ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 01:21:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มันต่างกันอย่างไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มันต่างกันอย่างไร  (อ่าน 7449 ครั้ง)
กระจ่าง
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 03, กรกฎาคม 2010, 11:28:58 pm »

SIGNAL STRENGTH กับ signal Quality
มันต่างกันอย่างไรครับ และมีผลอย่างไรครับกับเครื่องรับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kxth10
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 10:14:35 am »

ถ้าความแรงสัญญาณได้มาก คุณภาพสัญญาณก็จะมากตามไปด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toop
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 10:32:59 am »

จากการสังเกตุนะครับ

Signal Strength = ความแรงของสัญญาณระหว่างเครื่องรับกับ LNB
Signal Quality  = ความแรงของสัญญานระหว่าง LNB กับ ดาวเทียมครับ
hassan
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 11:52:55 am »

ถามต่อครับ จะเอาตัวใดให้แรงที่สุด จึงจะถือว่าสัญญาณดี
บ้านบ้าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 12:09:06 pm »

ถามต่อครับ จะเอาตัวใดให้แรงที่สุด จึงจะถือว่าสัญญาณดี

Signal Quality ตัวนี้ครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี  แต่....ส่วนมาก

Signal Strength จะแรงกว่าทุกที
3cha
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 12:16:11 pm »

ก็ต้องตัวนี้สิ

Signal Quality  = ความแรงของสัญญานระหว่าง LNB กับ ดาวเทียมครับ
พระครูโสรญาณ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 01:52:01 pm »

จำกันง่ายๆ ดีกว่าครับท่าน จะบอกละเอียดล่ะนะ
ให้เข้าใจเลยนะครับว่า
Signal Strength = ความแรงของสัญญาณระหว่างเครื่องรับกับ LNB (ก็คือ ไฟเลี้ยงจากเครื่องขึ้นไปเลี้ยงหัว LNB นั้นแหละครับ ) ไอ้ตัวนี้ไม่ต้องสนใจอะไรมาก เพราะแต่ละยี่ห้อแถบสัญญาณขึ้นมาไม่เท่ากันหรือไม่เหมือนกันครับ แต่เครื่องของ PSI ช่างที่เขาพอมีเทคกะนิก เขาจะสังเกตตอนค่อยๆหันจานน่ะครับว่า เครื่องPSI เวลาต่อสายGR6 จากเครื่องไปLNB และเปิดครื่องเข้าMENU แล้ว แถบจะขึ้นมาอยู่ประมาณ 60-70% แต่ถ้าหากลองหันจานไปไกล้ๆจะได้ตำแหน่งดาวเทียมที่อยูแล้วให้สังเกตครับว่า มันจะขึ้มาอยู่ที่ 78 , 80 ,85,89 ประมาณนี้ครับ ยิ่งไกล้ดาวเทียมยิ่งขึ้นมามากให้เข้าใจได้เลยว่าดาวเทียยมที่ท่านหานั้นไกล้เข้ามาแล้วทุกทีๆ
(การสังเกตอย่างนี้ สำหรับช่างที่เขาเป็นแล้วนะครับเขาไม่ต้องใช้อุปกรณ์ใดๆช่วย สำหรับช่างมือใหม่ควรใช้เข็มทิศ และวัดมุมช่วยจะง่ายกว่าครับ)
Signal Quality  = ความแรงของสัญญานระหว่าง LNB กับ ดาวเทียมครับ (ก็คือ ความแรงของสัญญาณที่ดาวเทียมส่งลงมานั้นแหละครับ) แถบสัญญาณนี้จะขึ้นมาได้ก็ต่อเมื่อท่านได้หันหน้าจานตรงกันกับตำแหน่งดาวเทียมที่อยู่แล้ว แต่จะให้แถบสัญญาณขึ้มากๆ ก็ต้องปรับหน้าจานอย่างละเอียดอีกที แต่แถบสัญญาณนี้แต่ละช่องจะไม่เท่ากันนะครับ เมื่อก่อนเขาจะใช้ช่อง 5 กันแต่ตอนนี้ไม่รู้เหมือนกันครับ เมื่อท่านปรับให้ได้แถบสัญญาณที่มากที่สุด ก็ให้ทำการล็อกหน้าจานแล้วลองมาปรับที่LNB อีกทีเผื่อจะได้แรงกว่านี้อีกหรือลดลงขึ้นอยู่กับเทคกะนิกของช่างแต่ละคนครับ

สรุปได้ว่า
Signal Strength = มีไว้ให้รู้ว่า เครื่องรีซีพเวอร์ได้ส่งไฟเลี้ยงขึ้นไปที่ LNB แล้ว และรู้อีกอย่างหนึ่งว่า LNB ไม่เสีย, สายRG6 ไม่ขาดใน , การเข้าหัวต่อแจ๊ค F ไม่ซ๊อดกัน ,สายRG6 ยามเกินหรือไม่ หากยาวเกิน สัญญาณก็ลดลง เกิน 100เมตรควรใช้ ไลด์แอมป์ช่วยขยายนะครับ , และสุดท้ายดูไว้เพื่อการเข้า       ไกล้ตำแหน่งดาวเทียมที่ท่านต้องการตั้งครับสำหรับเครื่อง PSI นะ ยี่ห้ออื่่นๆ ต้องศึกษาเองครับ.
Signal Quality = มีไว้ให้ทราบถึงความแรงของสัญญาณดาวเทียมที่ส่งสัญญาณลงมาน่ะครับ
ส่วนมากแล้วช่างส่วนใหญ่จะดูจากแถบนี้เป็นส่วนมาก (คือ ยิ่งแรงยิ่งดี)ขึ้นอยู่กับเทคนิคของช่างแต่ละท่านนะครับ

ให้ไว้เป็นวิทยาทานนะครับท่าน
arakis
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 02:56:07 pm »

ผมก็ขอเสนอความเห็นบ้างเอาไว้พิจารณากันครับเพื่อนๆช่าง   ผมมีความเห็นว่าทั้งsignal strength และ  signal quality  มันก็เป็นสัญญาณที่มาจากสายอากาศของดาวเทียมบนฟ้าทั้งคู่ครับ  แต่มันมองกันคนละมุม
        SIGNAL STRENGTH ก็คือกำลังงานของสัญญาณดาวเทียมที่หัวLNBรับได้จากดาวเทียมนั้นๆมาปรากฏที่เครื่องรับ  ซึ่งก็แน่นอนถ้าสายRG6ขาดก็ไม่มีไฟเลี้ยงจ่ายให้LNBทำงาน  หรือLNBเสีย  ก็ทำให้เราไม่สามารถเห็นค่าของSIGNAL STRENGTHบนจอทีวีได้

SIGNAL  QUALITY   ก็คือดัชนีที่ใช้วัดคุณภาพของกำลังสัญญาณดาวเทียมที่เครื่องรับรับได้เทียบกับกำลังของสัญญาณรบกวนที่ผ่านวงจรกรองในเครื่องรับแล้ว  ซึ่งก็ชี้ให้เห็นว่าถ้าปรับหน้าจานให้ตรงกับดาวเทียมบนฟ้า ทั้งมุมส่าย  ทั้งมุมก้ม  รวมไปถึงการปรับขั้วV/H ให้ตรงกับแนวส่งของสายอากาศของดาวเทียมบนฟ้าทำให้สัญญาณรบกวนที่เครื่องรับลดลง  ค่าของSIGNAL QUALITY  ก็จะเพิ่มขึ้น ภาพที่เห็นบนจอทีวีก็จะชัดเจนไม่เป็นตารางหรือภาพหายไป  ดังนั้นช่างทั้งหลายจึงมองเอา  SIGNAL  QUALITY  เป็นจุดหลักในการปรับจูนพูดง่ายๆว่าให้สูงๆเข้าไว้  ส่วนใหญ่ควร เกิน 30%  ขึ้นไป  โดยแทบจะไม่ต้องมองที่SIGNAL STRENGTH เลยก็ว่าได้  อันนี้ก็เอาไว้พิจารณากันครับ   
เวนลูนี้
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 03:31:48 pm »

วิเคราะห์ได้ดีค่ะทั้งสองท่าน
พระครูโส  น่าจะมาจากประสบการณ์ อธิบายซะเห็นภาพเลยเข้าใจง่าย
arakis       นี้ทิดสะดี มากไปหน่อยเข้าใจยาก แต่ก็สะระดี
ดีค่ะทั้งสองท่านให้ความกระจ่างดีมากค่ะ ขอชมเชย
จับกัง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 05:54:48 pm »

SIGNAL STRENGTH หมายถึง ความแรงสัญญาณ ถ้าเป็นวิทยุสื่อสารก็ ดูจาก S-meter ที่หน้าจอเครื่อง

signal Quality หมายถึง คุณภาพของสัญญาณ ถ้าเป็นวิทยุสื่อสารก็ ฟังจากความชัดเจนของข้อความที่ได้ยิน

เปรียบให้เห็นอย่างนี้คนเล่นวิทยุก็ร้อง อ๋อ เข้าใจกันง่ายๆ QRK5, S3, QRK5,S Full, วุ16-5 S7 ว่ากันไป

signal Quality ก็สามารถมีระดับสูงกว่าSIGNAL STRENGTH ได้

ส่วนแต่ละค่าควรเป็นเท่าไหร่จึงจะรับสัญญาณได้ ก็แล้วแต่ยี้ห้อของเครื่องรับครับ
HS
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 06:32:14 pm »

ถ้าความแรงสัญญาณได้มาก คุณภาพสัญญาณก็จะมากตามไปด้วย

อันนี้อาจไม่เป็นจริง

เอาLNBไว้นอกจาน ต่อเข้ารีซีฟเวอร์ STRENGTH=75, Quality=0
เอาLNBไว้นอกจาน ต่อเข้ารีซีฟเวอร์ STRENGTH=70, Quality=45

สรุปได้ว่า
Signal Strength = มีไว้ให้รู้ว่า เครื่องรีซีพเวอร์ได้ส่งไฟเลี้ยงขึ้นไปที่ LNB แล้ว และรู้อีกอย่างหนึ่งว่า LNB ไม่เสีย, สายRG6 ไม่ขาดใน , การเข้าหัวต่อแจ๊ค F ไม่ซ๊อดกัน ,สายRG6 ยามเกินหรือไม่ หากยาวเกิน สัญญาณก็ลดลง เกิน 100เมตรควรใช้ ไลด์แอมป์ช่วยขยายนะครับ , และสุดท้ายดูไว้เพื่อการเข้า       ไกล้ตำแหน่งดาวเทียมที่ท่านต้องการตั้งครับสำหรับเครื่อง PSI นะ ยี่ห้ออื่่นๆ ต้องศึกษาเองครับ.
Signal Quality = มีไว้ให้ทราบถึงความแรงของสัญญาณดาวเทียมที่ส่งสัญญาณลงมาน่ะครับ
ส่วนมากแล้วช่างส่วนใหญ่จะดูจากแถบนี้เป็นส่วนมาก (คือ ยิ่งแรงยิ่งดี)ขึ้นอยู่กับเทคนิคของช่างแต่ละท่านนะครับ

ให้ไว้เป็นวิทยาทานนะครับท่าน

อันนี้

การปรับจาน หามุมกวาด มุมก้มเงย ไม่มีผลให้ให้ดาวเทียมส่งสัญาณลงมาแรงขึ้น

ควรจะเป็นแบบนี้

Signal Quality = มีไว้ให้ทราบถึงความแรงของสัญญาณดาวเทียมที่  เครื่องรับรับได้ในขณะนั้น

แต่ถึงแก้ประโยคให้ถูกตามความจริง"การปรับจาน หามุมกวาด มุมก้มเงย ไม่มีผลให้ให้ดาวเทียมส่งสัญาณลงมาแรงขึ้น" ประโยคนี้ก็ยังไม่ถูกต้องตามความหมายตามตัวอีกษรของ Signal Quality ที่หมายถึง คุณภาพสัญญาณ อยู่ดี

สองอันนี้ OK
ผมก็ขอเสนอความเห็นบ้างเอาไว้พิจารณากันครับเพื่อนๆช่าง   ผมมีความเห็นว่าทั้งsignal strength และ  signal quality  มันก็เป็นสัญญาณที่มาจากสายอากาศของดาวเทียมบนฟ้าทั้งคู่ครับ  แต่มันมองกันคนละมุม
        SIGNAL STRENGTH ก็คือกำลังงานของสัญญาณดาวเทียมที่หัวLNBรับได้จากดาวเทียมนั้นๆมาปรากฏที่เครื่องรับ  ซึ่งก็แน่นอนถ้าสายRG6ขาดก็ไม่มีไฟเลี้ยงจ่ายให้LNBทำงาน  หรือLNBเสีย  ก็ทำให้เราไม่สามารถเห็นค่าของSIGNAL STRENGTHบนจอทีวีได้

SIGNAL  QUALITY   ก็คือดัชนีที่ใช้วัดคุณภาพของกำลังสัญญาณดาวเทียมที่เครื่องรับรับได้เทียบกับกำลังของสัญญาณรบกวนที่ผ่านวงจรกรองในเครื่องรับแล้ว  ซึ่งก็ชี้ให้เห็นว่าถ้าปรับหน้าจานให้ตรงกับดาวเทียมบนฟ้า ทั้งมุมส่าย  ทั้งมุมก้ม  รวมไปถึงการปรับขั้วV/H ให้ตรงกับแนวส่งของสายอากาศของดาวเทียมบนฟ้าทำให้สัญญาณรบกวนที่เครื่องรับลดลง  ค่าของSIGNAL QUALITY  ก็จะเพิ่มขึ้น ภาพที่เห็นบนจอทีวีก็จะชัดเจนไม่เป็นตารางหรือภาพหายไป  ดังนั้นช่างทั้งหลายจึงมองเอา  SIGNAL  QUALITY  เป็นจุดหลักในการปรับจูนพูดง่ายๆว่าให้สูงๆเข้าไว้  ส่วนใหญ่ควร เกิน 30%  ขึ้นไป  โดยแทบจะไม่ต้องมองที่SIGNAL STRENGTH เลยก็ว่าได้  อันนี้ก็เอาไว้พิจารณากันครับ  

SIGNAL STRENGTH หมายถึง ความแรงสัญญาณ ถ้าเป็นวิทยุสื่อสารก็ ดูจาก S-meter ที่หน้าจอเครื่อง

signal Quality หมายถึง คุณภาพของสัญญาณ ถ้าเป็นวิทยุสื่อสารก็ ฟังจากความชัดเจนของข้อความที่ได้ยิน

เปรียบให้เห็นอย่างนี้คนเล่นวิทยุก็ร้อง อ๋อ เข้าใจกันง่ายๆ QRK5, S3, QRK5,S Full, วุ16-5 S7 ว่ากันไป

signal Quality ก็สามารถมีระดับสูงกว่าSIGNAL STRENGTH ได้

ส่วนแต่ละค่าควรเป็นเท่าไหร่จึงจะรับสัญญาณได้ ก็แล้วแต่ยี้ห้อของเครื่องรับครับ
HS
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 06:35:01 pm »

แก้ไขข้อความ

อันนี้อาจไม่เป็นจริง

เอาLNBไว้นอกจาน ต่อเข้ารีซีฟเวอร์ STRENGTH=75, Quality=0
เอาLNBไว้กลางจาน ต่อเข้ารีซีฟเวอร์ STRENGTH=70, Quality=45
น้อง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2010, 09:56:08 pm »

เคยใช้บางยี่ห้อเวลาขยับจาน ต้องทีละนิดๆแล้วหยุด ถ้าตรงจะเจอ คือขึ้นช้า ทำให้พลาดหรือเลย
แต่มียี่ห้อหนึ่งไม่ต้องหยุดจาน กวาดไปถ้าเจอหรือผ่านจะขึ้นแถบสีเหลืองแว๊บๆ แหมดีจัง แต่มันหนัก
และเก่าไปหน่อย ถ้าให้ตั้งพื้นราบหล่ะก็ ไม่เกิน5นาทีเจอ แต่ทุกวันนี้เหล่าช่างทั้งหลายก็คิดค้นหาวิธี
ให้หาได้ง่ายๆอยู่แล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์