ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
03, มิถุนายน 2024, 01:53:47 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนสอบถามเครื่องPSI MTEXงานระบบครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเครื่องPSI MTEXงานระบบครับ  (อ่าน 3241 ครั้ง)
sriracha09
Hero Member

« เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 10:41:14 am »

เครื่องPSI MTEXงานระบบ15ช่องโดนเจ้าของงานเก่าทิ้งงานที่อยู่บ้านบึง จ.ชลบุรี ติดตั้งกลางปีที่แล้ว ญาติโทรมาปรึกษาว่าจะทำไงดี ศูนย์บอกว่าเป็นรุ่นที่อัพเดรทได้ ให้ยกไปให้อัพที่ศูนย์ค่าใช้จ่ายช่องละ250  จึงมีคำถามดังนี้ครับ
1. มันสามารถไปอัพโอทีเอผ่านรีโมทเหมือนเครื่องทั่วไปได้หรือไม่  หรือต้องใช้โปรแกรมพิเศษเหมือนที่ศูนย์ว่า
2. สถานการปัจจุบันถ้าทำข้อ1.สำเร็จเราสามารถเลือกช่องแต่ละเครื่องดังเดิมได้รึไม่
3. อัพโอทีเอด้วยรีโมทเป็นเครื่องทั่วไปได้หรือไม่ เพื่อตัดสินใจทำตามข้อ4.
4.ถือโอกาสนี้ทำแบบแยกอิสระตามห้องละเครื่องจะดีมั๊ย  30 ห้องมีจานแล้วงบประมาณประมาณไหนครับ
5.ตามข้อ4 ถ้าแนะนำอุปกรณ์ได้จะดีมากครับ(มีจานแล้ว)
   ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 10:51:06 am »

ไม่เคยทำงานระบบ ได้แต่แนะนำแบบพื้นๆ ก็เอาเครื่อง FTA ทั่วไป ที่รับฟรีทีวี 6 ช่องได้ ไปไว้ห้องละครื่อง เพราะคนส่วนใหญ่ ที่ดู จะเน้นที่ 6 ช่องนี้เท่านั้น หรือ บวก DLTV อีก 15 ช่อง รายการก็น่าดูเหมือนกัน(บางเวลา)ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

wut2029
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 11:07:50 am »

เครื่องPSI MTEXงานระบบ15ช่องโดนเจ้าของงานเก่าทิ้งงานที่อยู่บ้านบึง จ.ชลบุรี ติดตั้งกลางปีที่แล้ว ญาติโทรมาปรึกษาว่าจะทำไงดี ศูนย์บอกว่าเป็นรุ่นที่อัพเดรทได้ ให้ยกไปให้อัพที่ศูนย์ค่าใช้จ่ายช่องละ250  จึงมีคำถามดังนี้ครับ
1. มันสามารถไปอัพโอทีเอผ่านรีโมทเหมือนเครื่องทั่วไปได้หรือไม่  หรือต้องใช้โปรแกรมพิเศษเหมือนที่ศูนย์ว่า
2. สถานการปัจจุบันถ้าทำข้อ1.สำเร็จเราสามารถเลือกช่องแต่ละเครื่องดังเดิมได้รึไม่
3. อัพโอทีเอด้วยรีโมทเป็นเครื่องทั่วไปได้หรือไม่ เพื่อตัดสินใจทำตามข้อ4.
4.ถือโอกาสนี้ทำแบบแยกอิสระตามห้องละเครื่องจะดีมั๊ย  30 ห้องมีจานแล้วงบประมาณประมาณไหนครับ
5.ตามข้อ4 ถ้าแนะนำอุปกรณ์ได้จะดีมากครับ(มีจานแล้ว)

ผมก็ใช้เซ็ตนี้นะที่ทำงาน แต่เลือกดู 3579nbt thaitbs  พอครับ ถ้า 30 ห้องทำแบบงานระบบดีกว่าครับ(ความคิดผมนะ) แล้วมากำหนดเอาว่าจะเอากี่ช่อง จะได้ไม่สื้นเปลืองงบครับ ผมมี 15 ช่องตอนนี้ดู 6-7 ช่องก็พอแล้ว  สำหรับการเลือกช่องก็เหมือนเดิมครับ เรากำหนดได้
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 11:18:59 am »

ผมก็ใช้เซ็ตนี้นะที่ทำงาน แต่เลือกดู 3579nbt thaitbs  พอครับ ถ้า 30 ห้องทำแบบงานระบบดีกว่าครับ(ความคิดผมนะ) แล้วมากำหนดเอาว่าจะเอากี่ช่อง จะได้ไม่สื้นเปลืองงบครับ ผมมี 15 ช่องตอนนี้ดู 6-7 ช่องก็พอแล้ว  สำหรับการเลือกช่องก็เหมือนเดิมครับ เรากำหนดได้
  รบกวนถามเพิ่มเติมครับ เข้าใจว่าน่าจะเกี่ยวกับเรืยงช่องใหม่ตามติจิตอล...ตอนนี้ทางญาติบอกช่องมันหายครับ  เลยอยากถามว่ามันสามารถไปเปิดอัพโอทีเอผ่านรีโมทเหมือนเครื่องทั่วไปได้หรือไม่รึว่าต้องหอบไปศูนย์ครับ

atisat55
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 11:56:02 am »

ร้านผมมี ทุกอย่าง

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=60567.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25, กันยายน 2014, 11:58:53 am โดย atisat55 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 12:28:35 pm »

ไม่เคยทำงานระบบ ได้แต่แนะนำแบบพื้นๆ ก็เอาเครื่อง FTA ทั่วไป ที่รับฟรีทีวี 6 ช่องได้ ไปไว้ห้องละครื่อง เพราะคนส่วนใหญ่ ที่ดู จะเน้นที่ 6 ช่องนี้เท่านั้น หรือ บวก DLTV อีก 15 ช่อง รายการก็น่าดูเหมือนกัน(บางเวลา)ครับ
ท่านไก่ กะต๊าก นี่มันระบบเคยู ของเขาเดิมติดแบบซี-แบนด์

ตอบ จขกท.

ข้อ ๑. ผมไม่ทราบ เพราะผม ไม่ทำแบรนด์นี้ ความคิดส่วนตัว ผมว่าแบรนด์นี้คุณภาพต่ำ
ข้อ ๒. ขอตอบโดยธรรมชาติของระบบ ถ้าคุณรับช่องไหนอยู่แล้ว การอัพเกรดของเฟิร์มแวร์ ไม่เกี่ยวกับการอัพช่องครับ นอกจากคุณแจ้งขอเปลี่ยนช่องเอง
ข้อ ๓. อันนี้ก็ไม่ทราบครับ ผมไม่เคยเจาะลึกเครื่องเขา
ข้อ ๔. อันนี้ ถ้ามีงบประมาณทำ ก็ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว และจำนวนห้องน้อยด้วย ค่าใช้จ่ายก็ไม่มาก จะมีที่เพิ่มก็เป็น มัลติสวิทช์ (จะใช้แบบไหน ขึ้นอยู่กับสถานที่ครับ ๓๐ ห้องเป็นชั้นเดียวตอนยาว หรือ สองฝั่ง หรือว่าจะเป็น ๒ ชั้น ๓ ชั้น) แล้วก็เครื่องรับตามจำนวนห้อง (จะใช้กี่ตัวก็ขึ้นอยู่กับว่า เครื่องเก่าใช้งานได้ต่อกี่ตัว) และรีโมทฯเครื่องเก่าที่ต้องซื้อเพิ่ม ถ้าต้องใช้เครื่องเก่าได้ ของเดิมน่าจะมีไม่เกิน ๒ ตัว
ข้อ ๕. บอกในข้อ ๔ แล้ว ส่วนจะใช้แบรนด์ใดอยู่ที่คุณจะเลือก

sriracha09
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 01:26:18 pm »

ขอบพระคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 01:37:04 pm »

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ เข้าใจว่าน่าจะเกี่ยวกับเรืยงช่องใหม่ตามติจิตอล...ตอนนี้ทางญาติบอกช่องมันหายครับ  เลยอยากถามว่ามันสามารถไปเปิดอัพโอทีเอผ่านรีโมทเหมือนเครื่องทั่วไปได้หรือไม่รึว่าต้องหอบไปศูนย์ครับ

ถ้าเป็น MTEX รุ่นเก่า CPU 3328 จะไม่มีเมนูให้อัพ OTA มีแต่การอัพเครื่องต่อเครื่อง P2P, P2M ท่านต้องลองให้เขาเข้าเมนูการอัพเกรดเครื่องว่ามีเมนูนี้หรือปล่าว แล้วมีเมนูให้ตั้งค่า OTA หรือไม่ ถ้าไม่มีต้องใช้การอัพผ่านคอม แต่ต้องใช้ F/W ของ MTEX เท่านั้น เพราะจะเกี่ยวกับเรื่องคีย์และช่อง RF ด้วย

sriracha09
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 04:45:18 pm »

ถ้าเป็น MTEX รุ่นเก่า CPU 3328 จะไม่มีเมนูให้อัพ OTA มีแต่การอัพเครื่องต่อเครื่อง P2P, P2M ท่านต้องลองให้เขาเข้าเมนูการอัพเกรดเครื่องว่ามีเมนูนี้หรือปล่าว แล้วมีเมนูให้ตั้งค่า OTA หรือไม่ ถ้าไม่มีต้องใช้การอัพผ่านคอม แต่ต้องใช้ F/W ของ MTEX เท่านั้น เพราะจะเกี่ยวกับเรื่องคีย์และช่อง RF ด้วย

ขอบพระคุณทุกท่านที่แนะนำครับ  กระจ่างเลย
pr-sat
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 06:33:52 pm »

จูนช่องใหม่ ช่องเก่าเปลี่ยนความถี่  แค่ 15 ช่องยังมีฟรีทีวีให้รับอยู่
pr-sat
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, กันยายน 2014, 06:37:25 pm »

โทรมาก็ได้ จะแนะให้แบบประหยัดสุด 083-0458291 ชลบุรี
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์