ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, เมษายน 2024, 07:24:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  duo ipm & ubc
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: duo ipm & ubc  (อ่าน 6876 ครั้ง)
pitak
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 11:12:39 am »

สนใจจะลองทำอยู่คับ ใครมีรูปหรือหลักการทำยังไงช่วยแนะนำด้วยคับ แล้วรับได้ครบทุกช่องเปล่าคับ
ตอนนี้ duo astv & ubc ใช้ขา duo ของ สามารถ ถ้าจะทำ duo ipm ต้องเปลี่ยนขาหรือเปล่าคับ
หรือสามารถทำได้เลยคับ เท่าที่อ่านๆมา มีคนแนะนำให้ปรับ nss6 เป็นหลัก แล้วค่อย duo thaicom ขาที่มีอยู่ใช้ทำได้เลยหรือเปล่าคับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ
ปล. ที่อยากทำเพราะคิดว่ามันอยู่บนดาวดวงเดียวกันก็เลยอย่างลองทำให้รับได้หมดคับ ubc&dtv&astv&ipm คับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 01:32:43 pm »

ของผมเป็นแบบนี้ครับท่าน

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pitak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 02:18:15 pm »

ขอบคุณพี่ๆมากเลยคับ
เดียวได้ผลงานเป็นไงจะมารายงานคับ
jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 03:27:30 pm »

มาเสริมรูปให้ครับ

surachai_pal
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 08:17:49 pm »

ใช้ก้านสำเร็จ ก็ง่ายขึ้น

pitak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2010, 09:36:44 pm »

ใช้ก้านสำเร็จรับได้ด้วยหรือคับ ใช้อยู่หรือคับ เอา nss6 เป็นหลักเปล่าคับ กำลังจะลองทำพรุ่งนี้ เดียวจะลองทั้งก้านแบบสำเร็จ แล้วก็แบบก้านยาวท่านข้างบนคับ ได้ผมยังไงจะมาแจ้งคับ ไม่รู้ว่าจะใช้เวลานานเปล่า ถ้ามีท่านใดแนะนำการตั้งง่ายๆก็เชิญเลยคับ เป็นแนวทางคับ
surachai_pal
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 06:37:05 am »

ก้านมันออกแบบมาให้ได้ focus ที่ดีสุดของทั้ง Thaicom & NSS6

pitak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 01:48:39 pm »

ลองทำตั้งแต่เช้ายังไม่ได้เลยคับ ทั้งแบบขาสำเร็จและแบบก้านจับ มีหลัการยังไงมั่งคับ แนะนำหน่อยคับ
vit
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 02:50:38 pm »

ตอนนี้ duo astv & ubc   แสดงว่ามี astv ดูอยู่แล้วหรือเปล่า  ถ้าหยั่งนี้ก็ใส่ความถี่ 11131 v 27500 กดสแกนหาช่องได้เลย
pitak
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 03:45:15 pm »

ขอบคุณทุกคำแนะนำคับ ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จ ยากมาก ส่วนท่านที่แนะนำว่าขาสำเร็จของสามารถทำได้ช่วยบอกหน่อยคับว่ามันรับ ipm ได้ด้วยหรอคับ เพราะว่าผมก็ใช้อยู่แต่รับไม่ได้คับ รับได้แต่ astv ก็เลยไม่เข้าใจว่าทำไมมันรับไม่ได้ แล้วขอถามท่านที่ทำ duo สำเร็จว่า ความแรงของสัญญาณเท่าไรมั่งคับ ขอแยกเป็น thaicom nss6 เลยนะคับ อยากรู้ความแรงของสัญญาณจานที่ทำ duo และขนาดจานที่ใช้ด้วยนะคับ ของผมจาน 75 cm ใช้ขา duo ของสามารถ thaicom ช่อง 3 nsr 94 agc 91-92 ber 0 nss6 astv nsr 76-77 agc 91-95 ber 3000-6000 ipm nsr 68-73 agc 91-92 ber 5000 ทำจนหมดความสามารถแล้วคับ ง่ายสุดว่าจะไปซื้อจานมาเพิ่มดีกว่า หน้าจะทำง่ายที่สุด 5+ ลองหา ipm เจอ ดูสัญญาณได้ nsr 84 แต่ duo ไม่ได้คับ
pitak
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 06:45:51 pm »

รูปจานที่ทำดูโอ ubc&astv โดยใช้ก้านจับของสามารถ จะทำให้รับ ipm ทำไม่ได้คับ ยากลองหลายวิธีแล้วหมดกำลังใจเลยเอารูปมาให้ดูคับ ตอนนี้ก็เลยใช้แบบนี้ไปก่อนเดียวมีกำลังใจแล้วจะลองใหม่คับ

pitak
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 06:47:58 pm »

ความแรงของสัญญาณ ubc astv ipm คับ

*

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 09:30:01 pm »

อยากจะตอบให้ครับ แต่ว่าเครื่องรับผมไม่เหมือนกับคุณ ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี เพราะว่าตอนผมตั้งผมหา NSS 6 ก่อน แล้วทำ THAICOM รู้แต่คุณภาพสัญญาณ ไอ้ตรงคำว่า BER ไม่มีบอกเป็นแถบสัญญาณให้ เลยไม่ได้สังเกตุซักที ของผมรู้สึกว่าจะดูได้ครบนะครับ มีช่องของ TRUE 33 ช่อง (ดูกับ Topfiele TF 6300 IR) ถ้าดูกับเครื่อง Mini ช่อง ทรูได้ 29 ช่อง (ไม่มีสัญญาณ 2 ช่อง) ส่วน NSS 6 ได้ 35 ช่อง รวมทั้งช่องของ IPM ที่ปล่อยฟรีครับ

pitak
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 09:54:23 pm »

ผมดูรูปของพี่ที่ติด พี่เอา nss6 เป็นตัวกลางใช่เปล่าคับ ส่วน thaicom เป็นตัวที่ใช้ก้านจับ มุมจานพี่โดยประมาณหน้าจะ 200 นะคับ เพราะเอา nss6 เป็นหลัก ส่วนรูปผม มันเอา thaicom เป็นหลักมุมประมาณ 240 คับ ส่วน nss6 เป็นตัวด้านล่างคับ มันเลยรับไม่ได้เหมือนของท่านคับ ผมลองทำแบบรูปพี่ข้างบนแล้วก็ไม่ได้คับ ส่วนพี่ที่บอกใช้ก้านของสามารถได้ผมก็ลองแล้วก็ไม่ได้คับ ก็เลยหมดความสามารถแล้วคับ ใครมีเทคนิดอะไรก็ลองบอกๆนะคับ เพื่อมีความหวังคับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2010, 11:14:50 pm »

ที่ทราบมาวันนี้จากเพื่อนช่างที่ทำดูโอสองดวงนี้โดยใช้ก้านสำเร็จสามารถนั้น บอกมาว่าใช้วิธีเฉลี่ยหน้าจานของทั้งสองดวงให้เท่าๆกันครับ สัญญาณจะตกกระทบตรงขอบจานทั้งสองด้านแต่รู้สึกว่าจะได้ช่องไม่ครบนะครับ เท่าที่ผมทราบมา แต่ถ้าคุณตั้งแบบผม ผมทำโดยตั้งให้เครื่องรับตรงทีละดวงก่อนแล้วก็สแกนช่องออกมาทั้งหมด พอได้ครบทั้งสองดวงแล้วก็เริ่มทำดูโอครับ เวลามาล่อดาวเทียมดวงรองเลยง่ายครับ

komcha
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 08, เมษายน 2012, 01:13:03 pm »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์