ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
30, เมษายน 2024, 01:09:19 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ฝนตกฟ้าร้อง ควรใช้งานจานดาวเทียมไหม........
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกฟ้าร้อง ควรใช้งานจานดาวเทียมไหม........  (อ่าน 8749 ครั้ง)
narutojung
Newbie
*

« เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 06:28:49 pm »

โดยส่วนตัวเวลาฝนตกฟ้าร้องแรง ๆ จะเลิกใช้งานอุปกรณ์พวกนี้ รวมถึงอินเตอร์เนทด้วย

แต่ห่างจากบ้านไปซัก 500 เมตรได้ มีเคเบิลทีวีท้องถิ่น พร้อมจานดาวเทียมซัก 20 จานได้
ทั้งขนาดเล็กขนาดใหญ่ เคยเข้าไปดูไม่มีใครดูแล คนดูแลบางทีก็ไปตกปลาตอนเย็นค่อนกลับมา

แค่มา random หนังใน hdd เปิดให้พวกลูกค้าดู

แล้วพวกจานดาวเทียมพร้อมอุปกรณ์ก็เิปิดตลอด

เลยอยากถามว่า เวลาฝนตกฟ้าร้องสามารถใช้งานได้ปรกติใช่ไหมคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
opang
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 07:31:42 pm »

ทางที่ดีควรจะงดใช้อุปกรณ์เกี่ยวกับอิเล็คทรอนิกนะครับ ผมเคยเจอ เปิดคอมเสียงฟ้าผ่าใกล้ ๆ บ้าน การ์ดจอไปเลยครับ โชคดีที่ไม่ได้เปิดทีวี จานดาวเทียม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
addy
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 07:40:09 pm »

ปกติถ้ามีฟ้าลงก็จะปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดครับ เพราะไม่อยากยกไปซ่อมหรือซื้อใหม่ ไม่ได้ดูแป๊บเดียวไม่เป็นไรครับ เค้ามีอุปกรณ์ป้องกันฟ้าผ่าติดในตู้ D square นะครับ ตัวละพันกว่าบาท แต่ผมก็ยังไม่เคยลองสักทีว่ามันจะช่วยได้ไหม ไม่อยากลองเลยกับสายฟ้า
ผ่านมา
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, กรกฎาคม 2010, 09:42:41 pm »

แค่ฝนตั้งเค้ามาผมก็ปิดเครื่องแล้วครับท่าน ไม่ได้ดูสักพักนึง เงินในกระเป๋ามันก็ไม่รั่วไหลออกจากกระเป๋าแน่นอนครับ
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2010, 06:47:22 am »

ปล่อยภัยไว้ก่อน นะดีแล้ว แต่ร้านเคเบิ้ลทำแบบนั้นไม่ได้ เพราะลูกค้าดูอยู่ ต้องเปิดตลอดครับ
REPORTER TPBS
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, กรกฎาคม 2010, 08:38:49 am »

โดยส่วนตัวเวลาฝนตกฟ้าร้องแรง ๆ จะเลิกใช้งานอุปกรณ์พวกนี้ รวมถึงอินเตอร์เนทด้วย

แต่ห่างจากบ้านไปซัก 500 เมตรได้ มีเคเบิลทีวีท้องถิ่น พร้อมจานดาวเทียมซัก 20 จานได้
ทั้งขนาดเล็กขนาดใหญ่ เคยเข้าไปดูไม่มีใครดูแล คนดูแลบางทีก็ไปตกปลาตอนเย็นค่อนกลับมา

แค่มา random หนังใน hdd เปิดให้พวกลูกค้าดู

แล้วพวกจานดาวเทียมพร้อมอุปกรณ์ก็เิปิดตลอด

เลยอยากถามว่า เวลาฝนตกฟ้าร้องสามารถใช้งานได้ปรกติใช่ไหมคับ
ผมว่าเค้ามีการวางระบบรองรับแล้วครับ ในเรื่องระบบไฟฟ้าต่างๆ เพราะเป็นงาน CATV คงไม่ธรรมดาแน่นอน แต่อย่างเราๆนี่ฟ้าลง นอกจากความเสียหายแล้ว ประกันไม่รับเครมอีก ไม่ค่อยน่าเสี่ยงครับ ขอขอบคุณ..
patsat.net
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, กรกฎาคม 2010, 04:58:04 am »

ผมว่าเค้ามีการวางระบบรองรับแล้วครับ ในเรื่องระบบไฟฟ้าต่างๆ เพราะเป็นงาน CATV คงไม่ธรรมดาแน่นอน แต่อย่างเราๆนี่ฟ้าลง นอกจากความเสียหายแล้ว ประกันไม่รับเครมอีก ไม่ค่อยน่าเสี่ยงครับ ขอขอบคุณ..
ใครพอจะรู้วิธีป้องกันดีๆบ้างครับ หรือว่าใส่ตัวกันฟ้าลงระหว่าง LNB มีวิธีป้องกันอย่างไรบ้าง ผมเองไปติดตั้งงานระบบหอพัก โรงแรมไว้ก็หลายที แต่ยังไม่เคยหาอะไรมาป้องกันเลยครับ กลัวๆอยู่เหมือนกัน555
ongruk
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, กรกฎาคม 2010, 10:18:05 pm »

เคยเจอล่าสุดโดนเต้มๆเลย ไม่หน้าเชื่อ จานkuฟ้าฝ่า 2 ครั้ง ไฟลงหลังเครื่องรีซีฟดังเเปร้บๆเลย
ตอนเเรกนึกว่าไฟช็อต แต่ผมสับไฟเเล้วลงเเล้วนะ โชคดีเครื่องไม่พัง ตกใจหมดเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์