ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
15, พฤษภาคม 2024, 02:08:32 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จัดหนัก จัดเต็ม PSI OK กับโครงการ 1นักเรียนปฐม 1นักเรียนมัธยม 1จานดาวเทียม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดหนัก จัดเต็ม PSI OK กับโครงการ 1นักเรียนปฐม 1นักเรียนมัธยม 1จานดาวเทียม  (อ่าน 5171 ครั้ง)
บานชื่น
Hero Member

« เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 06:19:39 pm »

จุดประสงค์

1.ส่งเสริมเยาวชนชาติไทย เข้าถึงโทรทัศน์การศึกษา ซึ่งเป็นประโยชน์ กับประเทศชาติ ด้านการศึกษาขั้นพื้นฐาน อย่างอเนกอนันต์ อย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน ทุกพื้นที่ อย่างรวดเร็ว

2. เกิดการสร้างงาน การติดตั่งจาน ตลอดจนเยาวชนสนใจ ติดตั่งดาวเทียม ระบบเคยูแบนด์ ได้ด้วยตนเอง ซึ่งเป็นองค์ความรู้ของคนในชาติ ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งทำให้ระบบดาวเทียมเคยูแบนด์รู้จักทุกครัวเรือนและเกิดการขยายตัว ในวงการดาวเทียมชาติไทย

ผลที่คาดว่าได้รับ

PSI จะเป็นบริษัท ที่เยาวชนชาติไทยรู้จัก ตั่งแต่อยู่ในชั้นปฐมศึกษา เป็นบริษัทที่สร้างอิมเมทเกี่ยวกับการศึกษา ความรู้ ให้กับสังคม สอดคล้อง กับการตั่งสถานี สารคดีพีเอสไอ

เกิดการสร้างานสร้างเงิน ในระบบดาวเทียมระบบเคยูแบนด์  อย่างก้าวกระโดด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
boocho
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 06:23:02 pm »

จัดอย่างไรครับ โรงเรียนใน สพป.เชียงราย เขต ๔ ที่อยู่บนยอดเขา ปลายดอย ยังต้องการอีกเยอะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 06:28:26 pm »

งั้นเดี๋ยวทำโครงการบ้างดีกว่า เงิน500กับโจร500เพื่อคนดูบอล

kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 06:44:20 pm »

แบบนี้แล้วจะใช้กับเครื่องปั่นไฟหรือโซล่าเซลล์ ดีล่ะครับ

KTC
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 08:02:45 pm »

นี่ละครับแผนการ

เสร็จศึกก็ฆ่าขุนศึก

บอกแล้วว่า ผู้บริหารมาจากเซล ก็คิดถึงแต่ยอดขายเท่านั้น

ไม่เคยคิดถึงหัวอกช่างหรอก 
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 08:44:28 pm »

เท่าที่เห็นแต่ละโรงเรียนจานจะทับหัวเด็กนักเรียนแล้วนะครับ   โรงเรียนบางที่ชั้นเดียวมีสองห้องครูไม่อยู่ก็เปิดทีวีช่องการศึกษาให้เด็กดูอย่่างเดียว  ไม่มีเวลามากำกับ  แล้วเด็กจะรู้เรื่องหรือครับ  บางที่ครูไม่ว่าง  เอาเวลาไปทำผลงาน  แล้วมันจะได้เรื่องหรือครับ
makkorat
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 08:59:04 pm »

งง
ชัดเจน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 10:15:52 pm »

ขอบคุณครับ ท่านบานชื่น ถ้าเค้าทำจากใจก็ดีนะครับ อย่างน้อยเด็กๆคือผู้ได้ประโยชน์
jay
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2012, 10:38:20 pm »

เท่าที่เห็นแต่ละโรงเรียนจานจะทับหัวเด็กนักเรียนแล้วนะครับ   โรงเรียนบางที่ชั้นเดียวมีสองห้องครูไม่อยู่ก็เปิดทีวีช่องการศึกษาให้เด็กดูอย่่างเดียว  ไม่มีเวลามากำกับ  แล้วเด็กจะรู้เรื่องหรือครับ  บางที่ครูไม่ว่าง  เอาเวลาไปทำผลงาน  แล้วมันจะได้เรื่องหรือครับ
อันนี้สิจริงๆ ผมเคยไปสำรวจมาบ้างแล้ว บางโรงเรียนได้อุปกรณ์มาแต่ไม่มีปัญญาติด ผมเลยรับอาสาไปติดให้แบบฟรีๆ แต่มารู้ทีหลังว่าเขามีงบติดจานแต่ครูเบิกไปกินหมดแล้ว เดี๋ยวนี้ไม่ไปทำให้เหนื่อยแล้ว บางครั้งผ่านไปก็แวะไปดูผลงาน
บาง รร ตั้งทิ้งไว้เฉยๆฝุ่นเกาะเต็ม แถมบางจานเอาเครื่องรับอื่นมาต่อนั่งดูมวย ละครตอนบ่ายกันเฉย บาง รร ก็เปิดทิ้งไว้ให้เด็กดูส่วนครูไปนั่งกินส้มตำไก่ยางในเมือง แถมเดิน โลตัส บิ๊กซี พอได้เวลาก็กลับ ส่วนมากครูใหญ่ไม่มาบ้าง ติดประชุมบ้าง
ครูเล็กๆเลยสบาย วันไหนหวยออกก็มาซะบ่าย มัวไปขายหวยใต้ดิน ผมเจอมาเยอะแล้วครับ เล่าไม่หมด ส่วนมากเป็น รร ประถม
ตามหมู่บ้าน มี นร 25-30กว่าคน บาง รร มีไม่ถึง10คน ปีหน้าก็จะถูกยุบแล้ว เพราะส่วนใหญผู้ปกครองเห็น พฤติกรรมครูบางคนก็เลยไม่อยากเอาลูกเข้าเรียนทั้งที่ รร อยู่ใกล้บ้าน  ผมเองก็อยากเป็นครูแต่สอบไม่ติดเลยไปสมัครเป็น อ. สอนเด็กเทคโนแทนแต่สอนแค่สองปีก็เบื่อ นักเรียนช่างดูแลยาก หาแต่เรื่องปวดหัวมาให้ทุกวันเลยลาออกครับ
ช่างเอ๋
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2012, 05:15:30 am »

มาสนับสนุนแนวคิดและขอแนะนำอ.เมือง จังหวัดเชียงราย
บางโรงเรียนไม่มีไฟฟ้าใช้จริงๆครับ ขอความช่วยเหลือจากช่างหรือบริษัทที่อยากทำด้วยนะครับ
ทาง"โครงการสื่อเพื่อน้อง" ยังไม่สามารถไปติดตั้งให้ได้เลยครับ (ไม่มีรถที่จะเดินทาง ไม่มีงบประมาณเดินทาง ไม่มีเครื่องรับคุณภาพดี)

เช่น โรงเรียนบ้านกกน้อยวิทยา หมู่ 5 ตำบลห้วยชมภู อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย รหัสไปรษณีย์ 57000 โทรศัพท์ 053-162-273

มีจานให้แล้วแต่ยังไม่ได้ติดตั้ง เพราะติดตั้งไม่ได้จริงๆ

เส้นทางไปตามไหล่ดอย ด้านซ้ายมือ (ระยะน่าจะประมาณ 8-10 ก.ม.) ทางสไตล์ offroader

ครูไพโรจน์ กำแพงคำ เล่าให้ฟังว่าช่วงฤดูหนาวใช้เส้นทางนี้จะไม่สะดวก เพราะระยะไกลและทางไม่ค่อยดีนัก

ขากลับเราจึงเปลี่ยนเส้นทางใหม่ ถนนนี้ปรับพื้นที่แล้ว แม้มีฝุ่นผ่านสายน้ำ แต่เราก็เดินทางได้เร็วกว่าเดิม

ออกเดินทางจากม.ราชภัฎ จ.เชียงรายบ่ายโมง กลับถึงแค่ สันโค้งน้อย อ.เมือง จ.เชียงราย ก็ค่ำพอดี

rangsanp
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2012, 09:16:05 am »

เป็นโครงการที่ดีครับ เเต่ถ้ามุ่ง จัดสัมมนาขายจานให้กับเยาวชนตามโรงเรียน สอนเด็กให้ติดเป็นเเล้วขายจานในราคาถูกเหมือนราคาช่างเลย ร้านขายส่ง กับบริษัทอยู่ได้ช่างจานหาอาชีพใหม่ ทุกวันนี้ค่ายไหนจัดสัมมนาช่างเริ่มไม่เอาด้วยเเล้ว เสียเงิน เสียเวลา หมดอนาคต เป็นเรื่องจริงครับ  จัดเพื่อขายจานให้ได้มากที่สุด
poowut
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2012, 11:20:17 am »

งั้นเดี๋ยวทำโครงการบ้างดีกว่า เงิน500กับโจร500เพื่อคนดูบอล
เข้าท่า แฮะ ขอร่วมแจมด้วยคนนะครับ
phopphop
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 02, กุมภาพันธ์ 2012, 06:27:38 pm »

เป็นโครงการที่ดีมากครับ  ขอสนับสนุนครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 03, กุมภาพันธ์ 2012, 10:21:54 am »

เข้าท่า แฮะ ขอร่วมแจมด้วยคนนะครับ
เดี๋ยวผมจับโจรห้าร้อยลงความคมชัดซะเลยดีมั๊ยนี่

nirut
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, กุมภาพันธ์ 2012, 07:27:10 pm »

ถ้าเป็นการส่งเสริมให้เด็กไทยมีความรู้ ผมสนับสนุนแนวคิดนะครับ แต่ถ้าจะหากินกับแม้กระทั่งเด็กๆที่ยังไม่รู้อิโหน่อิเหน่ มันแย่นะครับ และถ้าจะเอาไปขายให้โรงเรียน ผมขอแนะนำให้เอาของที่ใช้ทนๆไปให้นะครับ เพราะโรงเรียนตามบ้านนอกส่วนมาก จะไม่มีงบซ่อมแซมน่ะครับ
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10, กุมภาพันธ์ 2012, 08:26:50 pm »

ถ้าจะให้ช่วยอะไรบอก ยินดีช่วยเต็มที่เลยครับ งานกิจกรรมสังคมช่วยเหลือเด็กอย่างนี้ยินดีอย่างยิ่งนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์