ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
22, พฤษภาคม 2024, 09:03:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  6 ดาวกับการต่อมัลติสวิทช์ 4x4 ร่วมกับไดเซ็คส์ 4x1 ต่อ 4 จุดได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 6 ดาวกับการต่อมัลติสวิทช์ 4x4 ร่วมกับไดเซ็คส์ 4x1 ต่อ 4 จุดได้ไหม  (อ่าน 8135 ครั้ง)
Nim
Hero Member

« เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 04:11:02 pm »

รบกวนเพื่อนสามาชิกช่วยวิเคราะห์ให้หน่อย การต่อคอนฟิกตามรูปข้างล่าง มันจะใช้งานได้ไหม พอดีมัลติสวิทช์ 4x4 อยู่ตัวนึงซื้อมายังไม่ได้ใช้ กะว่าถ้าต่อแบบนี้ใช้ได้จะได้ซื้อเพิ่มอีกหนึ่งตัว ตั้งค่าผมเองยังไม่แน่ใจน่ะครับ ลองอ่านดูตามข้อมูลการใช้ จะเอามาต่อกับดรีมบล็อค กะว่าจะตั้งค่าตามนี้ครับ
  NSSุ6       : DiSEq 2 ,22K =off
  Asaisat5C : DiSEq 2 ,22K =on
  Thai.5C    : DiSEq 3 ,22k =off
  Thai.5Ku   : DiSEq 3 ,22k =on
  Pas7/10    : DiSEq 1 ,22k =Band
  ABS1Ku    : DiSEq 4, 22k =on 

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
surapol
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 04:57:12 pm »

หัว th.5ku ต้องใ่ส่ 22k gen เพิ่มด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Nim
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 06:49:51 pm »

หัว th.5ku ต้องใ่ส่ 22k gen เพิ่มด้วย
  ขอบคุณมากครับ ตอนแรกคิดว่าหัว Universal มี 22K gen ในหัว (ช่างที่ร้านเคยบอก แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจตรงนี้มากเท่าไหร่)  และถ้าเพิ่ม 22K gen ดูจะยุงยากเพิ่ม กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนเป็นหัว single  11300 น่าจะเหมาะกว่า สายไม่เกะกะดีด้วย คงต้องสลับหัวระหว่าง th.5C กับ 5Ku ตามคู่มือน่าจะถูกต้องน่ะครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มีนาคม 2012, 11:20:00 pm »

ท่าน นิม ไม่ทราบว่าซ่อมทีวี LG เสร็จยังครับ

poowut
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 12:12:56 am »

ในการตัดต่อ น่ะ ผมลองทดสอบมาแล้วที่ จ.จันทบุรี การตัดต่อ อาจส่งผลการผิดพลาดได้ง่ายครับท่าน อาจทำให้เครื่อง อีกห้องหนึ่งดับได้ อย่างเช่นผมที่เคยทำมาน่ะครับ
ผมแนะนำให้ท่านใช้ มัลติ 9x8 จะดีกว่าครับ ชัวกว่าด้วยครับ
Nim
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 07:36:56 am »

ในการตัดต่อ น่ะ ผมลองทดสอบมาแล้วที่ จ.จันทบุรี การตัดต่อ อาจส่งผลการผิดพลาดได้ง่ายครับท่าน อาจทำให้เครื่อง อีกห้องหนึ่งดับได้ อย่างเช่นผมที่เคยทำมาน่ะครับ
ผมแนะนำให้ท่านใช้ มัลติ 9x8 จะดีกว่าครับ ชัวกว่าด้วยครับ

ท่าน poowut จากประสบการณ์ของท่าน ผมขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ เช่นการติดตั้ง ความยาวสายโดยประมาณระหว่างหัว LNB ถึง Multi. รวมถึงเครื่องรับที่ใช้ในตอนนั้นด้วยครับ ขอเอามาวิเคราะหฺนิดนึงครับ
ท่าน นิม ไม่ทราบว่าซ่อมทีวี LG เสร็จยังครับ
  เมื่อวานผมเพิ่งยิบแผงอินเวอร์เตอร์ขึ้นมาปัดฝุ่น (พอดีได้รุ่น D650 มาแทนที่เลยไม่ค่อยกระตือรือล้นที่จะซ่อมของเก่า รอให้ว่างจริงๆก่อน กำลังดูข้อมูลไอซี PWM ว่าจะเอา R 100K ต่อหลอกขา Isen ดูก่อนถ้าไม่ทำงานกะว่าจะลองหาบอร์ดของ samsung มาแปลงอีกทีครับ ท่านดาวดวงใหม่ มีข้อเสนออะไรดีๆ หรือครับ หาซื้อทีวีใหม่ได้ยัง
Nim
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 07:48:46 am »

ผมแก้ไขรูปแบบการติดตั้งมาให้ใหม่ แบบแรกใช้ 22K gen ร่วมกับหัวรับ Universal และแบบที่สองใช้หัวแบบ
 single 11300

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, มีนาคม 2012, 10:08:39 pm »

ท่าน poowut จากประสบการณ์ของท่าน ผมขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ เช่นการติดตั้ง ความยาวสายโดยประมาณระหว่างหัว LNB ถึง Multi. รวมถึงเครื่องรับที่ใช้ในตอนนั้นด้วยครับ ขอเอามาวิเคราะหฺนิดนึงครับ
  เมื่อวานผมเพิ่งยิบแผงอินเวอร์เตอร์ขึ้นมาปัดฝุ่น (พอดีได้รุ่น D650 มาแทนที่เลยไม่ค่อยกระตือรือล้นที่จะซ่อมของเก่า รอให้ว่างจริงๆก่อน กำลังดูข้อมูลไอซี PWM ว่าจะเอา R 100K ต่อหลอกขา Isen ดูก่อนถ้าไม่ทำงานกะว่าจะลองหาบอร์ดของ samsung มาแปลงอีกทีครับ ท่านดาวดวงใหม่ มีข้อเสนออะไรดีๆ หรือครับ หาซื้อทีวีใหม่ได้ยัง
ได้ Sony Bravia V series 32" LCDTV มาแทนแล้วครับ แต่สภาพแค่ 80% ต้องส่งซ่อมครับ วันนี้ลองเช็คกับศูนย์ฯดู บอกอาการไป แจ้งว่าค่าซ่อมไม่เกิน พันบาท
ส่วนตัวเก่าก็รอจอต่อไปครับ ว่าจะส่งให้ช่างโจ้โมให้ซะหน่อย ตอนนี้อะหลั่ยขาดคงต้องรอต่อไปก่อนครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์