ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 04:11:32 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  เครื่องรับระบบ Hi Definition PVR
| | |-+  Ubuntu9.04 & Newcs ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ubuntu9.04 & Newcs ครับ  (อ่าน 3740 ครั้ง)
seba
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 03:35:54 pm »

เราจะใช้คำสั่งใด ในการดูสถานะของ Newcs ครับ ว่ามีใครล็อกอินอยู่บ้าง
ผมลองใช้ newcs.i686มันรันขึ้นมาใหม่อีกตัวทำให้error ครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Basic_Step
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 04:56:12 pm »

เช็คผ่านหน้าเวปของ NewCS ไงครับ คอนฟิกส์พอร์ตอะไรไว้ก็เปิดตามนั้นเลย

ตัวอย่าง

<httpd>
      <server>
         <port>8080</port>
         <enabled>yes</enabled>
      </server>
      <user>
         <name>admin</name>
         <password>password</password>
         <accesslevel>admin</accesslevel>
      </user>
   </httpd>

จากตัวอย่างท่านก็จะเปิดเวปเช็คไอดีว่าออนไลน์กี่ไอดีได้แล้ว โดย
address : http://hostname:8080
user : admin
pass : password
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
seba
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 05:28:46 pm »

หมายถึงเวลาเราจะรีโมทเข้ามาดูจากข้างนอกครับ จะทำได้อย่างไรบ้าง
Basic_Step
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 05:37:46 pm »

หมายถึงเวลาเราจะรีโมทเข้ามาดูจากข้างนอกครับ จะทำได้อย่างไรบ้าง

ก็ท่านแจ้งไม่ละเอียดนี่ครับ ท่านบอกว่า
เราจะใช้คำสั่งใด ในการดูสถานะของ Newcs ครับ ว่ามีใครล็อกอินอยู่บ้าง
ผม ลองใช้ newcs.i686มันรันขึ้นมาใหม่อีกตัวทำให้error ครับ

ผมก็เข้าใจว่าท่านใช้ Putty หรืออยู่หน้าเครื่อง เห็นสั่งรัน newcs.i686 ได้
เรื่องนี้ไม่ยาก ก็แค่ฟอร์เวิร์ดพอร์ตที่ท่านใช้ดูเวป NewCS และชี้เลขไอพีไปยังเครื่องเซิร์ฟเวอร์ที่แชร์ เพียงแค่นี้ก็ดูจากที่ใดในโลกก็ได้ ขอแค่มีเน็ตครับ
จขกท
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 06:23:58 pm »

ขอบพระคุณท่าน basicstep มากๆที่ชี้แนะครับ
seba
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 07:58:10 pm »

ก็แค่ฟอร์เวิร์ดพอร์ตที่ท่านใช้ดูเวป NewCS และชี้เลขไอพีไปยังเครื่องเซิร์ฟเวอร์ที่แชร์ เพียงแค่นี้ก็ดูจากที่ใดในโลกก็ได้ ขอแค่มีเน็ตครับ
รบกวนอีกทีครับท่านbasicstep
ลองทำแล้วครับ ยังดูผ่านหน้าเวปจากที่อื่นไม่ได้ ตอนเรียก ผมพิมพ์ xxx.no-ip.com:9999(พอร์ทที่เปิด)
ต้องแก้คอนฟิกในnewcsมั้ยครับ ขอบคุณครับ
Basic_Step
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 08:10:35 pm »

ก็แค่ฟอร์เวิร์ดพอร์ตที่ท่านใช้ดูเวป NewCS และชี้เลขไอพีไปยังเครื่องเซิร์ฟเวอร์ที่แชร์ เพียงแค่นี้ก็ดูจากที่ใดในโลกก็ได้ ขอแค่มีเน็ตครับ
รบกวนอีกทีครับท่านbasicstep
ลองทำแล้วครับ ยังดูผ่านหน้าเวปจากที่อื่นไม่ได้ ตอนเรียก ผมพิมพ์ xxx.no-ip.com:9999(พอร์ทที่เปิด)
ต้องแก้คอนฟิกในnewcsมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ตรงส่วนนี้ท่านใช้พอร์ตใด ก็ต้องฟอร์เวิร์ดพอร์ต ตามนั้นด้วยนะครับ

<server>
         <port>8080</port>
         <enabled>yes</enabled>
      </server>

ส่วนที่บอกดูจากภายนอกไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าทดสอบจากเครื่องท่านเอง หรือไปใช้เครื่องอื่นที่ไม่ได้ผ่านเน็ตเส้นที่ทำฟอร์เวิร์ดพอร์ตครับ เพราะเร้าเตอร์บ้างตัวมันป้องกัน loopback ต้องใช้เน็ตเส้นอื่น ถึงจะมองเห็นครับ
seba
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 09:26:36 pm »

กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณท่านbasicstepอีกครั้งครับผม
Basic_Step
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, เมษายน 2010, 10:10:13 pm »

ผลออกมายังไงแจ้งกันบ้างนะครับ
seba
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, เมษายน 2010, 11:23:12 am »

ได้ผลดังที่ท่านชี้แนะครับ ขอบพระคุณมากๆครับผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์