ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
04, พฤษภาคม 2024, 06:20:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำไมกล่องดาวเทียมเวลาเปิดไฟ ที่จอทีวีต้องดับด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกล่องดาวเทียมเวลาเปิดไฟ ที่จอทีวีต้องดับด้วยครับ  (อ่าน 3675 ครั้ง)
nueng099
Newbie
*

« เมื่อ: 09, มกราคม 2014, 07:24:20 pm »

ทำไมกล่องดาวเทียมช่วงเวลาเปิดไฟ ที่จอทีวีต้องดับด้วยครับ พอไฟแล้วติดแล้วภาพถึงเป็นปกติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มกราคม 2014, 07:27:51 pm »

ทำไมกล่องดาวเทียมช่วงเวลาเปิดไฟ ที่จอทีวีต้องดับด้วยครับ พอไฟแล้วติดแล้วภาพถึงเป็นปกติ

สัญญาณรบกวนทางสาย HDMI
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
championred11
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มกราคม 2014, 07:57:19 pm »

แก้ปัญหาภาพหายชั่วขณะกับสาย HDMI
สำหรับผู้ที่ใช้เครื่อง  DIGITAL HD และมีการต่อสายนำสัญญาณ HDMI กับจอ LCD/LED TV บางรุ่นซึ่งอาจจะทำให้เกิดอาการภาพหายชั่วขณะในช่วงที่ ปิด/เปิด อุปกรณ์ไฟฟ้าภายในบ้าน
(ตู้เย์น  หลอดไฟ และอื่นๆ) สามารถแก้ไขปัญหาด้วย นอยซ ฟิลเตอร์ (NOISE FILER)

nueng099
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มกราคม 2014, 09:23:40 pm »

ขอบคุณมากๆครับ
niruk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มกราคม 2014, 09:37:07 pm »

ถ้าหาซื้อไม่ได้ ให้หาซื้อ/ยืม เส้นดีๆมาลองก่อนนะครับ
อาการเป็นที่สายแน่นอน แต่ก็ไม่ใช้ว่าจะใช้ สายที่มี NOISE FILER
แล้วจะหายเสมอไป เคยเปลี่ยนเป็นสายดีหน่อย เส้นละเกือบสามร้อย แบบไม่มี NOISE FILER ก็หาย

จริงไอ้กระปุกตัวนั้น มันน่าจะเรียก แม่เหล็กเฟอร์ไรท์ นะครับ

คือเรื่องของเรื่อง ระวังอย่าให้เจ๊กหลอกตา สายที่มีก้อนนั้นอยู่บางที่อาจจะเป็น ก้อนพลาสติกธรรมดา
ทำมา แหกตา เราก็ได้ครับ เคยเห็นสายลำโพงไหมครับ พลาสติกหุ้มหนามาก ทองแดงมีนิดเดียว
เดียวนี้มันแหกตาเก่งมาก

มาดูก้อน แม่เหล็กเฟอร์ไรท์ ที่เค้าใช้เป็น NOISE FILER ถ่ายรูปและเปิด ให้ดูขนาดแม่เหล็กด้านใน
ราคาน่าจะอยู่ที่ 35-50 บาท ต่อก้อน

ส่วนรูปชุดนี้ เก็บมาฝากให้ดู ว่าเค้าทำกระปุกดำๆไว้ทำอะไร "ซึ่งกรณีนี้  ป้องกันการขาดในของสายในจุดนั้นครับ"

ขอบคุณเจ้าของภาพผ่าสาย คุณต้อง เมืองแป๊ะ ไว้นะที่นี้ครับ

ไม่รู้ว่า PSI เคยผ่าสายดูหรือเปล่า ถึงเอาเรื่อง NOISE FILER มาลงในเว็ปตัวเองแก้ต่างไปอย่างงั้น
กรณีของ PSI คือได้สายที่งานไม่ดี มาแถมให้ลูกค้าจริงๆ บอกแถมก็คือแถม จบ เพราะลูกค้าอาจไปหาซื้อ
NOISE FILER หรือสายที่มีกระปุกดำๆแหกตา แทนการซื้อสายที่งานดีๆ ทีเดียวจบไปเลยได้นะครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวล้านๆ กรุณาอย่าตามมา ผมหลงทาง
kunjumpa
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 07:47:49 am »

กรณีนี้เปลี่ยนสาย hdmi ที่ดีหน่อยก็หายแล้ว ผมก็เคยเป็น
Nim
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 07:53:20 am »

และพยายามใช้ปลั๊กที่มีกราวน์ด้วยครับ อันนี้สำคัญ
mc_samrong
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 08:42:23 am »

ถ้าหาซื้อไม่ได้ ให้หาซื้อ/ยืม เส้นดีๆมาลองก่อนนะครับ
อาการเป็นที่สายแน่นอน แต่ก็ไม่ใช้ว่าจะใช้ สายที่มี NOISE FILER
แล้วจะหายเสมอไป เคยเปลี่ยนเป็นสายดีหน่อย เส้นละเกือบสามร้อย แบบไม่มี NOISE FILER ก็หาย

จริงไอ้กระปุกตัวนั้น มันน่าจะเรียก แม่เหล็กเฟอร์ไรท์ นะครับ

คือเรื่องของเรื่อง ระวังอย่าให้เจ๊กหลอกตา สายที่มีก้อนนั้นอยู่บางที่อาจจะเป็น ก้อนพลาสติกธรรมดา
ทำมา แหกตา เราก็ได้ครับ เคยเห็นสายลำโพงไหมครับ พลาสติกหุ้มหนามาก ทองแดงมีนิดเดียว
เดียวนี้มันแหกตาเก่งมาก

มาดูก้อน แม่เหล็กเฟอร์ไรท์ ที่เค้าใช้เป็น NOISE FILER ถ่ายรูปและเปิด ให้ดูขนาดแม่เหล็กด้านใน
ราคาน่าจะอยู่ที่ 35-50 บาท ต่อก้อน

ส่วนรูปชุดนี้ เก็บมาฝากให้ดู ว่าเค้าทำกระปุกดำๆไว้ทำอะไร "ซึ่งกรณีนี้  ป้องกันการขาดในของสายในจุดนั้นครับ"

ขอบคุณเจ้าของภาพผ่าสาย คุณต้อง เมืองแป๊ะ ไว้นะที่นี้ครับ

ไม่รู้ว่า PSI เคยผ่าสายดูหรือเปล่า ถึงเอาเรื่อง NOISE FILER มาลงในเว็ปตัวเองแก้ต่างไปอย่างงั้น
กรณีของ PSI คือได้สายที่งานไม่ดี มาแถมให้ลูกค้าจริงๆ บอกแถมก็คือแถม จบ เพราะลูกค้าอาจไปหาซื้อ
NOISE FILER หรือสายที่มีกระปุกดำๆแหกตา แทนการซื้อสายที่งานดีๆ ทีเดียวจบไปเลยได้นะครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวล้านๆ กรุณาอย่าตามมา ผมหลงทาง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลประกอบภาพ ช่วยทำให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นครับ
Oadjung
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, มกราคม 2014, 02:02:44 pm »

เข้ามาเก็บ ความรู้..ขอบคุณครับ
juithailand
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, มกราคม 2014, 11:42:28 pm »

มาเก็บความรู้เหมือนกันที่บ้านก็เป็นคิดว่าเป็นระบบไฟที่บ้าน ถึงบางอ้อแหละ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์