ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 04:29:57 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  พัดลม ระบายความร้อน master box hd
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลม ระบายความร้อน master box hd  (อ่าน 5310 ครั้ง)
setup
Newbie
*

« เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 08:26:12 pm »

master box hd เปิดนานๆ ทำให้เครื่องร้อน จะทำให้การทำงานของเครืองอาจมีปัญหา ผมเลยซื้อ พ้ดลม ระบายความร้อน ที่ใช้กับ NOTEBOOK มาช่วยใ้ห้ลดความร้อนลดลงได้ดีมากเลยครับ ผมทดสอบเปิดเครืองใว้ 2 วัน โดยไม่ปิดเครือง เครื่องไม่ร้อนเลย ผมแถมพัดลมใ้ห้กับลูกค้าด้วย ลูกค้าก็ แฮปปี้ เพิ่มยอดการขายได้ดีเลยครับ  http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=13985860&shopid=175257
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 08:52:51 pm »

ใช้ได้ดี ราคาไม่แพง ดีครับจะได้ช่วยละบายความร้อนให้เครื่อง ส่วนตัวยังไม่ได้ใช้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

bodin
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 09:06:20 pm »

ใช้เหมือนกัน แต่กับ s10 วางไว้ด้านบน ไว้ดูดความร้อนออก
pann
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, มีนาคม 2012, 09:36:55 pm »

master box hd เปิดนานๆ ทำให้เครื่องร้อน จะทำให้การทำงานของเครืองอาจมีปัญหา ผมเลยซื้อ พ้ดลม ระบายความร้อน ที่ใช้กับ NOTEBOOK มาช่วยใ้ห้ลดความร้อนลดลงได้ดีมากเลยครับ ผมทดสอบเปิดเครืองใว้ 2 วัน โดยไม่ปิดเครือง เครื่องไม่ร้อนเลย ผมแถมพัดลมใ้ห้กับลูกค้าด้วย ลูกค้าก็ แฮปปี้ เพิ่มยอดการขายได้ดีเลยครับ  http://www.weloveshopping.com/template/e1/showproduct1.php?pid=13985860&shopid=175257
  เยี่ยม
jay
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 08:03:23 am »

เป็นความคิดที่ดีครับ แต่ของผมไม่ต้องใช้อะไรเลย ปล่อยตามสบายเปิดทั้งวันไม่ต้องกลัวพัง
เพียงแต่วางเครื่องไว้ในที่อากาศถ่ายเทสะดวก ถ้าเสียภายใน6เดือนส่งไปให้บริษัทเช็คให้เพราะอยู่ในประกัน
แต่ถ้าเกิน6เดือนก็ต้องหาวิธีต่างๆที่จะช่วยให้เครื่องร้อนน้อยที่สุด
virat
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 08:14:06 am »

ผมใช้ s10 อยู่ เปิดแปล๊บเดียวเครื่องก็ร้อน ผมใช้วิธีหันพัดลมไปทางเครื่องรับ s10 เป่าได้ซักพักเครื่องs10ก็เย็นลงครับ

ถ้าอากาศร้อนมากๆ ผมก็หันสลับไปมาระหว่างเครื่องs10 กับตัวคนที่นั่งดู (ว่าจะเปลี่ยนพัดลมเป็นแบบส่ายไปมาอยู่ครับ)
golf81
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 09:40:13 am »

ของผมskybox-s10..เปิดทั้งวันไม่เป็นไรครับ.เครื่องร้อนปรกติครับผมทำงานอยู่บ้านครับ/ใช้มาเข้าปีที่2คุ้มแล้วครับ./

fromhell
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 02:08:47 pm »

ใช้อยู่เหมือนกันครับ ดีเลย
JP5759
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 04:35:42 pm »

ผมเอาพัดลมคอมที่เสียมาต่อกับ Adapter ตั้งบนเครื่องให้ดูดความร้อนออกรับรองเย็นเจี้ยบ ลองดูครับไม่ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ (ใช้กับ DB 800 hd ไม่ทราบว่า master box ข้างบนมีช่องระบายความร้อนมั้ย)
mamaman
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 11, มีนาคม 2012, 08:54:40 pm »

เครื่องรุ่นนี้ดีอีกอย่าง ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน ผบ.ที่บ้านเปิดไว้ 2 คืนกับอีก 3 วัน(เปิดเพราะไม่รู้ เเละก็ไม่สนใจด้วย) ผมกลับมาจับดูเครื่องก็ไม่ร้อน ไม่เเฮงค์
niruk
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 12:54:01 pm »

ผมเอาพัดลมคอมที่เสียมาต่อกับ Adapter ตั้งบนเครื่องให้ดูดความร้อนออกรับรองเย็นเจี้ยบ ลองดูครับไม่ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ (ใช้กับ DB 800 hd ไม่ทราบว่า master box ข้างบนมีช่องระบายความร้อนมั้ย)
จากที่เคยใช้ พัดลมคอม ใช้ไปไม่นานเสียงดังมาก เนื่องจากใช้ไฟ 12V และ Adapter ส่วนใหญ่จะจ่ายไฟอย่างต่ำที่ 1.2 แอมป์
ทำให้รอบพัดลมสูง พอเอา 5V ก็ไม่ยากหมุนซะอีก ที่พอดีหน่อย จะเป็นรุ่น 9V ซึ่งหายากพอสมควร จึงไม่แนะนำวิธีนี้เท่าไหร่

ใช้ของโน๊ตบุ๊ค ง่ายที่สุดครับ พัดลมกินไฟแค่ 5V แอมป์ต่ำเสียงไม่ดัง Adapter หาได้จากโทรศัพท์ที่ไม่ใช้แล้วหรือแบบที่เป็น USB
ก็เสียบได้เลย รำคาญไฟก็ตัดหลอดออก ส่วนเครื่องที่มี USB ก็เสียบได้เลย แต่ 800hd ต้องมีสวิทช์ปิดอีกที เนื่องจากปิดเครื่อง
ด้วยรีโมทพัดลมจะยังทำงานต่อครับ เครื่องที่ต้องต่อพัดลม นอกจาก 800hd ตัวที่ต้องใช้น่าจะ F3 มั้งครับ พวกนี้ทอดไข่ได้

ส่วนตัวอื่นๆ เอาแค่ที่ท่าน Jay ว่ามาก็พอได้แล้วครับ
rugmuangthai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, มีนาคม 2012, 08:36:05 pm »

ส่วนตัวเคยใช้ ติดให้ลูกค้าก้อเคย แต่ผมว่าถ้าห้องอากาศถ่ายเทได้ดีหรือเป็นห้องแอร์ ไม่น่าจะจำเป็น
อีกอย่างเรืองเสียงและความเกะกะของสายด้วย ถ้าจัดวางสายไม่ดีดูระเกะระกะเอาเรื่องเชียว
komcha
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, เมษายน 2012, 08:54:01 am »

ใช้ดีครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์