ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, เมษายน 2024, 07:07:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ติดจาน DTV 3 5 7 9 ความคมชัด สู้ เสาอากาศบ้านไม่ได้ เหมือนสัญญาณเป็น mpeg4
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดจาน DTV 3 5 7 9 ความคมชัด สู้ เสาอากาศบ้านไม่ได้ เหมือนสัญญาณเป็น mpeg4  (อ่าน 10293 ครั้ง)
เฟอร์
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 01:38:48 am »

เป็นปกติหรือไม่

หรือเป็นที่  ผมใช้  จอพลาสม่า 42 นิ้ว 

หรือเป็นที่ตัวกล่องรุ่นใหม่  ของ DTV (กล่อง samart เห็นว่าไม่มีช่อง s vdo  แต่กล่องขาวมี )

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Mr.p
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 02:16:17 am »

จริง ๆ แล้วการส่งระบบ DVB-T กับ DVB-S ต่างกัน โดยส่วนตัวนะครับผมคิดว่า ระบบดาวเทียมยังงั้ยก็ชัดกว่าระบบเสาอากาศครับ เพราะว่าระบบเสาอากาศส่งสัญญาณ RF การเกิดภาพเงาเป็นไปได้สูง แต่ระบบดาวเทียมมีแค่ว่าดูได้กับดูไม่ได้ การใช้สาย AV กับสาย S-video คุณภาพย่อมต่างกันอยู่แล้ว ดังนนั้นขึ้นอยูกับการ Decode ของ chip อย่บน Mainborad มากกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bomusic
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 02:45:21 am »

ความละเอียดและ bit rate ของช่องที่ส่งมาจาก ku = ไม่ถึง mpeg2 เลยซะด้วยซ้ำ 544*576

จะสู้ที่ส่งมาแบบ c-band หรือรับจากสัญญาณเสาอากาศไม่ได้เลย = มาแบบ mpeg2 เต็มๆ 720*576
เฟอร์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 03:36:09 am »

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง (คคห ที่ 2 )
สรุปว่า  ต่อให้ผมให้ หากล่องขาวที่มี s video มาใช้ ก็คงสู้แบบ ใช้เสาอากาศ ไม่ได้ใช่ไหมครับ

สรุปคือต้องทำใจ  ชมภาพ เบลอ แบบนี้หรือครับ

ส่วน คคห ที่ 1
{{ดังนนั้นขึ้นอยูกับการ Decode ของ chip อย่บน Mainborad มากกว่าครับ}}
หมายถึง  เครื่องรับสัญญาณหรือครับ
Neo
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 04:26:36 am »

หวัดดีครับคุณเฟอร์ ตามมาจากห้องชายคาพันทิพนะครับ อิอิ

มายืนยันครับว่าถ้าเป็นจาน C-Band ภาพจะดีกว่า KU พอสมควรเลย เพราะบ้านแม่ผมติดอยู่
ส่วนเรื่องกล่องขาว กับกล่องสามารถเนี่ย คงต้องรอให้คนที่มีทั้งสองกล่องยืนยันดีกว่าว่าตัวไหนให้ภาและเสียงที่ดีกว่ากัน
แต่ผมแอบผิดหวังเล็กๆกับช่อง Free TV ที่ DTV ส่งมา เข้าใจว่าคงบีบอัดมาเยอะรายละเอียดเลยไม่ค่อยดีเท่าไหร่
เปลี่ยนสาย AV ใหม่ก็พอช่วยได้บ้าง
sv electronic
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 06:39:49 am »

อันนี้เท่าที่สังเกตุดูแล้วระบบเสาอากาศภาพจะคมกว่าจานดาวเทียม  จานดาวเทียมไม่ค่อยคมเท่าไหร่อาจจะมาจากการบีบอัดสัญญาณมากเกินไป   แต่ถึงอย่างไรจานดาวเทียมก็ต้องดีกว่าเสาอากาศเพราะช่องเยอะกว่า  ในฐานะที่ใช้แต่เคยูแบนด์และใช็ดีทีวีทั้งกล่องขาวและคอมแพค ผมว่าระบบภาพและเสียงกินกันไม่ลงดีทั้งสองตัว    ที่ผมเคยไปติดให้ลูกค้าใช้ทีวีซัมซุง42นิ้ว lcd หรือพลาสม่าไม่สังเกตุใช้กล่องขาวถือว่าชัดดีครับ
naruebase
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 09:34:20 am »

ผมใช้ดีบี เวลาดูช่องฟรีทีวีก็กดดูจากช่อง C Band ครับ ชัดกว่ากันเยอะ

สีสวย สดกว่ากันมากครับ
khonthai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 01:58:47 pm »

ขอยืนยันครับว่าเสาอากาศคมชัดกว่าและcแบนด์ก็ชัดเกือบเท่าหรือเท่ากับเสาอากาศจริงๆ ในรายละเอียดทางเทคนิคผมไม่กล้าแสดงความเห็น แต่ในฐานะผู้ไช้คนหนึ่งขอยืนยันว่าเป็นอย่างนั้นจริงเพราะผมให้ความสำคัญในรายละเอียดของภาพมาก ดังนั้นผมจึงเอาจานดำมาพ่วงและช่อง 3 5 7 9 11 tpbs ผมเอาจากจานดำ ส่วนในku dtv ผมลบทิ้งครับ สบายตากว่ากันเยอะ (ข้อเสียคือดาราสิวมากขึ้นกว่าเดิม) ต่อมาผมเอาnss6 มาเพิ่มอีก1หน่วย ทีนี้แหละ ช่องหนังที่ร่ำร้องมาเพียครับพี่น้อง 1.ช่องmajor 2.km  3.ช่องสมหวัง(เหมือนจะเป็นช่องของพระอก เขต ฐานทัพเป็นเจ้าของ) 4.ช่องm channel   และยังช่องอื่นๆที่มีประปรายเป็นบางครั้งอีก 3จาน2ดาว จบแล้วครับ ไม่ง้อd-movie  d-asianแล้วจากจากดูได้แค6เดือนขาดอีก6เดือน(ไอ้ขี้โกง)  ทั้งหมดนี้ผมไช้ล่องขาวครับเรียงช่องเองเท่าที่จำเป็นหรือดูจริงเท่านั้น ที่ไม่ดูลบทิ้ง มีอะไรมาใหม่ก็ใส่เอาเอง โดยหาดูได้จากในบอร์ดนี้ที่พี่น้องคนดาวเทียมใจดีมาใส่ไว้ให้(ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ)
แชมป์
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 10:01:06 pm »

ขอยืนยันครับว่าเสาอากาศคมชัดกว่าและcแบนด์ก็ชัดเกือบเท่าหรือเท่ากับเสาอากาศจริงๆ ในรายละเอียดทางเทคนิคผมไม่กล้าแสดงความเห็น แต่ในฐานะผู้ไช้คนหนึ่งขอยืนยันว่าเป็นอย่างนั้นจริงเพราะผมให้ความสำคัญในรายละเอียดของภาพมาก ดังนั้นผมจึงเอาจานดำมาพ่วงและช่อง 3 5 7 9 11 tpbs ผมเอาจากจานดำ ส่วนในku dtv ผมลบทิ้งครับ สบายตากว่ากันเยอะ (ข้อเสียคือดาราสิวมากขึ้นกว่าเดิม) ต่อมาผมเอาnss6 มาเพิ่มอีก1หน่วย ทีนี้แหละ ช่องหนังที่ร่ำร้องมาเพียครับพี่น้อง 1.ช่องmajor 2.km  3.ช่องสมหวัง(เหมือนจะเป็นช่องของพระอก เขต ฐานทัพเป็นเจ้าของ) 4.ช่องm channel   และยังช่องอื่นๆที่มีประปรายเป็นบางครั้งอีก 3จาน2ดาว จบแล้วครับ ไม่ง้อd-movie  d-asianแล้วจากจากดูได้แค6เดือนขาดอีก6เดือน(ไอ้ขี้โกง)  ทั้งหมดนี้ผมไช้ล่องขาวครับเรียงช่องเองเท่าที่จำเป็นหรือดูจริงเท่านั้น ที่ไม่ดูลบทิ้ง มีอะไรมาใหม่ก็ใส่เอาเอง โดยหาดูได้จากในบอร์ดนี้ที่พี่น้องคนดาวเทียมใจดีมาใส่ไว้ให้(ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ)

เสาอากาศเขาก็รับ สัญญาณ ซีแบนด์มาปล่อยไม่ใช่หรอครับ..ที่บ้านผมเป็นอย่างงั้นอ่ะ
จตุพร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, พฤษภาคม 2010, 10:28:42 pm »

เสาอากาศเขาก็รับ สัญญาณ ซีแบนด์มาปล่อยไม่ใช่หรอครับ..ที่บ้านผมเป็นอย่างงั้นอ่ะ

ไม่เฉพาะบ้านคุณหรอก สถานีต่างจังหวัดทุกช่อง เขาก็เอามากจานซีแบนด์ทั้งนั้นแหละ เพราะฉนั้นเสาอากาศจะชัดกว่าจานเป็นไปไม่ได้ครับ
satduo
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2010, 01:04:08 am »

ตอนนี้ ถ้าจะดูดาวเทียมชัดควรเลือกครับ
1.C-Band
2.จอ LED ครับ
ประกอบกัน
ferdy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2010, 01:54:45 am »

ภาพแย่ขั้นเทพ   ไม่รู้จะทำไงดี

navy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2010, 10:50:01 am »

เท่าที่เคยดูมานะครับ ไม่ต้องเถียงกันเรื่องระบบดาวเทียวครับ
มันเป็นที่ระบบ AV ของที่วีนั่นแหละ
แต่ละยี่ห้อ ขนาดต่อเครื่องเล่น DVD ธรรมดาความคมชัดยังต่างกันเลย

(ไม่เชื่อลองเปลี่ยนที่วีดู)
ferdy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: 31, พฤษภาคม 2010, 10:28:04 pm »

ลองจอ 21 นิ้ว  ก็ ภาพห่วยอยู่ดีครับ   
ferdy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 12:41:21 am »

ล่าสุดเปลี่ยน จาก samart มาเป็นกล่องขาวแล้ว ก็ ภาพไม่ได้เรื่องเหมือนเดิมครับ  ลองทั้ง กล่องรับ  s vdo  av เปลี่ยนจาก จอ พลาสม่า  เป็น จอ แก้ว21  แล้ว 
ผิดหวังกับ  ความชัดของจานจริงๆ
สัญญาณ  นี่ก็ 100  /90 นะครับ
niruk
Special Member
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2010, 12:53:36 pm »

ใช้ฟิลลิปหรือเปล่าครับ เคยต่อ lcd 42 นิ้ว ฟิลลิป
ลองรีซีฟเวอร์ 3 เครื่องไม่ได้ดีกว่า สัญญาน จาก RF เลย

แปลกใจเหมือนกัน เครื่องเรามันดีขึ้น(คนละยี่ห้อ) แต่ไอ้นั้นมันไม่ต่างเลย
แต่ก็พอสรุปใจความได้(เดาเอาเอง) ราคา 42 นิ้ว ช่วงนั้นอยู่ที่ สามหมื่นต้น
แต่มันซื้อมา สองหมื่นห้า
ตัมเอง
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 09:20:42 am »

ตัวหนังสือมีเมฆคุมรอบๆบนจอLCD เร็วแต่ภาพสุดแย่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์