ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
21, พฤษภาคม 2024, 07:14:15 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่อง usb wifi
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง usb wifi  (อ่าน 1703 ครั้ง)
wut2029
Hero Member

« เมื่อ: 15, ตุลาคม 2014, 01:25:50 pm »

สายมันเป็นพอร์ต usb เข้าคอม มีเร้าเตอร์ตัวไหนที่รับสัญญาณแบบ USB ได้หรือไม่ หรือต้องมีอุปกรณ์ ไหนซับพอร์ตบ้าง ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
superpoo
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2014, 01:28:20 pm »

สายมันเป็นพอร์ต usb เข้าคอม มีเร้าเตอร์ตัวไหนที่รับสัญญาณแบบ USB ได้หรือไม่ หรือต้องมีอุปกรณ์ ไหนซับพอร์ตบ้าง ขอบคุณครับ

งง กับคำถามครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wut2029
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2014, 01:45:18 pm »

ตัวรับไวไฟผมมันเป็นพอร์ต usb เข้าคอมคล้ายแบบนี้
wut2029
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2014, 01:57:54 pm »

ขอบคุณนะครับ ผมซื้อตัวรับไวไฟมาแล้วครับแบบติดตั้งภายนอก ผมมีเร้าเตอร์ไวไฟอยู่ครับทีนี้ตัวเร้าเตอร์ผมมันไม่มีพอร์ต usb มีแต่แลน ผมอยากทราบว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนที่แปลงจาก usb ของตัวรับไวไฟที่ผมซื้อมา ให้เป็นพอร์ตแลนไหมครับหรือมันทำไม่ได้ ปกติตัวรับไวไฟมันจะมีตัว POE ครับ มันเป็นแลนอยู่แล้วของผมซื้อมามันเป็นแบบ usb
click
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2014, 02:05:31 pm »

ลองให้อากู๋หาให้     huawei openWRT/ram64 และตรงๆเลย huawei hg255d  จะเอาดูดเอาดันแรงแค่ไหนก็อยู่ที่ตัว usbwifi.....

yyy
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, ตุลาคม 2014, 02:41:29 pm »

มันก็เป็นวิธีเชื่อมสัญญาณวิธีหนึ่ง ลงไครเว่อร์แล้วก็ใช้เหมือนแลนนั่นแหละครับ

niruk
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, ตุลาคม 2014, 02:34:13 pm »

ไอ้ตัวรับไวไฟที่มี POE ด้วย ส่วนใหญ่คือ AP (Access Point) ทำหน้าที่รับ/จ่าย ด้วยตัวมันเองได้
สายแลนที่ลงมาสามารถเข้าสวิชท์ฮับแยกไปได้เลย ไม่ต้องเข้าเราเตอร์อีก ค่าตัวแพงเอาเรื่อง
ส่วนใหญ่ไม่มีพอร์ต USB เนื่องจากทำทุกอย่างผ่านสาย LAN รุ่นที่มีส่วนใหญ่ใช้ภายใน ก็ไว้เป็น NAS
ส่งหนัง เพลง ข้อมูล ในวงแลน

ส่วน POE หลักๆคือทำน่าที่จ่ายไฟไปให้ตัว AP ทำงาน โดยใช้สายแลนที่ไม่ได้ใช้ ส่งไฟ DC ไปด้วย
ไฟ AC ค่อนข้างอันตราย

USB WIFI ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่า USB จะมีเสา ไม่มีเสา มีสาย มันก็ USB อยู่ดี ข้อจำกัดก็คงสายยาวมากไม่ได้
ไฟเลี้ยงไม่ถึง 10 เมตรก็เเก่งแล้ว อาจต้องมีสวิทช์ฮํบยูเอสบี ที่ไม่ไฟเลี้ยงด้วย มาช่วยอีก

ตัวของท่านคือ USB WIFI ไม่ใช้ AP ถึงจะแปลงสายได้ ก็ไม่น่าจะทำงานได้อยู่ดี
ส่วนจะซื้อ AP มาแทน แบบท่าน click เลย ก็ไม่รู้ว่าใช้สิ่งที่ท่านต้องการหรือเปล่า
ผมว่าท่านจะทำอะไรท่านลองเล่าๆมาหน่อย เพื่อนๆจะได้แนะนำถูก
wut2029
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2014, 09:06:05 pm »

Leguang LG-N925 USB Wi-Fi HIGH POWER (Chip RT3072) High Gain Sector 20dBi พร้อมสาย usb ยาว 10 เมตร
LG-N925 เป็น USBWiFi Outdoorแบบ High Power 2000mW
ใช้ชิป Ralink RT3072 รองรับ b/g/n สูงสุดที่ 300Mbps
มีเสา Sector ซึ่งเป็นเสาแบบทิศทางขนาด 20 dBi
มาพร้อมกับสาย USB คุณภาพสูง ยาว 10 เมตร

ผมซื้อตัวนี้มาครับสัญญาณมันแรงดีเลยอยากจะแชร์เน็ตครับ ตอนนี้ต้องแชร์ผ่านคอมครับทำให้ต้องเปิดคอมตลอด ผมต้องการหาเร้าเตอร์ที่รองรับ Usb ของเครื่องนี้ครับ เพื่อแชร์เน็ตผ่านเร้าเตอร์ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์