ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 05:02:27 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ดาวเทียมภาพไม่ชัดครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดาวเทียมภาพไม่ชัดครับ  (อ่าน 3972 ครั้ง)
teng16
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 05:01:15 pm »

ใช้ dynasat f1 สายav ต่อกับทีวี 40 นิ้วครับ
เปรียบเทียมภาพที่ได้จากเสาอากาศกับดาวเทียม ภาพและตัวอักษรจากเสาอากาศชัดกว่าดาวเทียมอะครับ
อยากให้ภาพกับตัวอักษรมันชัดต้องทำยังไงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hs0iyq
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 05:59:37 pm »

ทำใจครับ ทีวีไทยยังไงก้ไม่ชัดครับ บ้านเราก้แบบนี้หละครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
asustak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 06:09:37 pm »

ใช้ dynasat f1 สายav ต่อกับทีวี 40 นิ้วครับ
เปรียบเทียมภาพที่ได้จากเสาอากาศกับดาวเทียม ภาพและตัวอักษรจากเสาอากาศชัดกว่าดาวเทียมอะครับ
อยากให้ภาพกับตัวอักษรมันชัดต้องทำยังไงครับ

ดูช่องไหนครับ

ถ้าเป็นช่องปกติ Free TV ทั่วไปจะชัดแจ๋วเลยนะครับ

แต่ถ้าช่องอื่นๆขึ้นอยู่กับคุณภาพที่ทางสถานีปล่อยมาครับ

จอยิ่งใหญ่ภาพยิ่งแตก

worawut610
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 06:32:15 pm »

ดู Free TV Thai ผ่าน ThaiCom C  เลยครับ..

ถ้าดูผ่าน Thaicom KU ทั้ง 2 และ DTV จะมาชัดครับ..
dstv bondoi
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 06:58:47 pm »

รอประเทศไทยเปลี่ยนเป็นระบบ HD กันให้หมดก่อนจะดีกว่ามั้งท่าน ส่วน....
           1.ส่วนรีซีฟเวอร์ของท่าน กลับไปต่อใช้กับทีวีเดิมๆ จอ CRT เหมือนเดิมครับ
           2.ส่วนจอใหญ่ๆ เอาไปต่อดูดีวีดี น่าจะเหมาะสมกันนะครับ
idream
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 07:48:03 pm »

งั้นลองซื้อ DB24 ตัวแปลงสัญญาณ จาก AV to HDMI รับลองภาพชัดขึ้นมากกเลย ผมเคยเห็นลุงผมใช้ แต่เสียดายบ้านผมไม่มีจอLCDงั้นจะมาลองกะดรีมบ๊อกซะหน่อย ว่าภาพจะชัดขึ้นไม๊ แต่ที่บ้านลุงจานดำเครื่องรับO2 ใช้ตัวDB24 ตัวแปลงสัญญาณ จาก AV to HDMI ภาพชัดใสขึ้นมาก ฟันธง!!!!
Venus Trg
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2010, 08:48:07 pm »

Dynasat F1 เป็นรีซีฟเวอร์ที่ผลิตจากประเทศเกาหลี ซึ่งโดยเอกลักษณ์รีซีฟเวอร์ที่ผลิตจากโรงงานในประเทศนี้ จะไม่เน้นความคมชัดมากซึ่้งต่างกับรีซีฟเวอร์ที่ผลิตในประเทศไต้หวัน แต่เจ้า F1 นี่ผมก็รู้สึกว่ามันออกจะซอฟท์มากไปหน่อย จนรู้สึกว่าออกมัวซึ่งจะเห็นได้ว่าอักษรวิ่งที่ขอบจอด้านล่าง
อักษรไม่คมชัดอย่างที่ท่านว่า อย่าว่าแต่จะใช้กับทีวีจอ 40 นิ้ว เลยครับ แค่ 25 นิ้ว ก็เสียความรู้สึกแล้ว ยิ่งเอาไปใช้กับจอ LED ขนาด 42 นิ้ว ยิ่งเห็นชัด ว่าภาพหยาบ ผมซื้อเมื่อ 4 ปี ก่อน เดี๋ยวนี้ยังใหม่เอี่ยมเพราะไม่เคยทนดูได้เกิน 30 นาที ต้องเปลี่ยนเครื่อง แต้ต้องยอมรับว่ารูปร่างหน้าตาและเสียงดี เดี๋ยวนี้ผมใช้ฟังเพลงจากดาวเทียม JCSAT 3 A อย่างเดียวเท่านั้น

ลองเข้าเมนู System Setup แล้วปรับ OSD Blending ไปสัก 90% เผื่อว่าอาจทำให้คุณพอใจได้มากขึ้นครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์