมีทั้งผู้เห็นด้วยกับผม และไม่เห็นด้วย ซึ่งเป็นเรื่องปกติ
ยกซักตัวอย่าง สมัยก่อน มีผู้ตั้งกระทู้เรื่อง auto position ของจานมูฟ
ผมก็สวนทันควันว่า จะมานั่งดูจานหมุนเล่นและจอดำมืดดูรายการไม่ได้อย่างนั้นหรือ
ปรากฏว่า ได้ผล เจ้าของกระทู้รวมทั้งคนขายอื่นๆ อีดผมซะน่วม ไม่ต่างอะไรจากกระทู้นี้เลย
ก็ไม่เป็นไร จะได้เห็นตัวตนที่แท้จริงว่า แต่ละคนเป็นยังไง

กินใจจริงๆครับท่าน TOP (นี่แหละคนของประชาชนที่แท้จริงงงงงงงง)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์