ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
16, พฤษภาคม 2024, 12:12:43 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  นอกเรื่องอีกที่ครับ (เกี่ยวกับไฟตก)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องอีกที่ครับ (เกี่ยวกับไฟตก)  (อ่าน 4047 ครั้ง)
aimoddang
Newbie
*

« เมื่อ: 17, ตุลาคม 2011, 09:06:46 am »

ที่บ้านมีปัญหาเรื่องไฟตกครับ มีปัญหามากเลย เวลาดู ดาวเทียม พอมันตกทีนึ่งเครื่องก็บู๊ดทีนึง แต่เครื่องเสียงนี่นะซิครับ ดับไปเลยหน้าจอไม่ขึ้นไฟอะไรเลยครับ ต้องชักปลักแล้วเสียวใหม่ ผมจะแก้ปัญหาโดยเอาเครื่องสำรองไฟมาติด ขนาด 500 K ใช้กับ เครื่องเสียง (ออนเกียว) 120w พ่วงเจ้า DB800 และ PS3 อีกตัว จะไหวป่าว
เจ้าเครื่องสำรองไฟนี้มันจะแก้ปัญหาเรื่องไฟตกไฟเกินได้หรือไม่ครับ
อ้ออีกข้อครับ ผมมีตัวเครื่องสำรองไฟอยู่แล้ว แต่ต้องหาแบตเตอรี่ ขนาด 12v 7a มาใส่อีก 2 ลูก ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหน ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jay
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2011, 10:30:39 am »

แบบนี้อาการหนักเลยนะท่าน แสดงว่าใช้ไฟปลายสายแน่เลย นะจะเปลี่ยนสายภายในบ้านให้ใหญ่ขึ้น ถ้าสายจากมิเตอร์เข้าบ้านขนาด16
ให้เปลี่ยนเป็นสายขนาด25หรือ30ไปเลยครับสายไฟบ้านควรจะเบอร์ใหญ่ๆไว้ก่อน บ้านผมเองก็ไฟปลายสาย หลังสุดท้าย มิเตอร์ไฟอยู่เสาต้นสุดท้ายพอดี ผมซื้อเสาไฟอีก15ต้น ลากสายยาวต่อเข้าบ้านอีก1200เมตร เจอปัญหาเดียวกัน แต่หลังจากเปลี่ยนสายในบ้าน ก็ไม่มีปัญหาแล้ว ใช้ตู้เชื่อมได้สบายๆจากเมื่อก่อนใช้ไม่ได้เลย
หรือถ้าไม่อยากเปลี่ยนแปลงมาก ให้ดูที่เครื่องไฟฟ้าว่าใช้ไฟได้100-240vหรือไม่ ถ้าใช้ได้ให้ไปซื้อ หม้อแปลงไฟจาก220vเหลือ110vครับ มีมากมายหลายขนาด หรือไม่ก็ซื้อพวกปลักป้องกันไฟตก มันช่วยได้ครับ ผมเคยแนะนำในบอร์ดนี้ ลองเข้าเมนู ค้นหา ด้านบนดูครับ
ปล.เครื่องสำรองไฟทำหน้าที่สำรองไฟเมื่อไฟฟ้าดับ ไม่สามารถนำมาใช้ป้องกันไฟตกได้นะครับ เพราะมันจะเสียเร็วขึ้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nopk
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2011, 02:08:22 pm »

ตอนนี้เครื่องยูพีเอสส่วนมากในท้องตลาด จะแถมระบบ สเตบิไลซ์เซอ(ป้องกันไฟตกไฟเกิน)มาให้ อย่างที่ผมใช้ก็ของ Syndome 1000KVA ราคา สองพันปลายๆ ก็มี ลองสอบถามตามร้านขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ดูครับ
แบตเตอรรี่ของ UPS ถ้ามี ร้านอมร อยู่ใกล้ก็ น่าจะหาซื้อได้ไม่ยาก ลองถามดูครับ มีแน่ๆ เพราะผมเคยเอา UPS ไปซ่อม ราคาแบตที่พันทิพย์ ประตูน้ำ ประมาณ 500 บาท
sangwan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 09:12:10 am »

ถ้าไฟตกมากๆลงเมาเหลือซัก160Vกว่าๆเครื่องยูพีเอสก็ดช้วยไม่ได้ เพราะเครื่องยูพีเอสก็จะไม่ทำงาน เพราะบ้านผมก็ไฟตกมากเหมือนกัน หลอดไฟนีออนต้องเปลี่ยนไปใช้แบบอิเล็คทร์ดนิคทั้งบ้าน
click
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 11:22:02 am »

มีแต่อาการหนักๆ ลองให้ช่างไฟฟ้ามาตรวจจุดต่อสายต่างๆเข้ามาในบ้านดูซิ

jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 12:02:19 pm »

มีแต่อาการหนักๆ ลองให้ช่างไฟฟ้ามาตรวจจุดต่อสายต่างๆเข้ามาในบ้านดูซิ
ตรวจยังไงก้ไม่หายครับ เพราะ หม้อแรงต่ำขนาดเท่าเดิม แต่บ้านปลูกเพิ่มขึ้นปีนึงไม่ตำกว่าสิบหลัง ไม่รวมบ้านที่ต่อเติมนะ
คนใช้ไฟฟ้ามากขึ้นแต่ไฟอยู่เท่าเดิม แจ้งไฟฟ้าแล้วก็งั้นๆ บ้านที่ผมเช่าทำร้านติดถนนใหญ่แท้ๆ มีร้านปะยางอยู่ติดกันเวลาปั๊มลมทำงาน
เครื่องไฟฟ้าพังทุกๆ3เดือน คอมตั้งโต๊ะเปลี่ยนสวิทชิ่งจนกองเต็มบ้านแล้ว หลอดไฟเปลี่ยนใหม่ๆ ไม่เกิน3วันขั้วดำ เซ็งเหมือนกันครับ
aimoddang
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, ตุลาคม 2011, 02:18:10 pm »

พัดลมบางทีหมุนแรง อยู่  ๆ ก็เบาลง พร้อมไฟ นีออนก็ หรี่ลง เครื่องทำน้ำร้อนกับ ไมโครเวฟ ไม่ร้อนเลยครับ แถมเปิดเครื่องทำน้ำร้อน ไฟในห้องน้ำ หรีลงอย่างเห็นได้ชัด
แจ้ง ไฟฟ้ามา ดูตอบ แบบง่าย  ๆ สายของคุณมี แค่ 2 บ้าน ของผม กับเสา Dtac แล้วก็ไปเลยไม่่ได้ทำอะไรต่อ หม้อผม  30 แอมป์ ไม่ได้อยู่ปลายสายเลยครับ หม้อแปลงใหญ่อยู่หน้าบ้าน ด้วยซ้ำ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์