ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
05, พฤษภาคม 2024, 09:26:35 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทำ duo เพิ่ม thaicom ku บนจานส้ม 60 cm ใช้ต่อกับ db ได้ชัดหรือไม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำ duo เพิ่ม thaicom ku บนจานส้ม 60 cm ใช้ต่อกับ db ได้ชัดหรือไม่  (อ่าน 2885 ครั้ง)
yuyu
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 12, สิงหาคม 2010, 09:31:59 pm »

ขอถามท่านที่ได้เคยทำ duo เพิ่ม thaicom ku บนจานส้ม 60 cm มาแล้วครับ ว่าได้ผลเป็นยังไงบ้าง สัญญาณชัดหรือไม่  แล้วชัดพอที่จะไปต่อกับ db หรือเปล่าครับ    เพราะว่าผมตั้งใจจะเพิ่มหัวเพื่อต่อกับ db โดยตั้งใจว่าจะดูแค่จุดเดียว  แต่มาได้ยินว่าถ้าใช้ duo บนจาน 60 แล้วสัญญาณจะไม่แรงพอที่จะไปต่อกับ db  โดยถ้าใช้ๆไปแล้วภาพจะกระตุกบ่อย   

ถ้าท่านไหนเคยทำมาแล้ว รบกวนแนะนำด้วยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
MooWei
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, สิงหาคม 2010, 10:48:43 pm »

ผมเองยังไม่เคยลองนะครับ แต่ถ้าพื้นที่ในการติดตั้งมี และสามารถปรับหัว LNB ได้สะดวก อาจจะใช้เวลานิดหนึ่ง
คิดว่าน่าจะได้นะครับ แต่ถ้าอยากได้คุณภาพ แนะนำว่าจาน 75cm.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kusalodom
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2010, 08:48:24 am »

สบายมากครับ จาน60เซ็น ยังไงSNRก็ได้ไม่ต่ำกว่า 85% แน่นอนครับ
yuyu
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2010, 02:00:43 pm »

แล้วโดยทั่วไปแล้วถ้าจะต่อ db ให้ไม่มีปัญหา  จะต้องมี SNR ประมาณเท่าไรถึงจะ ok ครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์