ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
14, พฤษภาคม 2024, 06:08:12 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่างติดจานมือใหม่และผู้สนใจควรอ่าน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างติดจานมือใหม่และผู้สนใจควรอ่าน  (อ่าน 5263 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 12:57:26 am »

เครื่องรับดาวเทียม EGO ระบบ OTA   เจอปัญหาคื่อ ใช้กับ หัว LNB 2ขั้ว แล้วรับ สัญญาณแนว Hไม่ได้เมื่อเปิดเครื่องพร้อมกันทั้ง2จุด แต่ถ้าใช้ lnb ขั้วเดียว รับได้ครบทุกช่อง สำหรับช่างที่ติดให้ลูกค้าไปแล้ว เจอปัญหาแบบนี้แก้ได้โดยใส่ power pass
อาการนี้ก็จะหายไปครับ   และ หัวlndสีส้มที่มาเป็นชุดพร้อมจานส้ม เจอปัญหา ช่อง3และอีกหลายช่องกระตุกและค้าง
ทั้งที่คุณภาพสัญญาณ 80 ขึ้น ลูกค้าโทรตามเลยไปเช็คให้ ก่อนเช็คก็เปิดดูก็กระตุกแต่ไม่กล้าเปิดฝาเครื่อง เพราะเป็นเครื่องใหม่รุ่นล่าสุด ลองแกะกล่องเอาเครื่องใหม่อีกตัวมาลองก็เป็น เลยเปลี่ยนหัวเอาชาร์ปยูนิใส่แทน อาการดังกล่าวหาย เอาหัวส้มมาลองที่ร้านก็เจออาการภาพกระตุก เลยต้องไปตรวจสอบบ้านที่เคยไปติดตั้ง เดือนที่แล้ว5ชุดเป็นทุกหลัง ของมาจากล็อตเดียวกันหมด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
iss32
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 06:16:04 am »

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ไพฑูร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 06:22:48 am »

ขอบคุณมากครับ
sonchai
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 08:02:07 am »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 09:51:53 am »

ถ้าเจอปัญหาอะไรใหม่ๆผมก็จะมาแจ้งให้ทราบ หลายท่านอาจชอบแต่บางท่านก็อาจไม่ชอบ
ตอนผมติดจานใหม่ๆก็เจอปัญหามากมาย ก็ได้อาศัย บอร์ดโบราณเปรียบเหมือนเป็นกระดาษ และเพื่อนช่างหลายท่าน
เป็นครู คอยเขียนและแจ้งปัญหาต่างๆลงบนกระดาษ เพื่อให้เราได้แก้ปัญหาได้ ความรู้ต่างๆก้ได้จากบอร์ดนี้แหละ
ทำให้ผมออกไปทำอาชีพได้อย่างราบรื่น
ขอบคุณผู้ดูแลบอร์ดและเพื่อนช่างทุกท่าน ไว้ ณ ที่นี้ครับ
ช่างหลิว
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 12:32:15 pm »

ช่างเจี๊ยบผมก็พึ่งเจอมาครับวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับจานส้มหัวรับสีส้มนี้หละครับหาสัญญาณยังไงก็ไม่เจอเลยเปลี่ยนหัวชาปเข้าไปเท่านั้นหละครับสัญญาณกระฉูดเลยครับ
aa454
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 12:38:26 pm »

ที่บ้านก้อเปน 

platogether
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 03:51:45 pm »

ช่างเจี๊ยบผมก็พึ่งเจอมาครับวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับจานส้มหัวรับสีส้มนี้หละครับหาสัญญาณยังไงก็ไม่เจอเลยเปลี่ยนหัวชาปเข้าไปเท่านั้นหละครับสัญญาณกระฉูดเลยครับ

ขออนุญาตแทรกข้อความนี้ครับ แอลเอนบี สีส้มของไอพีเอม เขาม๊าคขั้วแอลเอนบี ต่างจากหัวรับ ทั่วไป คือ ปกติ เราหันขั้วรับที่ 17.10 น. แต่ ม๊าคของหัวรับไอพีเอม(ดูที่ข้างกล่อง ที่เล็กมาก ) ม๊าคเขาอยู่ที่ 15.30น.  ครับ
hivion
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 04:10:47 pm »

เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับช่างทุกท่านรวมทั้งตัวผมเองด้วย ขอบคุณครับ
sonchai
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 04:18:17 pm »

เรียนถาม ท่าน jay ด้วยครับ
ตอนนี้ผมเจอปัญหา หัว X2 ดูช่อง5 พร้อมกัน 2 เครื่องไม่ได้ ต้องปิดอีกเครื่องถึงจะดูได้
เมื่อเดือนมีนาคม เจอมาทีหนึ่งแล้วต้องแก้โดยไปเปลี่ยนหัวใหม่ให้
มาวันนี้มีลูกค้าโทรมาแจ้งอีกรายว่าเป็นอาการเหมือนกันกับรายที่แล้ว
ท่านพอจะมีวิธีแก้ไหมครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนหัวใหม่

ขอบคุณครับ
fat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 06:26:25 pm »

kiattisaknoy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 09:07:14 pm »

ขอบคุณครับ
smallbee
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2011, 10:10:00 pm »

แจมด้วยคนครับ จานส้มหัวส้มเจอมาแล้ววิ่งไปกลับร้าน บ้านลูกค้าสองรอบ ไปกลับหกสิบโล สองเที่ยวร้อยยี่สิบกี่โล หัวเสียใหม่แกะกล่อง หัวในรถก็หมดลืมเอาใส่ไว้สำรองเลยต้องวิ่งสองรอบ งานนี้หมดค่าน้ำมันบานไปหน่อยแทนที่จะกำไรเลี้ยงข้าวลูกน้อง บางคนท่านที่ตอบมาด้านบนบอกหาไม่เจอหรือสัญญาณอ่อนกว่าหัวชาร์ป ถูกต้องครับ หัวส้มมันปรับขั้วขึ้นไปเกลือบบ่ายสามโมงลองดูครับ ใหม่ๆผมเล่นเอาทิ่มลงหกโมงเย็นหาไงก้ไม่เจอครับ นึกว่าเครื่องเทสเสีย เอาทีวีมาต่อกับรีซีฟเว่อร์ก็ยังไม่เจอ ตกม้าตายครับท่าน ปรับไปเหอะมันหันขึ้นไปจากมุมเดิมบานเลยครับ ขอบคุณที่ได้แจมและระบาย
jay
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 01:59:37 am »

แจมด้วยคนครับ จานส้มหัวส้มเจอมาแล้ววิ่งไปกลับร้าน บ้านลูกค้าสองรอบ ไปกลับหกสิบโล สองเที่ยวร้อยยี่สิบกี่โล หัวเสียใหม่แกะกล่อง หัวในรถก็หมดลืมเอาใส่ไว้สำรองเลยต้องวิ่งสองรอบ งานนี้หมดค่าน้ำมันบานไปหน่อยแทนที่จะกำไรเลี้ยงข้าวลูกน้อง บางคนท่านที่ตอบมาด้านบนบอกหาไม่เจอหรือสัญญาณอ่อนกว่าหัวชาร์ป ถูกต้องครับ หัวส้มมันปรับขั้วขึ้นไปเกลือบบ่ายสามโมงลองดูครับ ใหม่ๆผมเล่นเอาทิ่มลงหกโมงเย็นหาไงก้ไม่เจอครับ นึกว่าเครื่องเทสเสีย เอาทีวีมาต่อกับรีซีฟเว่อร์ก็ยังไม่เจอ ตกม้าตายครับท่าน ปรับไปเหอะมันหันขึ้นไปจากมุมเดิมบานเลยครับ ขอบคุณที่ได้แจมและระบาย
ถูกต้องครับหัวจานส้มต้องตั้งขั้วให้อยู๋ในลักษณะแบบเดียวกับหัวไทยคม มันจะมองดูแปลกไปจากเดิมนิดนึง
ผมเคยเจอเสียเยอะมาก ของในรถก็หมดแต่ไม่วิ่งกลับร้านครับหาซื้อเอาร้านที่ใกล้ที่สุดแพงช่างมันไม่งั้นไม่คุ้มแน่นอน
joob
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 05, พฤษภาคม 2011, 02:04:51 pm »

เครื่องรับดาวเทียม EGO ระบบ OTA   เจอปัญหาคื่อ ใช้กับ หัว LNB 2ขั้ว แล้วรับ สัญญาณแนว Hไม่ได้เมื่อเปิดเครื่องพร้อมกันทั้ง2จุด แต่ถ้าใช้ lnb ขั้วเดียว รับได้ครบทุกช่อง สำหรับช่างที่ติดให้ลูกค้าไปแล้ว เจอปัญหาแบบนี้แก้ได้โดยใส่ power pass
อาการนี้ก็จะหายไปครับ   และ หัวlndสีส้มที่มาเป็นชุดพร้อมจานส้ม เจอปัญหา ช่อง3และอีกหลายช่องกระตุกและค้าง
ทั้งที่คุณภาพสัญญาณ 80 ขึ้น ลูกค้าโทรตามเลยไปเช็คให้ ก่อนเช็คก็เปิดดูก็กระตุกแต่ไม่กล้าเปิดฝาเครื่อง เพราะเป็นเครื่องใหม่รุ่นล่าสุด ลองแกะกล่องเอาเครื่องใหม่อีกตัวมาลองก็เป็น เลยเปลี่ยนหัวเอาชาร์ปยูนิใส่แทน อาการดังกล่าวหาย เอาหัวส้มมาลองที่ร้านก็เจออาการภาพกระตุก เลยต้องไปตรวจสอบบ้านที่เคยไปติดตั้ง เดือนที่แล้ว5ชุดเป็นทุกหลัง ของมาจากล็อตเดียวกันหมด
กด like
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์