ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
17, พฤษภาคม 2024, 03:24:01 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเครื่องรับสัญญาณดาวเทียมครับ  (อ่าน 2411 ครั้ง)
bugkokung
Newbie
*

« เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 01:16:23 pm »

เครื่องรับสัญญาณดาวเทียมพวก box ทั้งหลายความสามารถในการรับสัญญาณนี่เท่ากันไหมครับ
ผมมีปัญหาอยู่ว่าตั้งจานรับแอสโตรแล้วสัณญาณ ดูได้ไม่ทุกช่องอะครับ พวกช่อง axn hbo sp2
animax และพวกช่อง discovery ดูได้ แต่ช่อง espn starsport sp1 sp3 สัญญาณจะตกลงไปอีก
ทำให้ดูไม่ได้ ผมใช้เครื่อง 500s แต่มีเพื่อนที่อยู่ในย่านใกล้เคียงกัน ใช้เครื่องs10 เค้าบอกว่าดูได้หมด
ผมเลยมาถามว่ามันเกี่ยวกับเครื่องรับหรือป่าวครับ ถ้าใช่ผมจะได้ไปหาเครื่องมาเปลี่ยนครับ
แล้วเครื่องรุ่นไหน รับสัญญาณดีสุดครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
uncle8754
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 01:22:49 pm »

ลองหมุนหัว LNB ดูครับ
รับได้ไม่ครบ TP ส่วนมากจะเกิดจากสาเหตุนี้
ไม่มีสูตรตายตัวว่าจะต้องเป็นกี่นาฬิกา เอาเป็นว่าให้ได้สัญญาณครบทุกช่องก็พอ
บางทีช่องหนึ่งสัญญาณแรง อีกช่องอ่อน

ลองดูครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bugkokung
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 01:32:06 pm »

ลองหมุนหัว LNB ดูครับ
รับได้ไม่ครบ TP ส่วนมากจะเกิดจากสาเหตุนี้
ไม่มีสูตรตายตัวว่าจะต้องเป็นกี่นาฬิกา เอาเป็นว่าให้ได้สัญญาณครบทุกช่องก็พอ
บางทีช่องหนึ่งสัญญาณแรง อีกช่องอ่อน

ลองดูครับ
ลองแล้วครับ เอา TP ช่อง espn ปรับละเอียดแล้วก็ไม่ดีขึ้นครับ ถ้าหมุนเลยช่วง 4-6 โมงเย็น
สัญญาณตกเลยครับ ตอนนี้คิดไว้2วิธีครับ เครื่องรับ ไม่ก็เพิ่มขนาดจานครับ
uncle8754
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 01:38:21 pm »

รับแอสโตรนี่ ปัจจัยมันแยะครับ

ต้องดูด้วยครับว่าจานขนาดไหน แล้วอยู่จังหวัดอะไร อยู่เหนือๆขึ้นไปก็หมดสิทธิ์ครับ
kato
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 02:50:22 pm »

แนะนำดังนี้ครับ จากประสบการณ์ที่ลองเองกับตัวมานะครับ

1.หันให้เจอน้าแอสก่อน
2.เริ่มปรับละเอียดที่TPที่อ่อนๆ แนะนำช่อง ESPN new
3.เมื่อปรับระเอียดได้ค่าที่ต้องการแล้ว ทดสอบดูว่าช่องที่บอกว่าดูไม่ได้นั้น ภาพเป็นไงบ้าง ถ้ายังดูไม่ได้ให้ลองค่อยๆปรับหัวLNBดูครับ 4โมงนิดๆถึง 5โมงครึ่งไม่มีอะไรตายตัวครับ

ผมเองตอนนี้ก็ใช้เครื่อง DBY SF-904 ในการตั้งจานเหมือนกัน ไม่ไหวครับ ไม่มีทีวีจอเล็กผมตั้งจานไว้กับกำแพงบ้านจึงปรับง่ายแต่ใช้วิธีหันไปดูจอทีวีซึ่งตั้งอยู่ไกลๆนานๆก็ไม่ไหว เพ่งซะปวดตาครับ
bugkokung
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 04:55:16 pm »

รับแอสโตรนี่ ปัจจัยมันแยะครับ

ต้องดูด้วยครับว่าจานขนาดไหน แล้วอยู่จังหวัดอะไร อยู่เหนือๆขึ้นไปก็หมดสิทธิ์ครับ

จาน75 อยู่แถวตลาดพูนทรัพย์ ปทุมธานี ขอบคุณครับ
bugkokung
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กันยายน 2012, 04:58:48 pm »

แนะนำดังนี้ครับ จากประสบการณ์ที่ลองเองกับตัวมานะครับ

1.หันให้เจอน้าแอสก่อน
2.เริ่มปรับละเอียดที่TPที่อ่อนๆ แนะนำช่อง ESPN new
3.เมื่อปรับระเอียดได้ค่าที่ต้องการแล้ว ทดสอบดูว่าช่องที่บอกว่าดูไม่ได้นั้น ภาพเป็นไงบ้าง ถ้ายังดูไม่ได้ให้ลองค่อยๆปรับหัวLNBดูครับ 4โมงนิดๆถึง 5โมงครึ่งไม่มีอะไรตายตัวครับ

ผมเองตอนนี้ก็ใช้เครื่อง DBY SF-904 ในการตั้งจานเหมือนกัน ไม่ไหวครับ ไม่มีทีวีจอเล็กผมตั้งจานไว้กับกำแพงบ้านจึงปรับง่ายแต่ใช้วิธีหันไปดูจอทีวีซึ่งตั้งอยู่ไกลๆนานๆก็ไม่ไหว เพ่งซะปวดตาครับ
ผมเองตั้งจานระเบียงหน้าบ้านชั้น2แล้วก็หันมาดูทีวีเอาครับ เด้วจะไปลองอีกรอบครับ ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์