ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 07:17:26 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอเรียนถามผู้ชำนาญครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามผู้ชำนาญครับ  (อ่าน 2480 ครั้ง)
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« เมื่อ: 26, พฤษภาคม 2010, 11:28:32 pm »

ผมมีมอเตอร์ขับจานอยู่หนึ่งตัวครับ ผมอยากทราบว่ามันใช้งานได้เป็นปกติหรือไม่ เราจะมีวิธีการเช็คมันได้อย่างไรครับว่าเป็นปกติดี แล้วถ้าเราต้องใช้กระแสไฟป้อนเข้าไป เราต้องใช้กระแสไฟเท่าไหร่ครับ ผมขอคำชี้แนะอย่างละเอียดด้วยครับ ขอขอบพระคุณมากครับ
ปล.รบกวนถามเพิ่มครับ ผมเห็นมอเตอร์ที่มีขายกันเป็นของใหม่ที่ชื่อ Super Jack นั้นมี 2 ขนาดคือ 18 และ 24 นิ้วนั้น เขาวัดกันจากตรงไหนถึงตรงไหนครับ แล้วที่บอกว่าเป็นตัวอ้วนกับผอมนั้น วัดกันที่กระบอกต่างกันเท่าใดครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Nano
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 07:23:11 am »

1. การเช็ค ว่ามอเตอร์ใช้ได้ไหม ก็ ลองป้อนไฟ (ไม่ใช่กระแส)แค่ 12 โวลท์ก็ได้ เข้าสายไฟ (เส้นใหญ่ 2 เส้น) ว่ามันหมุนหรือไม่ กลับขั้วได้ ว่าหมุนกลับหรือไม่
**ระวังป้อนผิดเส้น(เส้นเล็ก) จะทำให้ หรีดสวิชพังทันที
2. การเช็ค หรีดสวิช ก็ลองเอามิเตอร์ วัดว่ามันขึ้นหรือไม่
3. ขนาดมอเตอร์ 18-24 นั่นคือระยะชัก
4.อ้วน-ผอม  ก็คือขนาดของ ตัวแกน(พร้อมระบบเฟือง) ที่ใหญ่เล็กต่างกัน  ตัวใหญ่จะขับนิ่มกว่า รับน้ำหนักได้มากกว่า แพงกว่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
LDTV
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 09:29:42 am »

ช่วยเสริมครับ Smiley
2. การเช็คหรีดสวิตช์ (สวิตช์นับรอบ) ตั้งมิเตอร์ R X 1 วัดขณะมอเตอร์หมุน เข็มมิเตอร์จะต้องขึ้นสลับลงสม่ำเสมอจึงจะถือว่าปกติ
4.อ้วน-ผอม  ก็คือขนาดของตัวแกน ตัวผอมขนาดประมาณ 1.5นิ้ว ตัวอ้วนประมาณ 2 นิ้ว

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ผู้อ่าน
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 09:46:11 am »

ผมผู้อ่าน ขอขอบคุณท่านผู้ตอบตอบได้ดีมีความรู้เพิ่มเติม  ทำดีมีผู้เห็นอยู่นะครับ ขอบคุณด้วยความจริงใจ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2010, 10:18:31 pm »

1. การเช็ค ว่ามอเตอร์ใช้ได้ไหม ก็ ลองป้อนไฟ (ไม่ใช่กระแส)แค่ 12 โวลท์ก็ได้ เข้าสายไฟ (เส้นใหญ่ 2 เส้น) ว่ามันหมุนหรือไม่ กลับขั้วได้ ว่าหมุนกลับหรือไม่
**ระวังป้อนผิดเส้น(เส้นเล็ก) จะทำให้ หรีดสวิชพังทันที
2. การเช็ค หรีดสวิช ก็ลองเอามิเตอร์ วัดว่ามันขึ้นหรือไม่
3. ขนาดมอเตอร์ 18-24 นั่นคือระยะชัก
4.อ้วน-ผอม  ก็คือขนาดของ ตัวแกน(พร้อมระบบเฟือง) ที่ใหญ่เล็กต่างกัน  ตัวใหญ่จะขับนิ่มกว่า รับน้ำหนักได้มากกว่า แพงกว่า
ช่วยเสริมครับ Smiley
2. การเช็คหรีดสวิตช์ (สวิตช์นับรอบ) ตั้งมิเตอร์ R X 1 วัดขณะมอเตอร์หมุน เข็มมิเตอร์จะต้องขึ้นสลับลงสม่ำเสมอจึงจะถือว่าปกติ
4.อ้วน-ผอม  ก็คือขนาดของตัวแกน ตัวผอมขนาดประมาณ 1.5นิ้ว ตัวอ้วนประมาณ 2 นิ้ว

ขอขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
เวลาใช้ไฟ 12 โวลท์ป้อนเข้าไป ผมเห็นมีสายเส้นใหญ่อยู่สองเส้นสีเขียวกับขาวถูกต้องไหมครับ แล้วผมใช้ไฟจากแบตเตอร์รี่รถยนต์หรือใช้เครื่องชาร์จไฟขนาด 12 โวลท์สำหรับชาร์จแบตฯมอ'ไซด์ทดสอบได้ไหมครับ
ที่ผมถามถึงขนาดของมอเตอร์ คือว่าผมไม่สามารถมองเห็นฉลากของตัวมอเตอร์แล้ว ผมอยากรู้ว่าที่ผมมีอยู่เป็นแบบใดครับ จึงต้องถามว่าเราจะมีวิธีการวัดจากรูปร่างภายนอกได้อย่างไรครับ
ขอบคุณในทุกคำตอบครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์