ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 12:11:42 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จอ Monitor มี 2 ช่องต่อ HDMI และ VGA ต่อพร้อมกันได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ Monitor มี 2 ช่องต่อ HDMI และ VGA ต่อพร้อมกันได้ไหม  (อ่าน 8576 ครั้ง)
redbox
Support Member
*

« เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 11:22:41 am »

จอ Monitor มี 2 ช่องต่อ HDMI และ VGA ต่อพร้อมกันได้ไหม คือเอา VGA ต่อคอม HDMI ต่อเครื่องรับดาวเทียม ต่อได้ไหมยังไม่กล้ากลัวพังเพิ่งซื้อจอ LG มา เป็นแบบ 1920 x 1080 ถ้าต่อได้ก็จะมีประโยชน์
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

leo
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 11:25:45 am »

ต่อได้ ไม่มีปัญหา ก็เขาทำมาเพื่อต่อกับคอมฯได้ด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 11:44:17 am »

จอ Monitor มี 2 ช่องต่อ HDMI และ VGA ต่อพร้อมกันได้ไหม คือเอา VGA ต่อคอม HDMI ต่อเครื่องรับดาวเทียม ต่อได้ไหมยังไม่กล้ากลัวพังเพิ่งซื้อจอ LG มา เป็นแบบ 1920 x 1080 ถ้าต่อได้ก็จะมีประโยชน์

"เพิ่งซื้อจอ LG มา"   แสดงว่า สินค้ายังอยู่ในระยะประกัน

ถ้า LG ออกแบบวงจร และออกแบบเครื่อง  โดยเสียบสัญญาณพร้อมกันแล้วเกิดความเสียหายกับตัวเครื่อง บริษัท ก็คงเจ๊งครับ คงรับเคลม รับซ่อมสินค้าไม่ไหว

เครื่อง TV ของผม มี 4 HDMI  ต่อครบทั้ง 4 port
AV ต่อไว้ด้วย เวลาใช้งานก็กดรีโมท เพื่อเลือกใช้งาน (เพราะใช้ทดสอบเครื่องหลายตัวพร้อม ๆ กัน)

ปล. TV LCD ของผม port HDMI เพิ่้งเสียทั้ง 4 port  จากเครื่องตัวสุดท้ายที่ใช้งานก็คือ M3  (แต่เครื่องนี้ ใช้งานมาประมาณ 2 ปีกว่า ใช้ในการทดสอบเครื่องตั้งแต่ orton 403p, S10, S12  และรุ่นอื่น ๆ รวม ๆ กันแล้ว  TV เครื่องนี้ ก็คงผ่านการได้รู้จักกับเครื่องรับดาวเทียมไม่้น้อยกว่า 5000 ตัว

ราคาซ่อมศูนย์+ค่าแรง ประมาณ 6000 บาท  ถ้าซ่อมราคานี้ คิดว่า ขายซาก ซื้อ 42 นิ้วรุ่นใหม่ เป็น LED ดีกว่า ไปดูราคามาแล้ว  12000 กว่าบาท

ราคาซื้อบอร์ดมือสองมาเปลี่ยนเอง   1855 บาท  (ผมเลือกใช้วิธีนี้ และโชคดีที่ในเมืองไทยมีร้านขายบอร์ดรุ่นนี้อยู่ 1 แผง)
pkongskul
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 11:48:55 am »

ใช้กดอินพุทเปลี่ยนเอา ดูคอมกดอนาลอก  ดู STB ก็กด ดิจิตอล ปุ่มเดียวกัน
rakza7
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 12:07:12 pm »

ผมต่อ หมด hdmi 3  av2 ใช้ตั้งแต่ 6โมงเช้า ยัน4 ทุ่ม  สลับไปมา ใช้งานหนักๆๆแนะนำซื้อประกันเพิ่ม เป็น3ปี +พันนิดหน่อย น่าจะคุ้มค่า
 powerbuy ที่อื่นไม่รู้มีหรือไม่
phanuwat15
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 03:23:28 pm »

Input ของผมน้อยครับ ถอดเข้าถอดออก บอร์ดของผมก็เลยเปลี่ยนไป2รอบแล้วครับ
niruk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, มีนาคม 2014, 10:28:53 pm »

ไม่ลองซื้อ hdmi selector มาใช้ละครับ ผมว่ามันจะได้คุณภาพของภาพที่ดีกว่านะครับ
VGA ผมว่าภาพมันไม่ดีเท่า HDMI แต่ถ้าการ์ดจอไม่มี DVI/HDMI ก็คงตามนั้นแหละ
สงสัยว่าต่อเสียงยังไงครับ คงต้องถอดเสียบน่าดูนะเนี้ย

ตอนผมซื้อจอคอมใหม่ ผมซื้อทีวี แทนเลย 22" เท่ากันแพงเพิ่ม 1000 บาท(ไม่มียี่ห้อ งาน OEM)
แต่ได้พอร์ตมาครบ vga hdmi av ช่องเสียงเข้าจาก pc มีลำโพงในตัว ทำให้รับเสียงจาก hdmi ได้
ลากสาย RG6 มาที่โต๊ะคอม ลองเครื่อง ลงโปรแกรมง่ายดี

แต่ขอเสียก็อย่างที่รู้ๆกัน มันสว่างกว่า จอคอม ทำให้เสียสายตาได้ง่ายๆ  กรณีคอม

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, มีนาคม 2014, 10:46:56 pm »

ต่อได้ครับ ทั้งคอมและดาวเทียมพร้อมกัน
ผมใช้โซนี่ ผมก็ต่อครบทุกช่องอินพุท แต่ทีวีผมสามารถปรับภาพปรับเสียงอิสระของแต่ละช่องต่อเข้าได้
แม้แต่ช่องต่อVGA จึงไม่มีปัญหาในการตั้งค่าภาพและเสียงครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์